Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bạn muốn theo đuổi Công Nghệ Thông Tin. “Đừng chết vì thiếu hiểu biết!”

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Vũ Đình Phú, 1/7/13.

?

Bạn có học công nghệ thông tin?

Bình chọn đã đóng 1/9/13.
  1. 81.9%
  2. Không

18.1%

Lượt xem: 8,793

1. Vũ Đình Phú Thành viên cấp 1

Xoá nội dung

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 9/4/16
    Phạm Hữu Dư, nguyenquyxuan, huutai19 người khác thích bài viết này.
  2. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Chẳng ai có thể thành tài ngay được đâu a ơi, em nghĩ, phải va vấp, phải có kinh nghiệm thì mới lên được chứ :D
    pitlamgiVô Vồ Vập thích bài viết này.
  3. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

Mình đang chât vật xin việc đây, đúc kết đc:

• Quan hệ: CNTT cũng cần quan hệ, nó ko giúp bạn có việc ngay mà giúp bạn wa bớt đc các vòng filter đầu (tỉ lệ chọi cực cao), nếu tay càng to thì khả năng vào vòng cuối và đậu cực cao :-bd
    • Tiền: chưa thấy công ty nào đút lót mà vào làm đc cả, nên an tâm. (ko tính cty gốc nhà nước)
    • Hướng đi: chọn ngay 1 hướng ví dụ hardware mã nhúng, assembly, lập trình web, lập trình App, học tinh 1 cái or hiểu master toàn bộ chứ đừng lan man 8-}.
    • CV: đầy đủ chi tiết phù hợp với requirement của họ, éo biết mà ghi vô chém thêm thì lúc test họ cho chỉ có cắn lưỡi.
    • Phỏng vấn: tự tin, trả lời đủ, đúng, đừng có hớ, đừng chém quá liều. Bọn personel tinh lắm + kinh nghiệm có thừa, đủ sức ép lương, ép kí mà ko làm j đc.
    • Bằng cấp: "các chuyên gia" bảo bằng ko wan trọng. Xin lỗi chứ gửi CV cho đa phần các công ty thì cty gốc nước ngoài họ sẽ dựa vào kĩ năng ghi trên CV nhiều hơn rồi mới tới bằng cấp. Cty vn vừa và nhỏ thì ngược lại 8-} ...Lọc xong họ mới gửi invite phỏng vấn.
    • Rớt phỏng vấn / test là điều hoàn toàn bình thường (mặc dù bạn làm tốt) do một số lớp nhân viên cũ họ đổi gió (bạn chắc chắn chọi éo lại) hoặc có thằng khác siêu nhân hơn bạn.
    Hiện tại mềnh 4 tháng CV liên tục các cty từ Singapore, Thuỵ Sĩ, Pháp, Nhật mà vẫn đang ngồi ko đây :-<
    HAYATEvayno, hiraki, boyplay12 người khác thích bài viết này.
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Mình đang ở Ninh Thuận , nói thật chứ tìm mua 1 cái đĩa ghost win 7 rất khó :))
  5. việt ptit

việt ptit Thành viên cấp 3

Đọc bài viết đoạn đầu thấy khá hợp lý nhưng đoạn này thấy bạn sai lầm
    Theo mình hóng hớt được một số anh chị đã đi làm hoặc đang thực tập thì dân CNTT đầu tiên phải kể đến là khả năng (làm được, biết được về cái gì) sau đó mới đến bằng cấp

Học CNTT mà về quê thì khó mà kiếm ăn được lắm.
    teeta, thoaithoai, pitlamgi2 người khác thích bài viết này.
  6. Vũ Đình Phú

Vũ Đình Phú Thành viên cấp 1

banbaonylong cám ơn vì đưa ra các góp ý như vậy. rất thiết thực

Nói thật chứ, hôm trước có cái công ty Samsung Bắc Ninh về tận nơi tuyển dụng lúc đang hóng hớt chuẩn bị phỏng vấn nghe một câu là "Chỉ tuyển Cao đẳng và trung cấp". Ơ thế đại học mình vứt xó à. ====>...Về... :))

việt ptit Nói thật với bạn chứ. Ở Miền Nam thì có chuyện như bạn nói thật, nhưng miền bắc thì hiếm lắm. Với lại mình học ở trường đại học có cơ sở chi nhánh ở vùng quê chứ đâu có định ở quê làm việc đâu :))
    tut4ever thích bài viết này
  7. Vũ Đình Phú

Nhiều nơi mình thử hỏi trực tiếp rồi. Tài có nhưng đòi bằng cấp trước. Ặc, chết sặc.
    Có cái công ty lập trình phần mềm bé tí mà đòi Trình độ Thạc sĩ và 2 năm kinh nghiệm. Thật là bá đạo. Thảo nào công ty bé bằng mắt muỗi =))
    Mạnhcojhot123 thích bài viết này.
  8. việt ptit

việt ptit Thành viên cấp 3

Mình là Hà Nội nè và những người trường hợp mình đang nói cũng ở đây cả :))
    Cái này thì còn tùy thuộc vào vị trí bạn ạ, ví dụ như đứng bán hàng ở các siêu thị điện máy hay làm PG hoặc PB thì người ta ít tuyển đại học (có thể coi là không tuyển) bởi những người có bằng đại học ít ai chấp nhận làm công việc này lâu dài mà chỉ là làm tạm thời, lấy ngắn nuôi dài thôi, do đó nhà tuyển dụng sẽ không thể xây dựng được đội ngũ nhân viên lâu năm nhiều kinh nghiệm.
    pitlamginguyentrucxjnh thích bài viết này.
  9. anhtuan12792

anhtuan12792 Mới đăng kí

:-ss:-ss Quan hệ thì chưa chắc anh à :D
  10. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Đang học mà nghe cái này thấy nản quá.
    jtftic thích bài viết này
  11. dinhbacvip

dinhbacvip Thành viên cấp 3

banbaonylong: Bác nói quá đúng luôn! :like: Chúc Bác sớm được tìm việc như ý, em cũng học cntt ra mà chán quá.. chắc phải đầu tư thêm nhiều!
  12. hiroki

hiroki Thành viên cấp 3

13. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

hiroki cty Vn duy nhất gọi cho mình là FPT soft, nhưng nó cũng gọi là sẽ chuyển CV cho bộ phận lên lịch fỏng vấn rồi im ru lun 8-}
  14. minh_khuyen_da_xoa

minh_khuyen_da_xoa Thành viên cấp 2

Mình cũng đang học CNTT bên Đại học quốc gia :like:
  15. Vũ Đình Phú

Quả này là out rồi =))
  16. Francisco

Francisco Thành viên cấp 2

Tự thân vận động thôi, không có chuyện người ta tự đem đến cơ hội cho mình cả.
    nguyenthao811teeta thích bài viết này.
  17. Gau_ted_hut_can

Gau_ted_hut_can Thành viên cấp 1

Căn bản là bạn học hời hợt cho nên mới thế, chứ học giỏi và chuyên sâu 1 cái thì thiếu chóa gì việc cho bạn làm. Mà học khoa học máy tính là dại rồi, VN mình chủ yếu chỉ gia công phần mềm thôi, cũng may là đi xin việc thì nó chẳng chú trọng ngành bạn học lắm miễn là bạn có học CNTT và có khả năng làm phần mềm là được.
  18. TAURUS

TAURUS Thành viên cấp 1

học CNTT,nhưng giờ chỉ mò mẫm Ai và PTS để thiết kế :v,nghề chọn người cũng đúng
    willy.tranvitamin_vuive thích bài viết này.
  19. Thịnh Zombie

Thịnh Zombie Thành viên cấp 3

tớ cũng học CNTT, ra trường xong ko biết trong đầu có được cái gì? Giờ ngồi gõ gõ phím, lương tháng 2m2, Sài Gòn. Vẽ thêm cho đủ sống. Không đủ. Tháng xin thêm mẹ 1 triệu.

Tự cảm thấy học trường Đại học ngoài Bắc không bằng học một khóa học nghề ở trong Nam.
  20. CMD_2769

CMD_2769 Mới đăng kí

Em 14 tuổi, năm nay lên lớp 9, và cũng yêu thích CNTT :D, đang tự mò mẫm, học theo các tài liệu trên mạng, mấy tháng trước em chỉ toàn học linh tinh, lan man, mỗi thứ bik chút chút thoi =)) và còn mơ hồ vệ chuyện xin việc lắm ạ, đến mấy ngày gần đây em mới nghĩ là cần phải đặt ra chuyên môn của mình và kết quả là sau mấy tháng học linh tinh lang tang, bây giờ quay về học Pascal =)))))))))).

Dù sao cũng cảm ơn mấy anh chị đã chia sẻ kinh nghiệm và kiến thức của mình ;)
    tut4ever thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn