Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Blend nhẹ nhàng.Hướng dẫn cho các bạn mới ( Camera Raw + Psp)

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi skyblue-picture, 29/3/14.

Lượt xem: 6,776

1. skyblue-picture Thành viên cấp 3

Phù....
    Xin chào mọi người.Qua TUT trong tuần mình làm đã nhận được ý kiến phản hồi về TUT là hoi dài và chưa có thay đổi nhiều + chưa nói rõ tác dụng của các bước.
    Thật sự rất mong mọi người thông cảm cho sự thiếu sót của mình.Hôm nay sẽ quyết tâm chỉnh sửa cặn kẽ với TUT này.( và cả về sau) :)
    TUT này mình có sử dụng Camera Raw và hệ màu Lab.
    Sau đây sẽ là kết quả ta làm được:

Demo Stock:
    Link ảnh : http://www.mediafire.com/convkey/542a/07vfpbvvjau533rfg.jpg

Vừa rồi là kết quả cũng như nguyên liệu ta cần có để bắt đầu.TUT này mình tóm tắt lại là chỉ Blend nhẹ nhàng chứ không chói lóa.

Ta bắt đầu thôi.
    Mở ảnh trong Camera Raw và ta bắt đầu chỉnh.Ở đây như các bạn thấy.Bức ảnh bị thiếu màu và độ sáng không cao.Cho nên ta sẽ nhấn mạnh với những yếu tố sau:
    1.Màu sắc cần phải tươi tắn hơn.
    2.Ánh sáng vừa phải k quá chói.
    3.Xử lí nhẹ nhàng về da của nhân vật.
    Bước 1:
    Chỉnh các thông số ở Camera Raw như hình vẽ.Có thể làm theo cách của mình hoặc tùy biến hơn theo cách của bạn sao cho vừa mắt mình. :)
    Ok.Tóm tắt lại những gì chúng ta vừa làm đc:
    1.Căn chỉnh cơ bản về màu sắc cho bức ảnh.( chưa đi sâu)
    2.Làm cho bức ảnh nét hơn.
    3.Màu da có thể đã tạm ổn so với ảnh gốc.
    4.BGR + Bức ảnh trông đã rõ ràng hơn trước.
    Bước 2 :
    Open image và vào trong phần mềm Photoshop của các bạn.
    Để cho thấy được sự khác biệt,Mình nghĩ ta nên kéo thêm cái Stock chưa Blend qua Camera Raw vào photoshop và để xuống dưới.Ở đây mình đặt tên là MOD.Như trong hình.Còn bức đã blend qua Camera Raw ta sẽ gộp nó lại riêng biệt.Bằng cách Ấn tổ hợp 2 phím Ctrl + G.Sau đó đặt tên là Edit.
    Sau đó ta sẽ chuyển ảnh về hệ màu Lab. Ở đây mình trích dẫn của bác Hổ Báo Vietdesigner:
    LAB mode là một chế độ màu của Photoshop. Nó cho phép chúng ta lưu giữ số lượng màu sắc rất nhiều, nhiều hơn nhiều lần so với chế độ màu RGB và CMYK. Thí dụ, RGB có thể biểu diễn 16 triệu màu, thì LAB mode có thể giúp chúng ta biểu diễn số màu lớn hơn RGB tới... nhiều lần!
    Rồi.Cách chuyển như sau: Ta vào Image - Mode - Lab Color
    Sau đó việc còn lại chỉ là thêm 1 chút màu sắc nữa cho bức ảnh thêm " sức sống "
    Bước 3:
    Tạo 1 lớp Color Balance với thông số như hình minh họa.Khác với hệ màu RGB,hệ màu Lab chỉ có 2 kênh. Green và Blue
    Đầu tiên là Midtones:
    Tiếp đến là Shadow:
    Cuối cùng là highlights:
    Hẳn là đã có sự khác biệt không hẳn là rõ lắm.Nhưng so với ảnh gốc như vậy là đã tạm ổn rồi.Bây giờ chỉ việc điều chỉnh lại về phần ánh sáng nữa là ta đã có tác phẩm.
    Bước 4:
    Tạo 1 lớp Curves.Như bạn thấy.Khác hẳn với hệ màu RGB. :) Tại Curves ta có 3 kênh.Lightness,a và b.
    Ta chỉnh lần lượt như sau.Chỉ nên thay đổi 1 chút nữa thôi.
    Tại kênh Lightness:
    Tại kênh a:
    Cuối cùng tại kênh b:
    Như vậy ta đã có 1 bức hình đẹp mà nhẹ nhàng đúng không các bạn?
    Ban đầu:
    Sau khi "dao kéo"

Ngoài ra các bạn có thể thêm cho mình 1 bước đó là xóa mụn ruồi của nhân vật.Ta chỉ việc dùng công cụ Patch tool.Khoanh vùng muốn xóa lại sau đó kéo vùng đó sang 1 vùng da ổn định ( nhầm thay thế vùng da cũ)
    Vậy đó.Mình có thể nói rằng nhờ các ACE ý kiến mà đã có thêm được kinh nghiệm cho bản thân.Nhiều điều muốn diễn tả ra nhưng thực sự lại rất bí tắc trong đầu. hì hì.
    Mình có 1 lời khuyên nho nhỏ: Các bạn đừng nên học và cứ chạy theo TUT 1 cách như sao chép...Hãy tự cố gắng biến điều k thể thành có thể đối với bản thân bằng cách tùy biến theo từng hướng dẫn của TUT.Có thể bạn sẽ học thêm được điều gì đó.:)
    Qua TUT nhẹ nhàng này nếu các bạn còn thấy sai sót hãy cứ thẳng thắn đóng góp ý kiến.Về màu sắc hay quá trình làm có vấn đề gì xảy ra hay ..... mình sẽ giải thích và tiếp thu ý kiến.
    Cuối cùng chúc các bạn thành công.Hy vọng TUT mình làm sẽ có ích cho các bạn mới. :)

...
    Phạm Hữu Dư, lemungdj, DDreamer2 người khác thích bài viết này.
  2. G Dinny

G Dinny Thành viên cấp 3

Dạo này pác chăm chỉ post bài quá...thanks for share...ko liên quan cơ mà con pác dể thương gốm :))
    skyblue-picture thích bài viết này
  3. skyblue-picture

skyblue-picture Thành viên cấp 3

hì bác quá khen rồi
  4. Jake Bob

Jake Bob Mới đăng kí

em đã thử và thành cmn công =))

5. skyblue-picture

Jake Bob: cám ơn bạn đã thử.
    Nhưng đề nghị bạn nghiêm túc dùm mình.
  6. Donguyen BichNgoc

Donguyen BichNgoc Thành viên cấp 1

Ứ nghiêm túc được cơ mà
  7. Nhi Khanh

Nhi Khanh Thành viên cấp 1

Nếu tấm ảnh đầu tiên là kết quả thì mình nói thật rất là ko thích, tấm ảnh bị dìm rồi bạn ạ.
  8. kumito

kumito Thành viên cấp 2

tut này chuẩn ...
    thấy" cụ" rất say mê bảo ban bọn "trẻ",Rất hoan hô...mình hồi "xưa" cũng hăng hái chụp,rồi post...ấy nhưng nay phải rút kinh nghiệm xíu...làm thế rất mất công mà bọn "trẻ" nó thấy dài nó ngại...ấy nên dạo này tớ hay "quay" ...chậm thôi,chi tiết,rõ ràng,đơn giản...như cái Tut này thì khoảng vài phút là xong
    Nên dùng CamStudio 8.3,hay lắm nhé,thank,nó nè

9. HTRC

HTRC Thành viên cấp 3

Nói thật thì mình nhìn cái ảnh after thấy da mẫu cứ vàng vọt nhợt nhạt thế nào ấy :-?
    atcgialai thích bài viết này
  10. oblivion.sofar

oblivion.sofar Thành viên cấp 2

Xin hỏi thớt cái chỗ làm cho ảnh sắc nét trong camera raw là như nào vậy nhỉ? có phải kéo thanh Sharpen? Nhưng mình kéo thì chỉ thấy ảnh nó noise nhiều hơn, có cách nào ko vây? thanks
  11. skyblue-picture

bạn ui.Dưới Sharpen là độ mịn của ảnh nữa ( Noise Reduction).Bạn kéo thanh độ mịn lên 1 chút.( Lumianance và Luminance Detal )
    oblivion.sofar thích bài viết này
  12. skyblue-picture

Nhi Khanh Ảnh bị dìm hả bạn???
    Theo bạn nghĩ là nó bị dìm như nào vậy?Lý giải rõ 1 chút để mình giải thích
  13. skyblue-picture

kumito Cám ơn bác đã giúp.Em đang bí tắc.
    Mà dung lượng xuất video có nhẹ k nhỉ.
    Em đang định làm quả painting Speed.
    À nhân tiện bác có link k gửi em
    Chỉnh sửa lần cuối: 30/3/14
  14. kumito

kumito Thành viên cấp 2

hiện nay,quay màn hình thì ko ai qua được Cámstudio đâu,pm này cho phép cắt bớt phần sai sót,thêm vào hình ảnh hoặc đoạn video,thêm text,zoom những chi tiết cần nhấn mạnh,chèn nhạc....
    Như làm phim hậu kỳ vậy
    Để mình tìm lại link rồi share cho bạn nhé
  15. kumito

kumito Thành viên cấp 2

Link Camtasia Studio 8
    http://ftp.techsmith.com/Pub/products/camtasiastudio/enu/801/camtasia.exe
    hướng dẫn cờ rắc
    1. Ngắt mạng

2. Thêm vào file hosts (C:\Windows\system32\driver\etc)

1. 127.0.0.1 activation.cloud.techsmith.com
    2. 127.0.0.1 www.techsmith.com
    3. 127.0.0.1 oscount.techsmith.com
    3. Active bằng serials sau

CD2AA-QZBHD-C3KJL-E9HRV-Q797C

HLCZF-HDCPL-KGB6W-ZSCAZ-VF6A2

EA5AC-CLMAM-A8W6W-EZLYM-LM58F

HLCZF-HDCPL-KGB6W-ZSCAZ-VF6A2

CD2AA-QZBHD-C3KJL-E9HRV-Q797C

GCABC-CPCCE-BPMMB-XAJXP-S8F6R

4. Xong ! Mở mạng lên xài bình thường
  16. skyblue-picture

Xông rồi bác..... tks nhé
  17. Jake Bob

Jake Bob Mới đăng kí

skyblue-picture oh, ý bác là em đang ko nghiêm túc? mà đùa tí thì có sao? vui vẻ vs nhau tí cho đỡ căng thẳng chứ :))
  18. Bèo bọt biển

Bèo bọt biển Thành viên cấp 2

Nể bác vì độ chi tiết, e thấy thêm màn bo đen góc là perfect rồi

Ủng hộ diễn đàn