Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bị quỵt lương, nhờ mọi người giúp bạn em đòi lại công bằng

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi hoangson451994, 5/8/16.

Lượt xem: 20,804

1. Hán Thành Đức

Hán Thành Đức Thành viên cấp 1

Vậy cuối cùng bên kia có lấy thiết kế đó để sử dụng không :D có thì chắc mình nghĩ cái công ty đó cũng chẳng được lâu dài đâu. Cứ xem như 1 lần được trải nghiệm thực tế :)) mấy vụ này hình như ai cũng gặp 1 lần.
    Cơ mà nhìn nhắn tin công việc với nhau như vậy là mình không ưa ngay từ khi mới nhìn r :D
  2. Linh Tuan Dao

Linh Tuan Dao Mới đăng kí

Vừa ra trường mà vẫn ko khôn nên nổi -_-
    Thôi chả ai giúp được chuyện này đâu, đăng lên ngoài an ủi còn bị chửi là ngu -_-
  3. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Mình cũng đã ib và hỏi anh bạn Thương Phùng kia thì thấy chuyện nó lại đi theo chiều hướng khác! Nghĩa là bạn Cúc này đưa ra 5 đầu việc với hạn là 2 tuần! Và hết 2 tuần thì ko hoàn thành hết công việc nên thống nhất là dừng hợp tác! Bẵng dc 1 tháng thì bạn Cúc đòi tiền.... và a này chặn fb bạn Cúc! . hết! Hóng kquả!
    nguyenthao811 thích bài viết này
  4. volocnguyen12

volocnguyen12 Mới đăng kí

nếu nó lấy đống đó ra xài thì mới nói đc chứ, h nó ko xài đống mà bạn thiết kế thì cũng chả có lý do j để mà đòi tiền nó cả, còn nếu bên đó ko trả tiền mà vẫn lấy thiết kế của mình xài thì trường hợp này chỉ có tìm nhà nó cho 1 trận thôi chứ ra chính quyền tụi nó cũng chả thèm giải quyết
  5. Lương Tâm

Lương Tâm Mới đăng kí

chuyện này là kinh nghiệm làm việc cho bạn thôi, không có gì phải buồn cả đâu
    thứ nhất là làm việc với khách hàng thì đầu tiên chữ nghĩa phải rõ ràng, dấu má đầy đủ, thông tin truyền đạt nó mới hết nghĩa. Nhân viên của mình trao đổi công việc mà không dấu + ký tự lạ, nhắc nhở 3 lần là lên đường ngay.
    thứ hai là với sinh viên mới ra trường nói riêng và kể cả làm lâu năm luôn, chuyện này là bình thường và không hiếm. Đâu phải cứ làm là có tiền, với khách hàng, có giá trị sử dụng họ mới trả tiền (đấy là với khách hàng bình thường chứ chưa xét đến những thành phần cá biệt). Và còn rất nhiều yếu tố nữa, ví dụ như chậm deadline, in ra màu không giống lắm (trong in ấn), "hôm qua anh thích kiểu này nhưng mà về mẹ anh lại bảo làm kiểu khác...", vv...
    Kết luận là tất cả những chuyện ấy sẽ là kinh nghiệm làm việc cho bạn sau này, cố lên
  6. cái lúc bạn trao đổi về tiền lương thì nói miệng thôi à? hay nhắn tin @@
    khả năng kiếm lại tiền sẽ không cao trừ phi bạn huy động được bạn bè tố cáo, ảnh hưởng trực tiếp đến họ thì mới hiệu quả.
    mình có nhớ một câu chuyện trên NEU Cofession kể về bị quỵt tiền gia sư, còn cho cả sđt lên, bị mọi người gọi chửi quá cũng phải trả tiền cho bạn sinh viên ý.
    Chúc bạn may mắn
  7. Nguyễn Hoài Sơn

Nguyễn Hoài Sơn Mới đăng kí

Kinh nghiệm:
    1. Khách lạ (chưa bao giờ gặp)
    - Đặt cọc tiền.
    - Ký hợp đồng.
    2. Khách quen, có có bạn bè nhờ vả
    - Nói trước quan điểm + đảm bảo là sòng phẳng.
    - Cùi lắm rồi thì mình phải cứng lại:
    + Chửi bới loạn xạ lên.
    + Rêu rao lên mạng xã hội.
    + Thuê đàn xem xử lý =))))
    3. Khi bàn giao file, gửi demo
    - Không bao giờ gửi file gốc.
    - Nên: chụp màn hình, gắn watermark, ảnh chất lượng kém, hoặc file .pdf...
    tranvan.muon thích bài viết này
  8. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Đọc được vài dòng thì thấy. Chẳng muốn đọc nữa.
    Cũng phải nói là, mới ra trường dính vài phát thế này thì mới vỡ ra được nhiều thứ. Chứ không dễ ăn của thiên hạ đâu.
    Chịu mất tiền khôn để có kinh nghiệm, để tương lai tránh những vố lớn. Chứ đôi ba trăm thì to ko phải to, nhỏ không phải nhỏ mà là mình học được cái gì từ đó thôi.
    lylymeowLương Tâm thích bài viết này.
  9. hoa thien ly

hoa thien ly Mới đăng kí

bạn nên cẩn thận một chút... mình một lần cũng bị lừa nhưng may là mình chưa gửi sản phẩm chỉ mới gửi ảnh để duyệt thôi.
    sau này khi làm cái này nhớ là phải thỏa thuận trước phương thức thanh toán cũng như là chuyển tiền trước 1 phần thì mới gửi sản phẩm gốc.
    làm gì thì làm cũng phải lưu lại một đường lui cho mình. đề phòng là một đằng nhưng đừng đề phòng quá khó làm việc. coi như lấy kinh nghiệm đi bạn
  10. AikoNeko

AikoNeko Thành viên cấp 1

Khổ cho dân designer, gặp trường hợp này khá nhiều :(
  11. HOÀNG ĐÌNH HÙNG

HOÀNG ĐÌNH HÙNG Mới đăng kí

Hoangson1994 ơi nói Cúc gửi bảng chỉ tiêu KPIs qua mail dinhhung.gl169@gmail.com anh xem anh chỉ hướng để dành phần thắng về lý cho. Thắng về lý thì dù có mất lương tháng này thì cuối cùng Cúc cũng đã chiến thắng, và dạy cho họ 1 bài học về nhân văn, cả logic.
  12. Huytrandinh

Huytrandinh Thành viên cấp 1

Chuyện thường tình thôi, mới ra trường vấp ngã, bị lừa vài lần cho trưởng thành. Đây là bài học ngoài thực tế, nhiêu đó cho là học phí đi, ko việc gì phải tức cả. Bản thân mình cũng bị lừa vài ba lần do cả nể. Thui bỏ đi :D
  13. PhongHo

PhongHo Thành viên cấp 1

Bài học kinh nghiệm cho bạn thôi, làm thiết kế nên cẩn thận với những thành phần này bạn nhé!
  14. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

Chỉnh sửa lần cuối: 11/8/16
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  15. LyCongTruong

LyCongTruong Thành viên cấp 3

tội nghiệp thớt, làm theo KPI thì vỡ mồm :D
  16. hieubig

hieubig Thành viên cấp 2

Hôm nay em chưa có lương buồn mà nge câu chuyện trên càng buồn... Lúc em làm bên chuyênin.vn cũng vậy
  17. hanggia

hanggia Mới đăng kí

mình cũng đang bị khách quen ngâm lương đây, mail không trả lời, gọi điện tắt máy. Cũng đang tìm cách ngọt nhạt níu kéo. Gặp đúng đề tài nên lên đây xả cái :)) nói chung cũng hên xui. coi như bài học cho lần sau bạn nhé hehe
  18. Lee Saker

Lee Saker Thành viên cấp 2

Khách của bạn còn trả lời lại là may đấy, mình gặp khách làm xong demo 1 sản phẩm (video - chất lượng demo như sản phẩm cuối) còn im luôn cơ =))
  19. tran00minh00hieu

tran00minh00hieu Thành viên cấp 1

Đăng ký sở hữu trí tuệ đi, rồi đòi lại bản quyền bác ơi ....
  20. alanshow

alanshow Mới đăng kí

Nếu bên kia họ mà lấy bản thiết kế đó, thì lấy tin nhắn ra kiện, còn ko thì coi như bài học kinh nghiệm cho lần sau thôi

Ủng hộ diễn đàn