Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bằng cấp trong nghề thiết kế?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi trunggt4, 25/3/13.

Lượt xem: 15,273

1. trunggt4

trunggt4 Thành viên cấp 1

Ngày xưa anh nghĩ như em :v nhưng h anh vẫn nhàng nhàng ở mức 500$ mà không bật lên đc T.T
  2. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

mình cũng đang đi theo hướng bạn đây, vừa quyết định nghỉ học đi làm part time buổi sáng, tối học lấy bằng từng môn, sau 6 tháng là đủ bằng cấp để đi làm, mình thấy hướng này rất tốt, đi học 3 năm cũng nhiêu đó bằng cấp mà chưa chắc bằng ở trung tâm đào tạo. Mình thấy bạn nên đi học lấy bằng đi, một môn vd pts chỉ mất 2 tháng là có bằng
  3. trunggt4

:v Sợ là mình không chịu nổi khi h này còn phải đi học Pts để lấy bằng T.T
  4. IrisSK

IrisSK Thành viên cấp 1

Quan trọng hay không là do định hướng cá nhânquan điểm của mỗi người.

Còn người nói ra câu thời này là phải như thế này thế kia, đại loại vậy thì cần xem Họ Là Ai. Cái đầu của dân kế toán nghĩ khác dân marketing, dân marketing nghĩ khác dân thiết kế. Cái đầu của thời đi trước sẽ khác cái đầu của lớp trẻ thời nay. Người không có lương tâm nghĩ khác người có tâm. Người bước lùi nghĩ khác người muốn tiến. Người nghĩ xa khác người nghĩ gần. Biết mình là ai và sống đúng với định hướng cá nhân là điều không dễ.

Cá nhân mình chỉ nghĩ thế này:
    - Có bằng, không có kinh nghiệm, họ sẽ đào tạo.
    - Không có bằng, nhưng có kinh nghiệm, họ sẽ dùng người.
    - Có bằng và có kinh nghiệm, đỡ chi phí đào tạo và có thể dùng được người đúng chỗ.

Đây là cách nhìn thực tế. Còn cách nhìn mang tính tầm xa thì thế này:
    - Kinh nghiệm nó đánh dấu được khả năng thích nghi thực tế cuộc sống.
    - Cái bằng nó đánh dấu quá trình học, thu nhặt kiến thức của riêng mình. Còn cái bằng để ép plastic trưng trong tủ, mình không nói đến.
    - Có những điều ngoài xã hội chưa chắc đã có và đủ thấu đáo bằng học, ngược lại cũng vậy.
    - Học không bao giờ là đủ, kinh nghiệm cũng không bao giờ học đủ.
    Boo Mina, Tít yêu, dragonstk214 người khác thích bài viết này.
  5. trunggt4

Đúng là vậy, nhưng cuối cùng chúng ta có thật sự cần cái miếng giấy đc ép plastic đó không :-<
  6. lu3kchj

lu3kchj Thành viên cấp 1

Có thi` tốt , k có cung~ k chết ai :)
    Quan trong. là b làm đc việc và cố găng' phấn đấu k ngưng` nghi?

P/s : Sr , chả hiểu sao minh` viết tiêng' việt có chữ k đc !== . Chắc virus mợ rồi :)) bác nào quản lý thi` sửa hộ tui vs nhé , tks :)
  7. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Nếu hài lòng với cv đang làm thì k quan trọng, còn muốn tiến xa thì phải có
  8. TOMMYH167

TOMMYH167 Thành viên cấp 3

Bằng cấp là yếu tố ĐỦ không phải yếu tố CẦN, cái cần ở đây là năng lực là sự sáng tạo, là khả năng của bạn mình cũng đồng ý với bạn là bằng cấp chưa đánh giá được con người nhưng không có bằng cấp có lẽ ra XÃ HỘI bây giờ khó kiếm được việc làm và lương sống đủ. Nói tóm lại chính là năng lực của mình. :) vài điều chia sẻ :)
    trunggt4 thích bài viết này
  9. trung.lk310

trung.lk310 Thành viên cấp 1

quan trọng là năng lực của bác ;) cứ show sản phẩm cho họ xem là ok #:-s
  10. trunggt4

Thật ra mình xin chia sẻ là mình đi làm từ năm thứ 1, tức là từ hồi đó đến h mình vẫn sống được mà không cần bằng :-< Chỉ là chưa làm được cái gì lớn :( chưa dám gửi CV vào những công ty lớn cũng vì sợ bằng cấp đây này.
    truongthanhtungitvn thích bài viết này
  11. tuyến.kun

tuyến.kun Mới đăng kí

có bằng là điều kiện CẦN còn ĐỦ là do năng lực bạn có hay không mà thôi !
  12. truongthanhtungitvn

truongthanhtungitvn Mới đăng kí

Câu trả lời là Không trong thiết kế. Theo ý nghĩ cá nhân mình.
    Và thật sự suy rộng ra cho nhiều ngành khác cũng không quan trọng, với một số ngành như Bác sĩ này nọ thì cần thật đấy. :)
  13. PaPuPư

PaPuPư Thành viên cấp 1

Đi làm công nhất định phải có bằng.
    Muốn đi làm mà ko cần bằng thế thì làm chủ đi.
    GaMoDatViettruongthanhtungitvn thích bài viết này.
  14. Chus_clv

Chus_clv Thành viên cấp 1

Sau vài năm đi làm thiết kế thì thấy ở xã hội Việt Nam mình, với nghề thiết kế. Cái bằng cũng rất là to đối với số đông các công ty.
  15. Kul Emotion

Kul Emotion Thành viên cấp 2

bây giờ họ chuyển thành ổ cứng rồi bác ^^
  16. trunggt4

Các công ty trẻ thì gần như không quan trọng hóa cái bằng, các công ty nhà nước thì thôi rồi T.T có bằng còn chạy dài chứ nói gì không có
  17. thaytuthichanh

thaytuthichanh Mới đăng kí

bác cứ nghĩ 2 người thực lực như nhau, dc qua trường lớp đàng hoàng thì so vs người không dc qua trường lớp thì người nào sẽ có lợi thế hơn, bạn ko cần bằng cấp khi bạn đã khẳng định dc mình trong lĩnh vực đó, ít nhiều người cũng biết đến bạn ( việc này có thể có dc nhờ các cuộc thi chẳn hạn ... ). nếu bạn tự tin vào khả năng của mình, luôn làm mới bản than, tư duy ko bao giờ cạn thì bạn sẽ không cần bằng cấp lúc đó bạn sẽ dc nhiều công ty săn đón, và bạn sẽ chả cần quan tâm đến bằng cấp nữa. Nhưng về lâu dài lúc bạn cần cuộc sống ổn định thì bạn sẽ cần đến những thứ lúc trước bạn nghĩ là không cần. Chúc bạn thành công trong cuộc sống
    Boo Mina, trungsupertrunggt4 thích bài viết này.
  18. Phiêu Lãng

Phiêu Lãng Thành viên cấp 1

Bạn chớ sầu làm gì, Trưởng phòng tk của mình cũng bằng cấp gì đâu :D
    P/s mình cũng chưa có bằng mà vẫn đang hành nghề
  19. trunggt4

Đúng quá T.T
  20. ngocanhvu36

ngocanhvu36 Mới đăng kí

Cách đây 3 năm mình cũng suy nghĩ như bạn, dù mình ko theo nghề đồ họa. Bây giờ nghĩ lại, mặc dù điều đó ko hoàn toàn sai nhưng nếu có bằng cấp bao giờ cũng tốt hơn rất nhiều (với những trải nghiệm mà bản thân mình trải qua)
    Boo Mina, trungsupertrunggt4 thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn