Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bằng cấp trong nghề thiết kế?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi trunggt4, 25/3/13.

Lượt xem: 15,332

1. GaMoDatViet

GaMoDatViet Mới đăng kí

Chuẩn cmnr bác ạ =)) Em cũng đang tính thế đây, học hành chán quá :P
  2. o_obibi

o_obibi Mới đăng kí

Đã TN và đi làm được 3năm, 2 công ty, nhưng chưa thấy Cty nào yêu cầu nộp bằng. lúc phỏng vấn thì có nói TN trường nào thôi, còn lại là đưa Portfolio, đến khi đi làm ko thấy công ty đả động gì tới cái bằng. Mà nghành Thiết Kế không như những ngành khác-phải sau một thời gian làm việc mới biết năng lực, ngành Thiết Kế thường lúc phỏng vấn làm bài test là có thể đánh giá được 60-70% năng lực. Tuy nhiên nếu có bằng cấp sẽ dễ thương lượng vấn đề lương hơn.
  3. fantasylove1992

fantasylove1992 Mới đăng kí

co cai portfolio la ok!
  4. fantasylove1992

fantasylove1992 Mới đăng kí

ah gop y' them. neu' co cai' bang` thi nguoi ta do~ phai~ test nang luc. cung~ nhu yen tam ve` cac' yeu cau co ban~ cua~ thiet' ke'. con` ko co bang` nguoi ta phai theo doi~ lai cai nay`. nhung neu' lam` lau dai` thi co bag hay ko co bang van~ vay. ^^!
  5. Gooner Designer

Gooner Designer Thành viên cấp 4

Viết có dấu đi bạn. nhìn mấy chữ teen quá đấy
  6. thinhlebaoit

thinhlebaoit Thành viên cấp 1

Không phủ nhận giá trị thật của bằng cấp nhưng ví dụ: 1 thằng Bách Khoa xây dựng kết quả học trung bình với một thằng Sư Phạm Kĩ Thuật kết quả giỏi. Nếu bác là nhà tuyển dụng bác sẽ chọn ai?????? Cái chính là năng lực! Còn trong thiết kế thì ý tưởng là số 1, tuyển một thằng có tấm bằng đàng hoàng mà chẳng có ý tưởng nào ra trò thì thà tuyển thằng vô học mà trí tưỡng tượng nó phong phú thì tốt hơn

ý kiến cá nhân của em!
  7. hungnemo

hungnemo Thành viên cấp 1

theo mình thì cái gì cũng cần một nền tảng vững chắc...nghề thiết kế cũng vậy, nền tảng đó được bồi đắp trong các trường lớp và chính tấm bằng nói nên những nền tảng mà t đã chắc có.
  8. dookie

dookie Thành viên cấp 2

mình nghĩ quan trọng nhất vẫn là bạn có gì và làm được gì để cho nhà tuyển dụng thấy được khả năng của bạn
  9. Tít yêu

Tít yêu Thành viên cấp 2

Bạn ơi , câu này đã là câu trả lời cho chính bản thân bạn rồi đấy :)
    Có tấm bằng + với khả năng của bạn thì bạn sẽ tự tin hơn . Bằng cấp chính là phương tiện đi lại .
    À phải nói đến yếu tố chủ lực để kiếm 1000$ đó là Tiếng Anh :)

Bạn chuẩn bị một porfolito tốt nhất của bạn vs rèn thêm tiếng anh rồi nộp vào công ty lớn xem . Tự tin lên :)
    trunggt4 thích bài viết này
  10. Conmeoden

Conmeoden Thành viên cấp 3

Theo mình thấy thời buổi bây giờ thì có kinh nghiệm thôi chưa đủ, cần phải có anh văn nữa, mấy công ty nước ngoài cần kinh nghiệm hơn bằng cấp, thằng bạn mình đi làm ko cần gửi bằng cấp j cả, có kinh nghiệm thôi mà nó lên vèo vèo đấy :)
  11. debuchy

debuchy Thành viên cấp 2

Design cần tay nghề, kinh nghiệm, sự sáng tạo trong công việc .. Cái bằng không giúp ích được nhiều cho lắm . Nhưng đôi khi cũng phải nhờ có cái bằng để dễ bề thăng tiến .. :D
  12. ChangeMyself

ChangeMyself Thành viên cấp 2

sáng mới nghe quả tin, ở Anh có cậu học sinh cấp 2 viết ra 1 phần mềm bán cho Yahoo kiếm 30tr USD (hay Bảng gì đó) 8-}
    vì thế mình nghĩ đã giỏi thì bằng cấp chẳng còn quan trọng :D
  13. nickydao

nickydao Thành viên cấp 3

Cái đó 1 tỉ người mới có 1 người, nếu bác là 1 trong 1 tỉ đó thì bác khỏi học được rồi ;))
  14. ChangeMyself

ChangeMyself Thành viên cấp 2

mình ko nói là phải giỏi như thế, ý mình là chủ top đã đi làm đc 4 năm và cũng đã có thành quả cũng như kinh nghiệm đủ để đáp ứng như cầu công việc thì bằng cấp lúc này ko còn là vấn đề qtrong nữa :-bd
  15. Pangting

Pangting Thành viên cấp 1

Mình đọc được ở đâu đó bảo là "nếu bạn không đủ giỏi thì phải học Đại học" (hay cái gì đó tương tự thế) thì túm lại là ở ngành này đam mê chắc ai cũng có mới theo nhưng thực lực thì không phải ai cũng đủ khả năng để làm các nhà tuyển dụng để ý tới ngay từ lần đầu thấy cv. Nhà tuyển dụng khi tuyển thường nhận được một lượng cv lớn nên để tiết kiệm thời gian người ta sẽ chỉ tìm trong cv những thông tin cần thiết thôi, đầu tiên là bạn tốt nghiệp trường gì và sau đó là bạn có bao nhiêu năm kinh nghiệm. Cái này không thể trách được vì với công ty lớn nhiều bộ phận thì duyệt hồ sơ bước đầu là HR chứ còn lâu mới tới art director. Đối với các cty nhỏ và nhu cầu tuyển cao thì họ sẽ có thời gian và nhu cầu đọc cv và portfolio kĩ hơn, lúc này thì có bằng cấp hay không không quan trọng nữa vì hồ sơ đã tới được tay người có chuyên môn rồi
    Boo Mina thích bài viết này
  16. Boo Mina

Boo Mina Thành viên cấp 1

Cũng đang rất xoắn về vấn đề này :-s
    đọc hết các comment thì thấy rằng: nếu bản thân thật sự có tài năng và có thể làm chủ cho chính mình thì sẽ không cần bằng cấp (?) :-s còn trình độ thiết kế ở mức tàm tạm và/ hoặc làm cho các công ty + muốn đc tiến xa hơn thì nên có tấm bằng (?)
    trunggt4 topic đăng được hơn 1 năm r, chắc b đã có quyết định/ những suy nghĩ kĩ càng về chuyện bằng cấp r nhỉ :) Nếu có thể thì chia sẻ cho mình đc k, tại mình cũng đang rất xoắn về tầm quan trọng của bằng cấp vs nghề này T.T

Ủng hộ diễn đàn