Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bạn muốn theo đuổi Công Nghệ Thông Tin. “Đừng chết vì thiếu hiểu biết!”

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Vũ Đình Phú, 1/7/13.

?

Bạn có học công nghệ thông tin?

Bình chọn đã đóng 1/9/13.
  1. 81.9%
  2. Không

18.1%

Lượt xem: 9,860

1. uncelvel

uncelvel Thành viên cấp 1

Đọc bài biết của Bác mà thấy đúng được vài phần thôi bác à! Thứ nhất em cũng học nhưng theo sau bác có 1 khóa thôi nói chung tình trạng cũng y hệt như bác vậy! E bên network nhưng mà mấy thầy cô toàn hướng ra bên Soft nên không nên cơm cháo gì hết cả. Tuy rằng thầy cô bảo phải chuyên về 1 phía nhưng nói 1 đằng thầy cô dạy 1 nẻo, chán chường lắm. Chương trình học thì nó rộng bao la mây trời chả biết lần vào đâu. 3 năm học e rút ra được đúng 1 câu, 'Nó không khó như mình tưởng, cũng không dễ như mình từng mong'. Bác nào mà sắp học thì mong các bác tìm hiểu mấy người đi trước rồi xác định hướng đi trước đi cho nó khi vào học đỡ khổ! À mà bác Vũ Đình Phú pm cho e xin cái bài của bác nhé, ^^ e đang tìm hiểu về mảng này thấy nó thú vị phết!
  2. pingpoong

pingpoong Thành viên cấp 2

banbaonylong: Mới vừa rồi, FPT Online gọi mình đi phỏng vấn dù mình chẳng nộp CV ở đấy. Cứ nghĩ nó thấy CV online phù hợp nên chắc lên phỏng vấn rồi được nhận luôn.
    Vấn đề là, lúc lên tới nơi, tiếp tân cho mình chờ hơn 1h rồi mới gọi cho chị nhân sự. Mình vào phòng đợi phỏng vấn thì chờ tiếp 15p (chị nhân sự dẫn mình vào rồi đi ngay) thì một anh ra phỏng vấn.
    Anh ý hỏi tên mình xong, gọi một anh khác ra phỏng vấn mình rồi cũng đi luôn. Anh này ra, nhìn mình, phán một câu: "Ủa, sao kêu anh ra phỏng vấn em vậy ta?" Rồi ảnh với mình ngồi tán dóc một hồi. Rồi ảnh kêu mình zìa, liên lạc lại sau. Rồi cũng im ru.
    @@
    banbaonylong thích bài viết này
  3. quachquach

quachquach Thành viên cấp 1

Mình cũng CNTT đây, việc làm hiện tại đúng là việc nhàn lương cùi bắp, mỗi ngày chay + về là 30km. Tối đẩy xe hàng ra trước nhà bán trà chanh + xiên que. CNTT khó thất nghiệp nhưng lương thì chỉ ngưỡng công nhân hoặc nhỉnh hơn xíu

Làm CNTT phải thật giỏi và có nhiều điều kiện khác, còn trung bình khá khá thì vẫn làm Osin đa cấp thôi (chỉ dân CNTT mới hiểu Osin đa cấp là gì) :D
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  4. skeeto

skeeto Thành viên cấp 1

ờ, bỏ tp về quê và đang ngồi nhà chờ việc, tới bữa nấu cơm hâm đồ ăn :))
    quachquach thích bài viết này
  5. Cá Bé Nhỏ

Cá Bé Nhỏ Thành viên cấp 2

Thi trượt ĐH, chả hiểu sao, dở hơi thế nào em lại đâm đầu vào học Hệ CĐ ĐH Bách Khoa cái ngành CNTT này. Mất nguyên năm đầu chật vật với đống đại cương toán cao cấp, lý hoá, rồi còn chả hiểu liên quan qué gì mà mình còn phải học Điện, Nhiệt, cơ ứng dụng x_x
    Năm 2 mới bắt đầu bập bọm vào chuyên ngành. Thầy cô giáo giảng trên lớp cũng toàn lý thuyết, môn hiểu, môn không. Rồi thì nhận ra mình không phù hợp với cái ngành này, không yêu thích, không đam mê thì nhanh nản lắm :D
    3 năm học em học chỉ để qua môn, thôi thì trót học rồi thì cố lấy cái bằng, vừa thi tốt nghiệp tháng trước xong, điểm cũng có rồi, TN trung bình khá :)) Gần tháng nay nằm dài ở nhà ăn bám bố mẹ, chán quá T__T
    Em giờ cũng chẳng định theo ngành này nữa, có ông anh làm CNTT cũng khuyên con gái không nên theo nghề này, vất vả. Giờ tập toẹ tìm hiểu để học design, thật ra cũng thích từ lâu rồi nhưng nói chung chả có căn bản gì :| Giờ thấy tiếc sao mình không học từ sớm hơn, giờ có phải đi làm/ sắp đi làm đc rồi không. :(
    ducbm2508 thích bài viết này
  6. hiraki

hiraki Mới đăng kí

mai em thi ĐH vào nghành CNTT . khi đọc xong cái này cảm thấy hoang mang quá :)
  7. hiroki

hiroki Thành viên cấp 3

8. Cá Bé Nhỏ

Cá Bé Nhỏ Thành viên cấp 2

hiroki: "sướng" theo nghĩa nào thế ạ? :">
  9. hiroki

hiroki Thành viên cấp 3

Cá Bé Nhỏ cứ theo đi là biết àh, bảo đảm lợi thế hơn con trai nhiều :))
    Cá Bé Nhỏ thích bài viết này
  10. dinhbacvip

dinhbacvip Thành viên cấp 3

11. TungTT

TungTT Mới đăng kí

Vài điều bạn chia sẻ rất quý, nhưng đó là ý kiến chủ quan và mình thấy có nhiều điểm chưa đúng.
    Bản chất ngành học không tệ, chỉ có cách mình học và sau này ứng dụng ở đâu mới tệ.
    Bạn chưa tốt nghiệp mà sao bi quan thế?
    Ngành IT không có kiểu quan hệ, hậu duệ (trừ khi bạn cắm đầu vào nhà nước, mà nhà nước thì đâu cần biết bạn học cái gì ra :v).
    Like ý kiến của bạn banbaonylong, nếu bạn ở HCM thì có thể gửi CV cho mình, mình sẽ
    gửi giúp cho nhân sự, coi như là quan hệ. Còn vấn đề sau đó là tùy thuộc vào khả năng của bạn.
    tungtt@vng.com.vn
    banbaonylong thích bài viết này
  12. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

TungTT: mình biết C# và java thôi, ko biết VNG có tuyển ko nhỉ :D, do mình từng coi tuyển dụng của VNG trên các trang việc làm đều thấy đa phần là C++ hay model 3D :D
  13. Thịnh Zombie

Thịnh Zombie Thành viên cấp 3

14. Vũ Đình Phú

Vũ Đình Phú Thành viên cấp 1

uncelvel cái này không được nha. Mình đang đẩy nó lên thành đề tài nghiên cứu. Rồi chuyển thành bản thương mại. Dĩ nhiên là có hỗ trợ của chuyên gia.

CNTT vốn dĩ chẳng khó nếu ta tạo nguồn cảm hứng để học tập và phát triển. Giống như một người đam mê thiết kế thôi.
    Có lẽ đầu tư cái touchpad để học vẽ vậy. 7 năm rồi không vẽ vời chả biết thế nào nữa.
  15. jerry69

jerry69 Thành viên cấp 2

"Đừng bi quan thế bạn ơi!
    Như tơ chằng chịt rối bời được chi,
    Hãy đơn giản cuộc sống đi,
    Lạc quan một chút, "ai ti" yêu nghề.
    Ngày mai đâu đó tuyển, thi
    Nộp đơn, phỏng vấn chắc gì đã OUT?"

Bạn hãy tin rằng ở đâu đó người ta vẫn cần tài hơn cần tiền. và nếu mình thật sự xuất sắc, mình sẽ có chỗ đứng riêng cho chính mình, tự mình lập nghiệp chớ cần chi phải làm công ty này cơ quan nọ. Nhiều người vẫn tự ôm máy viết code online, làm ảnh ... rất nhiều thứ!
    Chúc bạn sớm tự tin!
  16. ducbm2508

ducbm2508 Mới đăng kí

17. jtftic

jtftic Mới đăng kí

Em mới năm nhất thôi nghe z cũng hoang mang, nhưng mỗi người nên chọn cho mình một hướng đi mà nên học 1 cái gì đó trong ngành làm gốc rồi tìm hiểu thêm những thứ khác không nên lan man :))
  18. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

đọc bài của thớt vs cm cua mọi ng thấy toàn màu xám. bi wan wá :v . ... thui, góp ý vài câu cho mọi ng lên tinh thần he. lớp tui là m.i.s (info system). lớp 150 mạng,ra trường 2 nam. chơi khoang 20 thằng, 1 thằng duy nhất thất nghiệp, vì nhà nó giàu, chẵng thik đi lam. so con lại đều có việc. lương trên 7c khoang 6,7 thằng, đám còn lai đều trên 10c heg.đôi lời
  19. willy.tran

willy.tran Thành viên cấp 1

Học CNTT và cũng có gọi là làm phần mềm... tập trung vào front-end (web) :))
  20. dinhbacvip

dinhbacvip Thành viên cấp 3

Ủng hộ diễn đàn