Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bàn tán về hệ màu RGB và CMYK

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Vũ Đức Minh, 5/11/12.

Lượt xem: 21,745

1. phamquangxa

phamquangxa Thành viên cấp 1

:|
  2. Stephen John

Stephen John Thành viên cấp 2

Nếu là thiết kế thì mình toàn làm bằng AI, hệ màu mặc định của nó là CYMK luôn :D
    Cách khắc phục có lẽ là làm trên hệ CYMK ngay từ đầu :))
    Bản thân mình làm hệ CYMK quen rồi nên mình thấy hệ CYMK thuận tiện trong việc chỉnh màu hơn RGB :-?
  3. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

hehe, một tạp chí VN xuất bản tại Đài Loan, nó có trang fb nên e xuất ra ảnh để up lên vì tạp chí free, coi như là quảng cáo
  4. HSP

HSP Thành viên cấp 4

đọc kỹ lại cm của mình đi bạn , mình có nói là AI ko có chức năng suất file ảnh đâu ta

5. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

thì ai không có chức năng suất file hình ảnh mà chỉ suất file đóng gói sẵn với 3 đuôi cơ bản .ai .eps .pdf . khi in ấn thường chú ý tới 2 đuôi này .tiff và .pd???
    f

6. HSP

HSP Thành viên cấp 4

ngoài save for web để preview , chia sẻ v..v... thì ai không có chức năng suất file hình ảnh mà chỉ suất file đóng gói sẵn với 3 đuôi cơ bản .ai .eps .pdf . khi in ấn thường chú ý tới 2 đuôi này .tiff và .pdf

hĩu hem ạ từ đầu đã nói rất rà rõ ;;)
  7. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

ack, save for web thì là xuất file hình ảnh ra rồi lại bảo ko có
  8. nh0kvn

nh0kvn Thành viên cấp 1

:D chả là có khách hàng đang kêu em thiết kế 1 trang tạp chí cho họ nhin sao cho thật đẹp và bố cục hợp lý nhưng em chưa làm thể loại tạp chí bao giờ nên muôn bác cho em mấy kiểu bố cục sao nhin cho bắt mắt :))
  9. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Tự dưng lại lôi kéo mình vào đây :|
  10. tin nguyen hung

tin nguyen hung Mới đăng kí

AXAX đã gọi là 2 hệ màu thì dĩ nhiên nó phải khac nhau rui các bác ạ. có một cách là cho ra mau tương đối khoang 80-90%. Khi làm PTS hệ màu RGB xong bạn Merge tat ca cac layer lai rồi chuyen sang CMYK rồi từ đó chỉnh lại màu cho giong với lúc RGB. (Thuong thi màu xanh duong đậm rất khó chỉnh con những màu khác thì chỉnh giống được 90%)
  11. Mèo Heo

Mèo Heo Admin Việt Font

À chả là Lotte nó đang có cái hội thi làm thiệp mừng sinh nhật lần 4.!! Giải nhất được qua Sing chơi đới..!! ;))
  12. xuangiang1011

Nếu để in thì tốt nhất là nên làm luôn từ đầu tại hệ màu CMYK để khi in ko bị thất vọng. Còn nếu chỉ dùng để sử dụng trên máy thì nên làm ở hệ màu RBG vì hầu hết màn hình LCD bây giờ đều dùng hệ RBG.
  13. Huy Mai

Huy Mai Mới đăng kí

Màu CMYK thường nó sẽ bị bạc và tái, bạn có thể chọn chất liệu giấy ảnh hoặc couche để in bằng RGB hoặc rửa ảnh thì ra màu tương đối chính xác, còn những chất liệu giấy khác nhau thì muốn đúng màu chỉ có cách thử màu thôi.
  14. xuangiang1011

Khi in thì sẽ tự động chuyển về hệ màu CMYK mà :| Ở đang đang bạn về vấn đề in ảnh số chứ ko nói về rửa ảnh nhé bạn :D

Mình có dạo trên mạng thì tìm đc cái này, ko biết làm theo có đc như vậy không nữa.
  15. Nguyen Anh

Nguyen Anh Mới đăng kí

Chuyển từ RGB sang CMYK 100% không bao giờ giữ nguyên được màu nguyên bản.

Trước khi thiết kế bạn nên xác định dùng để in chất liệu gì và cách in ra sao. Nếu dùng trong in ấn offset thì dùng CMYK ngay từ ban đầu cho đỡ thất vọng.

Khi gởi file cho khách hàng bạn có thể save lại pdf, hoặc save file dạng JPG. Khi save JPG bạn sẽ thấy 1 khung thông tin file save, sửa từ CMYK thành RGB thì file save của bạn sẽ ra màu RGB, mình thường cho khách hàng xem demo như thế, vì đôi khi file pdf quá nặng ko mail được thì đó là biện pháp cuối cùng.

Lottecinema xem file mẫu cũng thế, nếu bạn gởi file JPG cho họ xem, thì cứ làm cách này, hồi trước mình làm ly giấy cho họ cũng gởi theo JPG và làm theo cách trên, RGB là hệ màu để nhìn thực tế.
    xuangiang1011 thích bài viết này
  16. xuangiang1011

17. Tim

Tim Thành viên cấp 1

Aizz! ca này hơi bị khó! vì khi làm thì AI để mạc định là RGB nhưng khi mang đi in thì nó lại tự chuyển qua CYMK! làm hình in ra có cảm giác nhợt nhạt không theo ý mình ban đầu! cái này chỉ có cách chuyển về CYMK rùi tinh chỉnh lại thui bạn ơi! mặc dù đảm bảo tốn ko tít times của chủ thớt!
  18. Vu Le

Vu Le Thành viên cấp 2

Bạn chuyển sang CMYK đã thấy khác rồi, khi đi in, nó còn khác nữa, còn phải biết in máy gì, phun hay opset, giấy bãi bằng hay giấy ngoại, máy đứng hay máy phẳng... Túm lại là mỗi sản phẩm làm xong thì mình rút được 1 tí ti thui.
  19. Vu Le

Vu Le Thành viên cấp 2

Không có kiểu bố cục nào chuẩn luôn trong làm báo đâu, tùy vào thế bài, thế ảnh mà ra tứ. Nên phải có text và ảnh thì mới ngâm cứu sau, nói xuông khó lắm
  20. nh0kvn

nh0kvn Thành viên cấp 1

thế e đưa bác ảnh với bài bác làm hộ em với nhá cái này khó quá làm hoài khách không chịu bác à

Ủng hộ diễn đàn