Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[blend] Một màu vintage tớ rất ưng, xin hỏi cách làm.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Pix, 24/10/12.

Lượt xem: 11,631

1. Pix Thành viên cấp 1

Đây là bức hình tớ thích, nhìn qua nó không có gì đặc biệt, nhưng càng nhìn lại càng thích nó hơn. Tông màu trầm buồn nhưng bức ảnh lại sáng và trong, mang cảm giác dễ chịu. Làm sao làm đc vậy ta?

...
  2. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

đầu tiên là ảnh chụp đẹp, máy full frame, lens xịn, chụp ngược sáng mạnh vậy mà mặt rất sáng và rõ thì phải kèm flash. Khi có ảnh như vậy rồi thi retouch nó thành thế kia ko khó
    hoangharry thích bài viết này
  3. HSP

HSP Thành viên cấp 4

đồng ý với bạn về khoản phun phem vs lờ nhưng chỉ là 30% cho một tấm ảnh đẹp thôi , 70 còn lại là tùy thuộc vào người cầm máy , cách setup từ as góc chụp BG model .... và ý đồ concept họ muốn xây dựng
  4. manhduc384

manhduc384 Thành viên cấp 2

Cậu dimitri này dùng EOS 550D và 24-70L thì phải, trước thấy cậu ấy show gear như vậy :D
  5. Pix

Pix Thành viên cấp 1

Ý các bạn là để có đc bức ảnh như vậy thì do cách chụp và do chất lượng ảnh gốc nhiều hơn là do blend? Ai có stock nào hay hay gần giống tn để mọi ng thử ko nhỉ.
  6. th4nhco0l

th4nhco0l Thành viên cấp 2

kím cái stock giống thế làm thử xem :-?
  7. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Mình đố cái người làm ra pic này làm lại đc 1 lần nữa giống y như này =))
    vintage thì chỉ có 1 kiểu màu duy nhất,.căn bản là do mình có phá cách trong quá trình blend màu vintage hay ko thôi,.tự tạo ra cái chất riêng của mình khi blend theo màu vintage chứ học theo người khác hoàn toàn làm gì,.đương nhiên là tham khảo tut để làm,nhưng phải tạo ra sự khác biệt gì đó để làm cái màu riêng của mình,.để nhận ra bức ảnh này,.màu này là mình mò đc,.chứ ko cần phải học theo người khác 100%,.vàng một tí,.hay đỏ 1 tí,.hay tăng contrast 1 tí :D
    Ý kiến tham khảo thôi :) đừng chọi mình nhé :D
    hoangharry thích bài viết này
  8. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

b
    mình nói ngay đầu tiên là ảnh chụp đẹp rồi, còn mình ko thích phân chia nó ra bao nhiêu %, chụp đẹp thì gear càng ngon càng đẹp, chụp xấu thì gear ngon cũng bớt xấu, hai cái đồng hành chẳng cái nào chiếm % hơn cái nào.
  9. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

mọi người hay lấy stock đã retouch để tập blend, bạn cứ lấy một bức ảnh chụp bt làm rồi bạn sẽ biết nó thế nào.
  10. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

PixJờ-pen Nguyễn thích bài viết này.
  11. Pix

Pix Thành viên cấp 1

T sẽ thử thực hành với stock này.
    Ai có hứng thú thì cùng làm với t nhé. Chà, có lẽ mái tóc là cái khó nhất đây. :|
  12. Dinh Cuong

bạn muốn làm đúng theo ảnh trên thì phải chuyển mẫu tóc qua màu vàng
  13. Dinh Cuong

Ý tưởng của mình thất bại rồi :|

14. Tuấn Dark

Tuấn Dark Thành viên cấp 2

Bác up file gốc lên MF được không? Em cũng muốn nghịch thử tone màu này 1 chút :D
  15. Pix

Pix Thành viên cấp 1

Trong bức ảnh ở post số 1, có lẽ mái tóc là thứ đẹp nhất. Rõ nét đến từng sợi. Ko biết ảnh gốc tóc mẫu màu j nhỉ.
    @ bạn Tuấn Dark: linkk photobucket đây bạn nhé:
    h t t p://i818.photobucket.com/albums/zz110/chucquynh2223/560659_205722642894449_560038754_n_zps2c63556b.jpg
    (chữ "http" bạn viết liền nhé, t chưa chèn đc link do chưa đủ số post, đành lách luật ^^)
  16. HSP

HSP Thành viên cấp 4

:)) nói chuyện như bạn thì có khối người có tiền là NAG rồi :)) :)) máy móc chỉ là yếu tố phụ trợ , nó không quyết định hình của bạn đẹp hay xấu hay bố cục thế nào cách setup ra sao và cả những góc chụp sáng tạo hay xây dựng hậu kì . . . . và dù có FForL nhưng không hiễu rõ về nó thì cũng chả khác gì mấy cái PNS :)) :))
  17. tensai36

tensai36 Thành viên cấp 2

Pixhth02x1 thích bài viết này.
  18. RainyWarrior

RainyWarrior Thành viên Max level

mình cũng thử, hình như cũng k chuẩn lắm :)

vọc thêm tý nữa, cũng khá là chuẩn nhưng mà hơi xanh xao :D

Bao Khuyen Nguyen thích bài viết này
  19. Pix

Pix Thành viên cấp 1

T thấy ảnh ở post 1 (tam gọi là ảnh mục tiêu nhé) màu sắc nhẹ nhàng và thanh thoát hơn. Màu da cũng rất tự nhiên. Còn 2 bức các bạn vừa làm nó hơi nặng màu. :|
    Mặc dù rất thích style lãng mạng này nhưng t làm chả ra j cả, lại ra cái xì tai này =))

Hôm nay vậy đã, mai sẽ vọc tiếp cái tone màu vàng nâu kia.
    [​IMG][​IMG]
  20. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

bạn lại là người đề cao ng chụp quá đấy, mình đoán có thể bạn cũng cầm máy chụp nhưng mới chụp vì những ng mới chụp hay có suy nghĩ như vậy. ng chụp càng giỏi thì họ càng khắt khe và họ càng đòi hỏi một bộ gear đáp ứng được yêu cầu kỹ thuật của nó, nên chụp càng lâu thì lens và body cứ nâng cấp dần, mình chưa thấy ai cứ chụp lâu dần thì lại bán gear đi mua loại thấp hơn cả, trừ khi họ ko còn chụp ảnh hoặc .. chết đói. mình đã nói rõ là hai cái nó song hành, kĩ thuật chụp và gear. Đề cao ng chụp là tự nâng cao mình quá đáng, ko có NAG nào lại dùng máy du lịch, cũng như mình gặp rất nhiều ng gear khủng nhưng chụp như shit. các tác phẩm nghệ thuật càng cao thì gear càng cao, đồ phụ trợ càng nhiều đi kèm với một kỹ thuật pro. Bạn tìm cho mình một bức ảnh nào của NAG nổi tiếng hay ảnh đẹp được giải mà chụp bằng máy du lịch đi. hay đơn giản bạn chụp ảnh thể thao, đố bạn chụp đẹp bằng máy semi professional DSLR đó.
    Tuấn Dark thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn