Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Black Hawk Studio] P.M.C - sản phẩm thứ 2 của team em, chính thức lên sóng youtube :D

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm video clip' được đăng bởi manfriends, 27/7/13.

Lượt xem: 9,336

1. AT D. Geni

AT D. Geni Thành viên cấp 1

Tổng quan clip dưới con mắt khán giả như mình là khá tốt, trang phục, đạo cụ và địa điểm đều ok. Ý tưởng cũng rất hay. Đấy là tất cả các điểm cộng. Tuy nhiên, điểm trừ của clip cũng không ít ( ý kiến cá nhân )

- Mình có cảm giác rất khó chịu khi âm thanh không được tốt cho lắm, rõ ràng các bạn đầu tư hình ảnh cực nhiều nhưng âm thanh thì hơi tệ. Bị giật cục, âm thanh không đúng, không chuẩn ( tiếng súng ). Tiếng anh sai chưa kể bị phát âm một cách rất " Việt Nam " nên nghe bị kém chuyên nghiệp hẳn.

- Về hình ảnh, góc quay rất đẹp, tuy nhiên mình nghĩ cần quay ( và dựng ) cho tốc độ trận chiến nhanh hơn để thấy được sự gấp gáp, cảm giác xem bắn nhau thật mà như đang xem Paint Ball ý ạ.

- Diễn viên biểu cảm khuôn mặt hơi bình thường, chuyển động cơ thể cũng không giống như đang tham gia một trận chiến. Có thể mọi người sẽ phải nhập tâm hơn.

Mình nghĩ 1 clip thành công là 1 clip phối hợp hoàn hảo tất cả các yếu tố ở trên. Mình góp ý trên tinh thần ủng hộ team và những người làm video clip này. Nếu có gì khó nghe xin bỏ quá cho :) Dù sao các bạn cũng làm được việc mà nhiều người khác chưa làm được, chờ các clip tiếp theo ^^
    manfriends thích bài viết này
  2. vinhphucng25

vinhphucng25 Thành viên cấp 1

súng đẹp, diễn khá nhưng quay góc ko đẹp, tiếng Anh dở, headphone & quần áo tùm lum quá.
  3. BằngCòi

BằngCòi Mới đăng kí

Nhiều người chê phần tiếng Anh dở quá.
    Công nhận là phần này hơi khó thực hiện :>
  4. Bình Phạm

Bình Phạm Thành viên cấp 1

1. Bác nên để súng có độ giật 1 chút
    2. Nên có nhiều góc 1st crosshair view bác ạ, như thế hay hơn
    3. Bác nên hóa trang mặt của diễn viên, để mặt mộc thế đơ lắm
    4. Sniper nên có support bên cạnh, với cả nên để tì trên 1 điểm tựa, như thế thật hơn. Cần sniper đứng như thế nhìn bá quá, chỉ có trong game thôi bác ạ :-ss
    Bác có thể tham khảo channel Youtube của Freddiew
    À, theo e nên dùng tiếng Việt =))
  5. manfriends

manfriends Thành viên cấp 2

Em thấy buồn cười khi mà ai cũng muốn nói tiếng Việt :)) xin hỏi các bác, vs nội dung thế này, nói tiếng Việt thế nào cho được ? Không phải bọn em xính tiếng Anh mà vì Chain of commands này dùng chung cho khối nato và hầu hết các nước nói tiếng latin, nó vừa ngắn gọn xúc tích, lại có thể mã hóa được, trong khi đó lệnh của VN còn rất dài dòng ( do đặc thù ngôn ngữ của chúng ta ) , lại mang nhiều tính hình thức, báo cáo. Các bác thử so sánh xem, nếu nói bằng tiếng Việt, xưng hô thế nào :)), cậu tớ, mày tao, đồng chí đồng đội :)) các bác chỉ nói chứ ko nghĩ đến độ khả thi, chưa kể những câu khó.

Một điều quan trọng nữa, video đâu phải chỉ để mình người Việt xem ? em up lên youtube chứ có phải là clip.vn đâu :)
  6. Bình Phạm

Cái đấy thì tùy thuộc vào sự sáng tạo của bác trong cách xưng hô, còn về việc up lên utube bác có thể để sub Eng mà :-j
  7. manfriends

Bình Phạm : em tham khảo rất nhiều youtube channel rồi bác ạ :)) còn cái vụ M700, các bác có thể thấy, khẩu đó bọn em đúc bằng gỗ, nòng bằng ống pvc, scope làm bằng vỏ cốc nhựa cuộn lại, sơn đen, 2 cái núm chỉnh scope là nắp chai C2 :)) và ko có chỗ nào để gắn càng và cũng ko có càng :)) địa điểm quay cảnh sniper hôm đó thực sự ko có chỗ để nằm luôn :))
  8. Bình Phạm

em thích mặt nạ Ghost của bác vãi, nhưng ghost đeo headphone thì phải, hế hế
    À, các bác nên chế ra Barret M99 cho nó hoành tráng =))
  9. manfriends

Thế em mới nói :)) ko dễ chọn đc ngôn ngữ cho thể loại phim này :)) các clip súng ống khác của vn như locked 1 2, họ còn ko nói :) lý do cũng giống bọn em, sáng tạo ra 1 chain of commands bằng tiếng Việt là điều ko tưởng, dùng tiếng Anh thì đuối, nhưng ít ra còn làm được, nếu bác đặt mình vào hoàn cảnh đó bác sẽ chọn phương án nào :)

Chưa kể nói tiếng Việt còn bị các bác học sĩ quan bắt lỗi câu từ..........
  10. mrcoolbg90

mrcoolbg90 Mới đăng kí

cũng tạm ổn.những cảnh quay trực diện nv cần phải sửa. Biểu cảm hành động của nhân vật ko ổn tí nào chắc đội army này chưa ai đi bồ đội và cũng chưa tháo lắp súng thật lần bgio những động tác thật buồn cười:D. súng ak bắn ko kề vai cũng ko giật tí nào mà khẩu lục giật tung chảO:-))
  11. Zoki.Change

Zoki.Change Banned

Súng ống thì không có gì bàn rồi

Âm thanh thì như mấy cmt trên đã nói

Chỉ có 1 số sai sót nhỏ như là:

_Thường ít cuộc bắn súng nào mà 2 bên xả gần hết ổ đạn mà chả thằng nào chết cả :-j

_Lựu đạn nổ sau 5s kể từ lúc mỏ vịt bung ra

_Không ai đút đâu ra chỗ trống để bắn súng(nhất là trường hợp có bắn tỉa)

_Bắn tỉa là người nổ súng đầu tiên nhưng lại là người bị phe địch phát hiện sau cùng

_Khúc cuối tên cướp bị bắn từ phía sau, mặc dù giáp có thể cản được đạn nhưng mà chả ai đủ liểu để bóp mũi nó đâu :v ~
  12. Steven Phan

Steven Phan Mới đăng kí

Mình dù rất thích xem mấy cảnh bắn súng với đột kích nhưng nói thật mình không đủ kiên nhẫn để mà xem hết cái clip này chủ thớt à. Không cuốn hút như những pha dàn dựng mình đã xem. :-/
    Điểm tốt của clip là hóa trang và thiết bị cộng với ý tưởng và phần giàn dựng: Các bạn làm khá tốt trong pha chuẩn bị, âm thanh cũng tạm nhưng còn nhiều lỗi quá. (:|
    Sau đây là những điểm mình thấy chưa đạt:
    1: Tiếng Anh của các bạn: Là lỗi đầu tiên mình cần lưu ý. Như mình thấy, các bạn đang cố đóng 1 nhóm Delta trong 1 tình huống đột kích cận chiến (Close Quater Combat) được hỗ trợ bởi 1 lính bắn tỉa. Theo nhận xét của mình nhé. Lời thoại của các bạn nhàm quá, phát âm còn ngượng và cứ lặp đi lặp lại cụm từ mà hiện nay thực tế trong các nhóm Delta hay thậm chí quân đội không hề sử dụng hoặc sử dụng rất hạn chế trên chiến trường "OVER". Cụm "over" hiện nay đã được hạn chế trong liên lạc trên mặt trận. Mình thấy quân đội người ta toàn nói "over" khi liên lạc qua radio ở các căn cứ với nhau chứ hiếm thấy trên chiến trường lắm. Còn nữa, khi nói, các bạn chưa nhanh, chưa đủ dứt khoát, thiếu cái chất "lính" nhiều lắm! 8-| Chưa kể các bạn thậm chí tiếng Anh còn chưa rành rỏi. Dùng tiếng Việt phải khỏe hơn không?
    2: Diễn viên: Nói thật, người ta nhìn vào chỉ nói các bạn là dân thường thôi chứ không phải lính đâu! Thiếu cơ bắp ấy! :)) Các bạn diễn chưa nhập tâm ám hiệu chưa đạt yêu cầu, nhìn chán lắm. Súng bắn thì không thấy giật, cách cầm súng còn vụng, lúc giật thì giật thấy y như bị co cơ (Bạn bắn Anaconda) thiếu tự nhiên. Sniper bắn súng thì mang kính đen mà lại để mắt xa cái kính nhắm cả mấy tấc. Đã thế lại đứng bắn thay vì lấy giá đỡ (sniper là nữ mi-nhon mà cầm khẩu M700 nặng 5 kí? Mình cầm AK không đạn nhắm còn mỏi. Sniper như bạn thì chết từ đời nào rồi). Như thế mà nhắm chuẩn thấy ghê, mình nghi ngờ cực kì đấy! Lúc chết do trúng đạn thì giật như không có, dính đạn mà chỉ đơ người rồi ngã xuống mà máu xịt không bao nhiêu nữa. =)) Vào combat thì cứ chuyển động thiếu linh hoạt. Blah blah blah.... nói chung là cần phải nghiên cứu phong cách lính nhiều hơn và diễn tập nhiều hơn nữa. Mình đã từng đi tập trận hơn 2 năm mình biết. :D
    3: Trang bị: Close Quater Combat mà không đội mũ bảo hiểm lại đi dùng NIKE. :-bd Chúc mừng! Bạn đã chết trước khi ra trận!! Nói thật đấy!! Đội mũ bảo hiểm vào!! "Lính" chưa ngon thì an toàn là trên hết!! Súng thì nè! Delta không dùng súng lục khi cận chiến nhá! Vũ khí có uy lực và độ chính xác cao kia! Dao cũng không có. =)) Còn cái headphone: Dấu dây vào trong người đi, Delta không có dây dợ lòng thòng vậy đâu! Các bạn còn mắc 1 lỗi là đặt tay lên headphone khi liên lạc. Thật! Ra trận headphone phải bật liên tục, không có đưa tay lên nhấn nút để mà báo cáo đâu! ... Quần áo và trang bị cũng nên bụi bặm thêm, trong clip toàn đồ mới coong nhìn không thực. Găng tay thì mình nghi quá cỡ. :)) Mà đầu clip thấy cái máy quét thẻ Hollow Graphic cũng tức cười, công nghệ đó không phải của thời đại này. =))Rồi cái anh bạn quăng súng, khẩu đó mình để ý chưa bắn phát nào đã hết đạn. :)) Lựu đạn ném không có khói hay tàn tích của 1 vụ nổ.>:)
    4: Âm thanh: AK bắn nghe như M4A1:)) Nhạc chưa gây đủ độ hồi hộp. Anaconda nghe nổ cũng không oai.
    Theo kinh nghiệm thì mình chỉ đóng góp thế thôi. Không gạch đá cay cú gì hết nha. Nói chung tất cả những gì các bạn cần là chuẩn bị và diễn tập kĩ hơn, kĩ xảo cũng nên thêm nhiều. Off đã.
  13. NeoLuanNguyen

NeoLuanNguyen Mới đăng kí

Clip dược đây bạn, nhưng môi tỗi phát âm tiếng anh như hạch, nghe mât cảm hứng lắm, lần sau phát âm chuẩn chút nhé, trên chiến trường k ai nc kiểu như ngồi uống nước thế nhé
  14. manfriends

Steven Phan cám ơn bác đã góp ý, vì bác rất nhiêt tình comment nên em cũng xin trả lời bác, để bác hiểu và nắm đc hoàn cảnh :D

1. Đây ko phải Delta bác nhé, ngay tên phim đã nói đây là PMC, và PMC là lính đánh thuê, thành phần của PMC thì đa dạng lắm, từ cựu quân nhận, cảnh sát, nông dân, doanh nhân, nói chung bất kể ai có khả năng chiến đấu, và qua đc sát hạch của công ty thì đều có thể ra chiến trường.

2. bác hiểu sai tác dụng của cum từ "Over", khi liên lạc bằng radio, khi 1 máy nói, thì các máy kia chỉ nghe đc chứ ko nói chen được vào, vì thế, khi liên lạc qua radio, sau khi bác nói xong 1 câu, bác phải có Over, Out, hoặc ở VN là Hết, báo cáo hết.... điều này giúp cho bên nghe biết là người kia đã nói xong và trả lời lại.... đây là quy tắc chung khi sử dụng radio rồi bác ạ :)

3. Em cũng công nhận là tiếng anh của diễn viên kém, hơn nữa, khi quay ko thu âm trực tiếp được mà phải về lồng tiếng sau, ngồi nhà lồng tiếng, ko có đc cái sự cao trào như khi diễn, nên nói có vẻ đều đều và ko thể hiện đc tính chiến đấu, điểm này em cũng đã rút kinh nghiệm với anh em trong buổi họp nhóm :) đồng thời sẽ cố gắng cải thiện vốn tiếng anh, khả năng phát âm... Còn về ngôn ngữ sử dụng, vs những video dạng này bọn em sẽ chọn tiếng Anh, lý do là vì dùng tiếng Việt rất khó diễn tả, bác cứ hình dung nếu nói tiếng Việt vs nội dung thế này thì sẽ chuối thế nào :) chưa kể nói tiếng Việt còn bị thêm các bạn học sĩ quan bắt lỗi vì ko nói đúng :))

4. Diễn viên còi: người VN mà bác :)) 2 bạn trẻ đó cởi quần áo ra cũng 6 múi đó :)). Súng bắn ko giật vì bọn em đã thử và cảm thấy ko thể giật được, cùng lắm chỉ cầm súng đung đưa đung đưa thôi, mà làm vậy thì cũng chẳng khác j việc ko giật, người xem vẫn sẽ kêu ca, bác cứ thử cầm súng nhựa giật như thật, em đảm bảo ko thể giật liền tù tỳ đc :) sẽ bị mỏi và chậm dần.... Việc sniper cầm súng ko mỏi, vì nó làm bằng gỗ rỗng và ống PVC =)) còn lên phim thì sao bác quan tâm việc người ta mỏi hay ko làm j :)) bọn em hôm đó quay cảnh sniper trên sân thượng bị nước do vừa mưa xong, súng lại ko có càng nên đành để diễn viên đứng....
    Kính mà Sniper sử dụng là kính Polaroid, lens nhìn bên ngoài màu hơi xanh, nhưng từ mắt nhìn ra thì là trong suốt và chống lóa :)

5. dùng mũ mềm nó là phong cách của từng người bác ạ :) vs special force họ ưa mũ mềm hơn, do phải chiến đấu dài ngày, bác biết 1 em mich 2000 full ops nặng bao nhiêu ko, sấp sỉ 5 cân đấy :)) đeo 5 cân trên đầu là cực hình, và dễ bị thoái hóa đốt sống, vì vậy họ thường đội mũ tai bèo, lưỡi trai, hoặc để đầu trần, ngoài ra, vì em làm theo style PMC, nên để mũ lưỡi trai cho nó cool :)) bác google PMC có thể thấy :D

6. Vụ headphone headset là 1 điểm nữa bác hiểu sai, trên chiến trường, những lính nào chỉ nhận lệnh, họ chỉ đeo loại headset chỉ có chức năng nghe, còn những CO, NCO, họ có thêm mic để trả lời, và khi họ trả lời, tay họ phải bấm vào thiết bị nối từ headset xuống radio ở dưới, ko bấm vậy làm sao trả lời được bác :), như em đã nói ở trên, nếu luôn mở thì sẽ ko ai chen vào được

7, đoạn trong nhà quăng súng, trước đó cậu ta đã dùng chính cây AK của tên khủng bố đó, bắn 3 4 viên vào người hắn, sau đó lúc núp, có làm thao tác kéo bolt nhưg kẹt, vì thế bỏ và dùng súng của mình :)

8, âm thanh súng em thu từ Battlefield 3 :)) độ realistic của nó rất chuẩn rồi, chỉ thua bộ sound của hollywood thôi ạ, còn các bác nghe âm thanh từ CS, CF nhiều nên tưởng đấy mới là thật :)) thực tế mấy âm thanh CS CF đấy mới là giả tạo, kể cả call of duty. tiếng 1 khẩu riffle bắn ra, có thể nghe đc, tiếng nổ là 1, tiếng bolt kéo về đập vào đáy là 2, tiếng bolt đưa lên đạn, đẩy đạn lên trở về vị trí cũ là 3, tiếng vỏ đạn rơi xuống là 4, 4 yếu tố này tạo nên 1 âm súng hoàn chỉnh, trên thực tế, các video ghi lại cảnh súng bắn, thì do tiếng nổ quá to, nên micro chất lượng bình thường trở xuống sẽ chỉ thu đc 3 tiếng còn lại, còn tiếng nổ nghe đc rất bé :)
  15. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

ko thấy part 2 đâu pác àh...kee hóng quá...
  16. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Hình ảnh thì đẹp, dàn dựng cũng công phu rồi nhưng nội dung thì chuối quá, với lại diễn xuất cũng rất chuối.
    VD: Mấy cảnh bắn tỉa là hành động mạnh, phải có sự hồi hộp, la hét om sòm chứ đang bắn mà còn dơ tay vỗ vai gọi giật lùi thì k được rồi. 2 nữa là ng diễn thì cố gắng mô tả là cái súng thật nặng và bắn giật. Còn về cái tai nghe nữa, k hiểu là cố tình chọc cười ng xem hay là vô tình trong trang phục?

Gì chứ đạo diễn thì khó còn ng xem thì dễ nhìn lắm, ai mà chả đầy minh kinh nghiệm xem fim hành động nước ngoài rồi, chỉ 1 tí thiếu sót là nhận ra ngay :)
  17. manfriends

cudyandem: nghe bác nhận xét thì kinh nghiệm xem phim của bác còn yếu lắm =)) bác có cần em phân tích là bác nhận thức sai ko :))
  18. Steven Phan

Steven Phan Mới đăng kí

Manfriends

Ời! :) Không phải Delta. Mình nhầm, sorry nha. :) Quên mất cái PMC ở đầu.8-> Mà đúng thật, PMC thì không cần bài bản cho lắm, nhiêu đó cũng ngon lắm rồi.:D

Cái quy tắc radio đó thì mình coi trên Natgeo với Discovery không thấy đề cập tới. Lúc trước đi tập trận không để ý nhiều nên tưởng giờ họ hạn chế bớt. :D

Về phần tiếng Anh thì mình hiểu, dùng tiếng Anh dễ giao tiếp hơn. Tại mình với mấy thằng bạn dùng ngôn ngữ riêng gọn quen rồi nên không tính đến chuyện mấy bạn bị bắt bài. Nhưng dù sao nâng cao khả năng tiếng Anh cũng là điều cần thiết, cố gắng lên nhé. ;)

Vụ súng giật thì mình làm được, thật đấy! Kể cả giật khi bị trúng đạn mình vẫn làm được, mánh khóe giả vờ ấy mà. :P Còn cái kính Polaroid mình no comment, mình nghi rồi mà chưa chắc lắm, cứ đinh ninh kính mát. Mà nhắm cũng phải kê sát ống chứ để xa lắc sao thấy? :))

Về phần âm thanh thì do nghe đạn nổ sát tai quen rồi nên mấy tiếng đạn trong clip không "đã", dù là thật. BattleField mình có chơi qua, tội cái master volume của clip không to nên chưa thấy thật lắm. Mà bạn không nghĩ là nên chèn tiếng nổ to và ánh chớp của đường đạn như CoD vào nó gay cấn hơn không? Theo mình thì tiếng như vậy gây cảm giác mạnh hơn à. Mình nói vậy thôi, các bạn thấy được thì làm cho nó hoành tránh. :D

Reply của bạn giải thích nhiều lắm. Mình hiểu cái khó của các bạn. Mong cái clip tới làm ngon lành hơn, cố lên nha! \m/ Hóng tập sau! \:D/ Mình ủng hộ nhiệt tình đó!=D>
  19. quyenanh198

quyenanh198 Mới đăng kí

Theo mình bạn snipper vẫn chưa có chất lắm. :)
  20. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Thôi mình gà mình té, k dám đặt gạch nữa. mình chỉ thấy nhiều cm góp ý nhưng bạn khá bảo thủ cho đứa con tinh thần của bạn!!!

Ủng hộ diễn đàn