Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[blend] Một màu vintage tớ rất ưng, xin hỏi cách làm.

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Pix, 24/10/12.

Lượt xem: 11,656

1. Tuấn Dark

Tuấn Dark Thành viên cấp 2

Nói chung là mọi thứ đều có tính tương đối chứ không phải chỉ có 1 yếu tố nào đó quyết định được tất cả :D ^^
  2. HSP

HSP Thành viên cấp 4

oh =)) thì ra là vậy , bạn cũng biết đến yêu cầu kỹ thuật vậy thì why so serious và cũng nhấn mạnh cho bạn là không có khái niệm song hành giữ thiết bị và con người . . . cứ tưởng bạn chỉ biết có máy rồ trên mấy cm trên ai dè hum ni đc nghe tiếp kỹ thuật

"các tác phẩm nghệ thuật càng cao thì gear càng cao, đồ phụ trợ càng nhiều đi kèm với một kỹ thuật pro. Bạn tìm cho mình một bức ảnh nào của NAG nổi tiếng hay ảnh đẹp được giải mà chụp bằng máy du lịch đi. hay đơn giản bạn chụp ảnh thể thao, đố bạn chụp đẹp bằng máy semi professional DSLR đó"
    - hình nghệ thuật theo ý bạn nì :))

phun phem với lờ như trên cm đầu tiên của bạn nè , có vài điều mình góp ý tí síu. . .
    thứ 1 biết thì nói ko biết thì ngồi xem
    thứ 2 đừng phán bừa nếu chưa rõ
    thứ 3 học cách quan sát vì không phải ai cũng giống như bạn
    EOS 400D OR DIGITAL REBEL XTi
    http://www.flickr.com/photos/dimitricaceaune/3618608097/meta/in/photostream
    một sự thật thế này , có tiền bạn có thể mua bất cứ thứ gì bạn muốn , nhưng còn sự sáng tạo và suy nghĩ của mỗi người thì không bao h bạn ạ :))
    Tuấn Dark thích bài viết này
  3. Tuấn Dark

Tuấn Dark Thành viên cấp 2

Riêng về quan điểm này thì không đồng ý với bác này lắm :D
    Tấm này e ngồi trong chụp trong nhà và quay lưng ra phía cửa - giữa trưa ^^, ngoài trời rất nắng và không hề có thiết bị hắt sáng hay flash nào hết :D
    Before & After của Tuấn Spears, trên Flickr
    hoangharry thích bài viết này
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

tôi chẳng hiểu bạn đưa cái ảnh cái bờ biển vào làm cái gì. Còn cái máy EOS của ng chụp thì nó đây, đọc review của nó đã đi bạn nhé, lúc mới ra năm 2010 nó cũng có giá 10tr. Ko có thông số của lens nhưng nhìn vào bokeh của nó đủ biết chất lượng của lens
    http://www.the-digital-picture.com/Reviews/Canon-EOS-400D-Digital-Rebel-XTi-Review.aspx
    "This iteration brings us the Canon EOS Rebel XTi / 400D, an entry level-priced DSLR with professional level image quality and capabilities. The EOS Digital Rebel XTi (USA), EOS Digital Kiss X (Japan) and EOS 400D (everywhere else) is easy enough for a beginner to use but powerful enough to get the job done for many professionals. In 18 months, Canon sold 1.2 million 350D/Rebel XT DSLRs. The 400D/XTi will take its place in the market."
    tôi ko nói cái ảnh đó phải chụp bằng L, tôinó chụp bằng gear tốt, chắc chắn nó ko phải là chụp bằng máy du lịch. Ng chụp ảnh này thì kỹ thuật ko cần nói. Hai điều đó kết hợp làm nên bức ảnh đẹp. Bạn tranh luận với tôi thì nên đi vào từng ý cụ thể, đừng nên nói kiểu chung chung vậy rồi đưa ra 3 cái điều chẳng ăn nhập gì.
    Như tôi nói bạn chụp ảnh thể thao để bắt khoảnh khắc bạn bắt buộc phải có lens tele và máy chụp tốc độ cao. ảnh chụp street life chẳng hạn thì có thể dùng máy thường nhưng nếu bạn chụp quảng cáo, thời trang, sự kiện thì ko thể dùng cái máy du lịch được. Bạn có thể cho tôi xem ảnh bạn chụp và gear bạn dùng được ko để tôi xem cái sự ko song hành của bạn. Hoặc như tôi nói đó, lấy cho tôi ví dụ ảnh của NAG nổi tiếng hoặc ảnh đoạt giải dùng gear lởm cho tôi. Các NAG thế giới cũng chưa ai dám chia ra 3, 7 như bạn và cũng ko ai dám phủ nhận độ quan trọng của Gear trong nhiếp ảnh chuyên nghiệp.
  5. Pix

Pix Thành viên cấp 1

2 Bạn cãi nhau thế này có mà đến tết ko xong. Theo như ý thiển cận của tớ, 1 chiếc máy ngon + phụ tùng xịn giống như 1 cô gái lưng thon dáng chuẩn, số đo 3 vòng 90-60-90 vậy. Còn kỹ năng chụp ảnh nó giống như cách cô ta ăn mặc, đi đứng.
    Người thì bảo, người đẹp mặc j chả đẹp (máy ngon chụp thế nào chả ngon), người thì bảo dáng ko chuẩn, chân ko dài nhưng biết cách ăn mặc, tóc tai thì vẫn nổi bật (máy ko xịn nhưng biết cách chụp, chọn góc vẫn cho 1 bức ảnh đẹp).
    Vấn đề là đẹp là đẹp ở mức nào? nếu đi thi hoa hậu (các cuộc thi ảnh chuyên nghiệp) thì đương nhiên phải dùng các cô chân dài rồi (máy từ xịn trở lên), chân ngắn dù duyên đến mấy cũng ko có cửa.
    Nhưng nếu là thi miss hoa học trò với miss mực tím thì em nào xin xắn kute chả cần chân dài là có thể đăng ký thi rồi.
    Mà, 1 em babie xin xắn kute với 1 cô hoa hậu dáng chuẩn, hỏi ai đẹp ai ko đẹp thì cũng chẳng dễ mà trả lời đâu nhé.
    HSP, Tuấn Darkhth02x1 thích bài viết này.
  6. th4nhco0l

th4nhco0l Thành viên cấp 2

Pix thích bài viết này
  7. HSP

HSP Thành viên cấp 4

ủa mình đưa tấm hình nghệ thuật theo iu cầu cho bợn xem đó :)) nhìn hem ra cái nghệ thuật hay bố cục trong ảnh à ;;)
    :)) thì ra là cái gear tốt ở cm đầu tiên của bạn là 400d:)) :)) vậy còn ff với l nó nằm đâu nhỉ , có biết đọc exif ảnh trên link đó hem nào là hình đẹp nè , chụp bằng ff len xịn , mà phải dùng flash :)) :)) hay bạn đang cố tình đánh trống lảng đừng tỏ ra nguy hiểm anh hùng bàn phím chỉ có nổ là gút :))
    mình gà nên chụp bằng đập đá thôi bạn ơi trình còn non kém nên hem dám so sánh với bạn =))
    thôi trả lại 2pic cho chủ thớt qua tới h nhìu chuyện qớ sr nhé , sẽ kím stock na ná như vậy để ae luyện tập :D
  8. Vận Mệnh

Vận Mệnh Thành viên cấp 2

Cũng còn do người dùng có control được gear ko nữa, máy KTS, PNS hay thậm chí di động cũng cho ra được nhiều bức hình nhìn phát thèm. đồng ý là DSLR sẽ cho ra tấm ảnh tốt hơn vì tất nhiên, từ ống kính, con chip xử lý của nó cũng tốt hơn rồi, nhưng mà bao là cứ phải máy FF vs L xịn mới chụp dc như cái tấm của chủ thớt thì sr, tấm ấy cũng thường thôi, DSLR entry level chụp cũng ra dc

D90, 35 1.8

HTC titan 1

Lumia 900

HTC mozart
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

để mình qua bên 2pic của bạn kia xin stock nì cho mọi người luyện :D
    Pix thích bài viết này
  10. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Các bạn muốn tranh luận thì hãy hiểu rõ ng khác nói gì. Khi nói về stock tôi đã nói ngay từ đầu là chụp ảnh đẹp tức là ky thuật ng chụp, tôi đưa lên đầu tiên sau đó mới nói đến gear, chất lượng ảnh tốt (chất lượng ở đây là độ rõ nét, ko bị ám màu, sử lý chênh sáng tốt) nên tôi đoán nó có thể chụp bằng FF. Chăc chắn nó ko phải chụp bằng máy du lịch. Thực tế thì máy của ng chụp ko phải FF nhưng bạn hình như đọc ko hiểu tiếng Anh cái link tôi gửi review cái máy mà ng chụp dùng để hiểu chất lượng cái máy đó.
    Tôi cũng đã nói luôn là gear ngon ko đồng nghĩa với ảnh đẹp, đầy ng dùng gear ngon chụp như shit. Cái tôi tranh luận với bạn là tầm quan trọng của gear, tôi nghĩ bạn hạ thấp nó quá mức. tôi chẳng hiểu bạn nói những cái kia làm gi khi bạn ko đưa ra được dẫn chứng là NAG kĩ thuật cao thì họ ko cần đến gear ngon hoặc ảnh chụp đẹp (lấy tiêu chuẩn là được giải hay đơn giản là explorer trên flickr) mà ko có dùng gear tốt. Tôi ko biết bạn có kinh nghiệm cầm máy thực tế hay ko mà đưa ra nhận định như đúng rồi về 30 hay 70 rồi nào là sáng tạo này nọ. Tôi chẳng đánh trống lảng cái gì mà chính bạn, ko thể đưa ra được dẫn chứng về nhận định của mình rồi toàn cố tình hiểu sai lệch ý kiến ng khác.
    Bạn ko thể show được ảnh bạn chụp để chứng minh cái nhận định của bạn thì bạn mới là ng nổ, chỉ nói dựa theo kiểu nghe hơi nồi chõ chứ ko biết thực tế nó thế nào. Bạn đã bao giờ chụp mà bị lem màu khi chênh sáng lớn chưa, cái này là khả năng của cảm biến body và lens, chẳng liên quan quái gì đến kt người chụp. Cái lý luận kt là nhất chủ yếu của những ng ko đủ tiền mà sắm một bộ gear ngon nên đành tự an ủi bản thân. NAG càng chuyên nghiệp, họ càng muốn có gear càng ngon càng tốt để làm mọi thứ trở nên hoàn hảo và đẹp hơn, đó là lí do Ca hay Ni ng ta phải liên tục phát minh máy tốt hơn. Nếu nó ko quan trọng như bạn nói, thì ko ai bỏ tiền ra mua 5dIII hay D800 làm gì khi đã có 5dII và d700
  11. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Chazzz người ta hỏi cách làm ảnh mà mấy bác bày binh bố trận thế này.
    lotus thích bài viết này
  12. Vận Mệnh

Vận Mệnh Thành viên cấp 2

Thôi chung kết là tạm gác tranh luận về gear và kĩ thuật tại đây, chúng ta trở về vấn đề chính là mầu của bức ảnh đi :))
    Pix thích bài viết này
  13. Pix

Pix Thành viên cấp 1

Pic của bạn Thanhkool khá là đẹp, chỉ có điều phần mặt và tóc mẫu chưa đc trong thật là trong, nét thật là nét thôi. Cảm giác bị phủ 1 lớp mờ (Vấn đề thường gặp của 1 bức blend theo kiểu vintage). Thêm nữa là t chưa thích cái màu môi. Anw, I think I like it. :D
    th4nhco0l thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn