Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bệnh khó tả

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Painting' được đăng bởi Leon Phúc, 18/12/14.

Lượt xem: 2,131

1. Leon Phúc Thành viên cấp 1

Đúng như cái tiêu đề.
    Em bị căn bịnh là khi vẽ có hình mẫu thì vẽ như đúng rồi cũng có nét, không tự khen là đẹp :P
    Còn khi vẽ mà không có hình mẫu vẽ theo tưởng tượng thì vẽ xong nhìn khá là xấu. Bác nào có tí thuốc nào trị dùm em với :(( em chỉ vẽ được mỗi phong cảnh là không cần mẫu ạ, còn vẽ chân dung thì chịu.
    Cần phải luyện thêm gì để có thể khắc phục căn bịnh này ạ.

...
  2. lenm

lenm Thành viên cấp 4

up sản phẩm lên đây thì mới phán được nhé
  3. Leon Phúc

Leon Phúc Thành viên cấp 1

Chà cái điện thoại của em bị hư rồi sao đây :P
  4. free wind

free wind Thành viên cấp 1

Bệnh ấy là thiếu trí tưởng tượng, vẽ mẫu là kĩ năng, có thể luyện tập, còn trí tưởng tượng thì bạn phải uống thêm fristi vào. :))
    Kĩ năng tốt giúp bạn tồn tại, còn sự sáng tạo khiến bạn bất tử :>
    Leon Phúc thích bài viết này
  5. Leon Phúc

một ít quả ví dụ có mẫu trên face của em :P
    còn không mẫu thì chưa có ảnh
  6. Leon Phúc

Oãi bác free wind bệnh này chắc mua cả tạ thùng fristi về quá :|
  7. lenm

lenm Thành viên cấp 4

Thực sự nói bạn đừng buồn, kể cả là chép mẫu thì kỹ thuật của bạn cũng chưa tốt. Bạn nên tập luyện nhiều hơn, không ai giỏi ngay cả. Lúc đầu đừng ngại chép tranh, nhưng chép thì chép cái nào khó hơn chút đi, để học hỏi thêm kỹ thuật, chứ chép kiểu như trên thì chắc khó tiến bộ lắm. Internet giờ rất phổ cập, k thiếu tài liệu mỹ thuật căn bản. Bạn cũng nên tìm hiểu thêm, rồi tự khắc sẽ tự tìm được hướng đi cho mình
    muadong2312Leon Phúc thích bài viết này.
  8. Leon Phúc

Cảm ơn bác lenm cho ý kiến
    quả thực em đâu dám nói là vẽ đẹp, em lên đây là tìm thêm kiến thức chứ đâu có gì mà buồn
  9. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Leon Phúc
    Mình thấy bạn vẽ mẫu cung sai hết cả
    Không thấy mấy khúc xương :-B ở con báo đó, à không có lẽ là sư tử ( chắc thế )
  10. Leon Phúc

bui manh thang em chỉ vẽ chi tiết ở ngoài chưa chụp x-quang nên không thấy xương
  11. vanthao171088

vanthao171088 Thành viên cấp 3

bệnh của thớt còn nhẹ mình k có mẫu khỏi vẽ luôn
  12. En_Ace

En_Ace Mới đăng kí

Leon Phúc Em cũng đang tự học vẽ như bác được cái sida -_- rất chăm chỉ cơ mà vẽ mãi đọc mãi không có tiến bộ nên bắt đầu nản dần -_-
  13. Kửng

Kửng Thành viên cấp 2

Vẽ là kỹ năng vốn có, chẳng ai nói đi học vẽ cả :) không vẽ được có ráng vẽ cũng cứng ngắt, nói chung : đi ngủ :))
    dabeomoon thích bài viết này
  14. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

Kửng à nó là gen di truyền, học vẽ là học kiểm soát nó thôi.
  15. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

Muốn vẽ như vậy ! việc đầu tiên là phải nắm rõ về hình khối trước đã ! dù là chép tranh mà chép trong vô thức thì cũng như vô nghĩa mà thôi !
    để có thể vẽ thứ mà mình tưởng tượng ra thì
    -đầu tiên lúc làm quen phải vẽ nháp ra trước ( phác thảo ý tưởng ) bước này không cần đẹp ! lên tay là sẽ đẹp thôi.
    - tiếp theo là so sánh phác thảo đó với tỉ lệ thật ( mọi vật luôn có hình dáng nào đó chung chung ) và sửa trực tiếp trên bản phác thảo sao cho hợp lý.
    - sau khi thấy hợp lý rồi thì đi line lại hình đó rồi xóa các nét phác đi :D
    Thực hiện các bước trên sẽ thành công được 35% khả năng vẽ :D>:)
    còn lại là thời gian và mức độ chăm chỉ mà thôi ! với ráng luyện cho hình ảnh ý tưởng trong đầu xuất hiện rõ và lâu hơn:D ( cái này đến h mình vẫn còn đang luyện, chỉ mới đi được 96,69% :> còn khổ râm lộn khổ luyện dài dài ) :-B
    còn trẻ và khỏe thì vẽ nhiều lên người xưa khoảng vài tháng trước có câu : " cứ cố gắng hết sức mình, không thành công cũng thành thụ =)) "
  16. drax

drax Thành viên cấp 4

đây là bệnh ko có khả năng vẽ tự do theo ý mình, bạn ko làm họa sĩ được, chỉ làm người chép tranh thì may ra. với nghệ sĩ, vẽ hoặc cảm thụ âm nhạc, những khả năng này là thiên bẩm sau này được phát triển, còn người thực sự ko có khả năng càng cố càng thất bại.
  17. Leon Phúc

Bác mt-Orange phán có vẻ có chí lí. Đa tạ thí chủ!
  18. free wind

free wind Thành viên cấp 1

Leon Phúc : Không có cái gì gọi là bẩm sinh, vốn có hay di truyền cả đâu bạn à. Bạn cứ chịu khó quan sát thực tế nhiều hơn, học hỏi, đam mê + quyết tâm sẽ thành tài. Thiên bẩm tạo nên thiên tài, nỗ lực mới tạo nên vĩ nhân.
  19. mt-Orange

mt-Orange Thành viên cấp 2

Leon Phúc không phán đâu ! kinh nghiệm bản thân cả đây ! hiện tại bây h trình của mình chỉ mới dừng ở nhìn mẫu vẽ không đo nhưng tỉ lệ chính xác tương đối cao ! còn vẽ theo trí tưởng tượng chỉ đạt 95% chỉ khi nào hụt hứng mới vẽ 100% được thôi :D bệnh này khá nan giải:-"

Ủng hộ diễn đàn