Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Blend] Retro - Màu của dĩ vãng

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày tác phẩm Photoshop của bạn' được đăng bởi Thiên Ma, 2/11/13.

Lượt xem: 9,415

1. Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Retro là 1 màu theo mình thì rất khó nắm bắt , blend nhiều nhưng chưa chắc đã nắm bắt được cái ''hồn'' của nó .
    Có vài tấm blend cho tiêu sầu vậy :">

...
    aries04, JangJunKim, Cốm17 người khác thích bài viết này.
  2. xuangiang1011

xuangiang1011 Thành viên cấp 5

Thực ra những màu này ko phải Retro mà nó giống như Cross Dev film slide thôi.
    JangJunKim, Thái Xuân Anh, Lã Duy Tùng1 người khác thích bài viết này.
  3. nonameyoyo

nonameyoyo Thành viên cấp 2

Trong Florabella Action có mấy màu như này.
    Bùi Ngọc TínhThiên Ma thích bài viết này.
  4. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

5. Thiên Ma

xuangiang1011 thích bài viết này
  6. xuangiang1011

Retro không đơn giản chỉ là màu sắc, nó thể hiện ở trong cả hình ảnh như sự sắp xếp hay ngay cả thứ đồ, thời trang đc chụp trong ảnh. Retro là trào lưu hoài cổ, tức là ngay cả những thứ mới nhưng được sản xuất, được làm theo phong cách cũ, cổ, nhưng thứ đã đc coi là hoài niệm. Thực ra khái niệm nó cũng tương đối rộng và cũng tùy ở quan điểm cá nhân vì nó chỉ là 1 phong cách, style, vô hình nên khó có định nghĩa chính xác như những thứ hữu hình. Cá nhân mình thấy retro không chỉ dừng lại ở màu sắc.
    Thái Xuân Anh, Bush ProThiên Ma thích bài viết này.
  7. Thiên Ma

Thanks góp ý của bác :

Theo mình hiểu thì ý này của bác chính là sự chủ động trong chụp ảnh , nghĩa là phải có máy ảnh mới chụp được ý đồ của mình như đồ vật cũ , nơi chốn ... ??? :D cái ni thì mình chịu vì ko có máy ảnh , toàn đi lượm lặt stock về blend thôi !

Mình đồng ý với bác ở điểm này , nó ko chỉ dừng lại ở màu sắc , mà còn phụ thuộc vào văn hoá truyền thống chẳng hạn , đó là lí do tại sao bác nói nó là 1 thứ vô hình :)
    Thái Xuân Anhxuangiang1011 thích bài viết này.
  8. xuangiang1011

Đâu nhất thiết phải chụp, cũng có nhiều ảnh stock free như trên DA chụp những thứ Retro mà. Nhưng nếu tự tay chụp thì sẽ được chủ động hơn. Còn về vấn đề chụp ảnh thì đâu nhất thiết phải có máy ảnh, điện thoại có chức năng chụp ảnh là đc rồi, chất lượng hình ảnh ko cao được như những máy ảnh tốt nhưng ko có nghĩa là ko thể chụp đc ảnh đẹp. Quan trọng là mình hiểu máy của mình chụp lúc nào, chụp như nào để có tấm ảnh đẹp nhất là đc thôi :)
    Bush Pro thích bài viết này
  9. sonsen97

sonsen97 Thành viên cấp 1

Anh có tut blend ntn không ạ ?
  10. HSP

HSP Thành viên cấp 4

vẫn chưa thấm cái style này lắm :D
    góp vui 1 tấm
    Hẻo Hóm HĩnhThiên Ma thích bài viết này.
  11. thunderduck2

thunderduck2 Mới đăng kí

Thiên Ma thích bài viết này
  12. Lich

Lich Thành viên cấp 2

Đúng như bác nói. Màu retro cực khó để nắm bắt và càng khó hơn để làm toát lên cái hồn của bức ảnh. Và ko phải ảnh nào cũng blend màu retro dc. Theo dõi bác lâu lâu cũng bị thích kiểu blend này
    Thiên Ma thích bài viết này
  13. Lich

Lich Thành viên cấp 2

em cũng có tấm này mới làm. Mong bác Thiên Ma góp ý :))
  14. JunNamDuong

JunNamDuong Thành viên cấp 1

Ko biết các bác dư lào chứ ngay từ lần đầu tiên nhìn thấy cái màu này là e đã thích đắm đuối luôn r
    Nó fó chút gì đó khá đượm buồn. Khơi dậy cảm xúc man mát buồn cho người xem. Nhất là những ng có nội tâm sâu sắc. :D
    Thiên MaLich thích bài viết này.
  15. Lich

Lich Thành viên cấp 2

16. Thiên Ma

Lich thích bài viết này
  17. HSP

HSP Thành viên cấp 4

Thiên Ma : thật sự là e không có hứng thú với tone màu retro này vì hình như đa phần nguồn tìm hiểu của ta chưa rộng còn bị giới hạn bởi nhiều thứ về kiến thức thiết bị hay ngôn ngữ hoặc cách mỗi người hiểu về nó thế nào có người thì ờ tui thích retro tông ABC người thì tông DEF vân vân và . . . nên khi làm ảnh họ gán " mặc định " cho 1 tông màu làm chủ đạo " màu vàng - đỏ . . thì mới là retro mới là vintage " như kiểu đi vào lối mòn xe thì phải honda tivi phải sony . . . nên tự chế luôn :))

18. Thiên Ma

HSP
    Bác nói có phần đúng , quan niệm và khả năng cảm thụ thẫm mỹ mỗi người khác nhau , abc và xyz ...
    Nhưng nó cũng có 1 chuẩn mực của riêng nó , ví dụ : bác ko thể pha màu tươi sáng như xanh đỏ tím vàng và bảo rằng đó là màu cổ điển retro được .
    Retro tuy mỗi người có 1 cách nhìn khác nhau nhưng nó cũng có 1 chuẩn mực để mà ta có thể gọi đó là màu retro ! :)
  19. HSP

HSP Thành viên cấp 4

e hay bị lẫn lộn giữa 3 thứ này a Thiên Ma ạ và thật sự là suy nghĩ của e nó không thích tone màu tối và âm u tí nào nên nhiều khi nghĩ cổ điển không có nghĩa là ảnh phải tối phải có những hiệu ứng xưa cũ như dùng pattern nước ảnh phải đục phải haze ;) . . : Retro - Vintage - Flim
    một ví dụ điển hình nữa là NUDE VÀ SEXY SHOW :D

20. Riin

Riin Thành viên cấp 1

Tks bác nhiều :D

Ủng hộ diễn đàn