Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bị lỗi font chữ khi gõ tiếng việt?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Typography' được đăng bởi killstar210, 26/6/15.

Lượt xem: 3,552

1. killstar210 Thành viên cấp 1

Chào các bạn,
    mình mới tập tành học mót được tí thiết kế,
    mình dùng font PT Sans cho bản brochure của mình.
    mình làm bản tiếng anh thì ok, nhưng sang bản tiếng việt thì nó k thể nào gõ được.
    mình đã tìm google bản việt hóa của font này thì k thấy, k hiểu nó có gõ được tiếng việt k?
    bạn nào có thể giải thích và đưa ra phương án giúp mình được k???
    mình còn dùng cả font museo, titillium, helvetica.
    không biết trong đống font trên có cái nào việt hóa chưa???

...
  2. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Font gõ tiếng Việt bị lỗi thì là nó ko hỗ trợ tiếng Việt. Muốn sử dụng PT Sans gõ được tiếng Việt chỉ có 2 cách là tìm google và thuê người việt hóa, nếu cách 1 ko đc thì chỉ còn cách 2.

Phương án khác là sử dụng font khác thay thế. Museo, Titillium và Helvetica đều đã có bản việt hóa. Riêng với Helvetica và Museo thì chỉ có bản việt hóa 1 số font chứ ko phải là cả bộ.
    killstar210 thích bài viết này
  3. minhk1a

minhk1a Thành viên cấp 2

Tóm lại là font có việt hóa thì mới đánh được tiếng việt, không việt hóa thì chỉ đánh được tiếng anh, nếu không được thì tìm font khác...... thế thôi....
  4. killstar210

killstar210 Thành viên cấp 1

vấn đề là mình đã hoàn thành xong bản tiếng anh và cho in ra và được sếp rất ưng, giờ muốn thêm bản tiếng việt mà dùng font khác thì nó sẽ khác nhau.
    bạn có thể cho mình mấy font mà đã việt hóa gần giống PT Sans không vậy
    xin cảm ơn
  5. blademaster_sf

blademaster_sf Thành viên cấp 2

6. killstar210

blademaster_sf trong phần support language thì k thấy vietnamese, và mình đã thử nhiều kiểu rồi vẫn không được
  7. N.P

N.P Thành viên cấp 4

#5 Bạn nghĩ sao nhìn vô bảng glyphs đó bạn nói PT Sans hỗ trợ tiếng Việt vậy?
  8. N.P

N.P Thành viên cấp 4

Font gần giống với PT Sans có tiếng Việt, mình đề xuất Myriad Pro.
  9. killstar210

vấn đề này đau đầu kinh, biết trc sếp thích mình đã phang 1 font có tiếng việt rồi. lúc đầu bảo chỉ tiếng anh giờ lại thêm tiếng việt :((:(
  10. PHUC-HOANG

PHUC-HOANG Thành viên cấp 2

Giờ dễ lắm, hỏi sếp chịu chơi thì thuê người việt hóa font đó ra (các công ty lớn thường làm riêng font chữ riêng cho cty). Còn sếp thấy không cần thiết bỏ tiền thì dùng font khác :)
    Chỉnh sửa lần cuối: 26/6/15
  11. -LCK-

-LCK- Thành viên cấp 1

Hồi xưa mình xài font tiếng việt nhưng ko viết đc, toan ra ô vuông. Vì sự ngu dốt nhất thời (do ko biết chỉnh vnikey nên đánh chữ việt trong PS ko đc) nên mình đã tìm cách đánh dấu bằng:
    - Sau khi chọn đc font đúng ý rồi mà ko đánh đc chữ việt, thì bác có thể dùng các dấu (.) (,) cùng với Ctrl + T để bóp méo sự thật tạo thành dấu (^) (?) ... là ra đc font đó tiếng việt. nhưng làm cách này để viết cả bài văn chắc đắng lòng :v&[]
    Nguyễn Duy Minh Tấn thích bài viết này
  12. huyhoangdlu

huyhoangdlu Thành viên cấp 2

chịu khó gõ tiếng anh, convert hết ra rồi thêm dấu bằng tay vào thôi.. mất công tí
  13. Keris

Keris Thành viên cấp 1

thử tự thêm dấu bằng các kí tự `~.?
  14. minhtamht

minhtamht Banned

gõ chữ không dấu rồi thêm các dấu bằng tay thì không chuẩn font, nhìn sẽ rất lố, tốt nhất bạn nên thuê người việt hóa

Ủng hộ diễn đàn