Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bốn chiếc máy ảnh DSLR Canon cũ ngon-bổ-rẻ cho nhu cầu cơ bản ĐÁNG MUA nhất hiện nay

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi cudyandem, 2/12/14.

?

Chất lượng nội dung bài viết thế nào?

1. Rất có ích

2. Tốt

3. Bình thường

4. Nhảm nhí

5. Khó hiểu

Được phép chọn nhiều kết quả khi vote.
Kết quả chỉ hiện ra sau khi bạn ấn bình chọn.

Lượt xem: 66,646

1. phipepong

phipepong Thành viên cấp 2

máy ảnh cũ trên zshop ko biết có đáng tin ko truongtriet nhỉ?
  2. Pentatonic

Pentatonic Thành viên cấp 1

phipepong : Đáng tin nhưng có lẽ mắc so với các shop xách tay và hàng bán lại từ người dùng rồi đó bác ạ.
    Từ trước đến giờ xài nikon D200 chày cối, có gì đi chụp gặp thanh niên manh động cũng có cái mà tự vệ
  3. phipepong

phipepong Thành viên cấp 2

em thì xài Nikon Coolpix S2600 :(( chưa có lúa lên DSLR
  4. Pentatonic

Pentatonic Thành viên cấp 1

Khoong quan trọng đâu, miễn kỹ năng good là được, từ từ gom lúa rồi lên.
    Ngày nay chỉ với 5 củ khoai bác đã có rất nheièu lựa chọn cho DSLR 2nd như bác @Culy đã trình bày đó. Bác cũng có thể tham khảo qua Nikon (D3000, D5000, D3100, D5100, D100, D200) hay mấy dòng Pentax (Kr, Kx). <:-P<:-P
  5. Andu

Andu Mới đăng kí

Cảm ơn chủ thớt nhiều, đúng lúc mình đang cần thông tin để mua máy^^.
    Lần đầu tiên mua DSLR, muốn mua một cái "như tên topic" luôn^^, giờ đọc xong bài của bạn lại đang do dự 40D và 600D^^.
    cudyandem thích bài viết này
  6. mnm9909

mnm9909 Thành viên cấp 1

40d thần thánh.
    Andu thích bài viết này
  7. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

mrcantona Câu hỏi so sánh là 1 câu hỏi rất khó trả lời bạn ơi. Mình chỉ tính theo p/p ở ngưỡng dùng căn bản, còn ở ngưỡng khác thì mỗi thứ lại có 1 ưu điểm khác nhau. Có chút gợi ý nhỏ là 3 dòng bạn nêu ra nếu dùng chung ống kính, cùng chụp 1 góc thì khó mà phân biệt được sự khác nhau trong "chất ảnh".
    Hậu Mập Nếu mình hiểu nhầm ý bạn thì sr. Mình chỉ viết bài để hướng dẫn ae mới chơi dễ chọn lựa đời máy cũ mà không cần tham khảo nhiều quá.
    A Little Boy Mình cũng chỉ mới dùng các dòng entry thôi bạn, dong 1D thì chỉ cầm dùng thử mà luống cuống không biết j. Bài viết này dành cho các bạn có nhã hứng vs nhiếp ảnh nhưng điều kiện kinh tế đang eo hẹp như sinh viên chẳng hạn.
    mrcantona thích bài viết này
  8. cudyandem

Andu Nếu bạn là nữ giới thì có thể xem xét 600D hoặc 1100D theo điều kiện kinh tế cũng được. Nếu dành khoảng 8tr cho 1 nhu cầu cơ bản thì:
    1. 1100D+ 2 ống: 18-55 / fix 50.18 + túi + phụ kiện ~ 8,5 - 9triệu (giá hàng likenew <10k shoot, ống đẹp likenew) Dùng 1 ống thì hạ xuống 1,5tr
    2. 600D + 2 ống kính trên + phụ kiện ~ 12 triệu.

Ngoài 2 ống trên thì còn 1 số ống kính giá rẻ mà đáp ứng được nhu cầu cơ bản như 17-85, 24-85, 55-250 v.v.
    Tuy nhiên nữ giới theo đánh giá của các anh chị đi trước thì khá hợp với tiêu cự 50mm nên mình nghĩ chỉ cần 1 ống chắc cũng đủ!
    Còn 2 dòng máy mình giới thiệu trên đều đầy đủ các chức năng của 1 máy chụp ảnh và có khả năng quay phim (tối đa 30p và phụ thuộc chất lượng thẻ nhớ nữa)
    Tại sao mình lại nói là hợp với nữ giới?
    - Vì máy thiết kế gọn nhẹ. (mình sẽ cực kì ngạc nhiên nếu thấy bạn nữ nào đeo body +grip)
    - Cắt giảm/ tích hợp nhiều thác tác gộp vào cùng phím di chuyển
    - Nữ giới thao tác tay không nhiều và thường không đòi hỏi nhanh, to nên những chức năng chiết giảm có thể giúp các bạn đỡ "tẩu hỏa nhập ma"
    Andu thích bài viết này
  9. toan12a

toan12a Mới đăng kí

các bác cho em hỏi còn con 60D thì tầm này thế nào ạh
  10. Amygreen

Amygreen Thành viên cấp 2

1 vote cho D90 nhé

tannghi thích bài viết này
  11. cudyandem

toan12a Tùy theo nhu cầu bạn ạ. Mỗi 1 dòng mình đều có 1 thời gian trải nghiệm rồi nên có tí kinh nghiệm. Về cơ bản 60D khá ổn cho mọi chức năng:
    - Dảy iso nhạy cao nên chụp đêm tốt, tốc độ tốt, khá nhẹ nhàng cho việc du lịch,
    - Quay phim thì thuận tiện vì dùng Pin LP-E6 nên khỏe, tuy nhiên kén thẻ và có hiện tượng nhanh nóng sensor nên máy tự động tắt, có thể gây ra nguy cơ đứt cảnh khi xác định dùng 60D để quay.
    - Sử dụng thẻ SD nên thuận tiện việc kiếm thẻ hơn, dung lượng cũng cao hơn trên tầm tiền.
    - Màn hình xoay lật khá tiện ích nhưng lưu ý: dễ vỡ tấm màn hình. Mình gặp 2 trường hợp vì dùng 60D lúc va đập trúng màn nên bị vỡ LCD, mặc dù k ảnh hưởng tới máy.
    - Chất lượng ảnh cũng được nâng cao hơn trong độ tương phản, dải màu, tốc độ lấy nét, WB v.v

Nhược điểm: Không có joystick đa hướng, bàn xoay chế độ bị hạn chế bởi khóa (quen rồi thì chắc không thành vấn đề)
    - Giá thành cao hơn 40D và 50D nhiều nếu chỉ để chụp được ảnh chất lượng tương tự. (Do 60D có tích hợp quay phim)

Amygreen Mình cũng thích 1 số máy Nikon, nhưng không am hiểu về thiết bị Nikon vs cũng không nắm được giá cả đồ 2hand nên không dám tư vấn mọi người. Dòng D90 hình như là đối trọng của Canon 50D.
    Đánh giá của mình khi dùng song song 2 dòng canon và nikon thì ảnh của Nikon luôn cho cảm giác sắc nét rõ ràng, tuy nhiên màu sắc thì có nhiều khác biệt. Ảnh Nikon nổi bật vàng hơn và không chuẩn WB khi so cùng dòng entry đối trọng nhau. 1 số thứ tùy chỉnh bên Canon thì mình loay hoay mãi k tìm được bên Nikon nên có dạo định thử thay máu mà không thành :) Mặc dù khi chụp ảnh phơi sáng đêm trên cùng thông số, mình thấy màu ảnh Nikon ra rất đẹp.
    Ảnh phơi sáng chụp từ Nikon D5100 + 18-55 (có hậu kì nhưng vẫn giữ 90% mắc sắc ban đầu)

Ảnh phơi sáng từ Canon 40D + 18-55 (vẫn giữ 90% nội dung gốc)

2 ảnh ở 2 hoàn cảnh khác nhau, tuy nhiên vẫn thể hiện được khác nhau trong sắc độ màu. Trong cùng hoàn cảnh ấy có mấy ảnh tương tự chụp bằng 2 máy nhưng xấu quá mình xóa hết đâm ra khi so sánh hơi không chuẩn trọng tâm.

Tiện đây, ae nào am hiểu máy móc Nikon và giá cả, cố bớt chút thời gian để viết bài tư vấn người mới chơi trong 4rum. Hiện tại thị trường 2hand sôi động nhưng cũng nhiều mập mờ quá.
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/12/14
    tannghitoan12a thích bài viết này.
  12. thanhtrungA190

thanhtrungA190 Mới đăng kí

Mấy bác tư vấn cho e 1 con DSLR để chụp ảnh xóa phông mà rẻ rẻ 1 chút với cho ảnh chất lượng Ok ko ợ, e mới tập tọe chụp theo sở thích xóa phông thôi ạ.
    kengovnn thích bài viết này
  13. kengovnn

kengovnn Mới đăng kí

^
    xóa phông tốt thì dùng 50 1.8 nhé, máy k quyết định đc
  14. cudyandem

thanhtrungA190:

3 yếu tố quyết định tới xóa phông (quyết định DOF):
    Khoảng cách chụp, tiêu cự ống kính, khẩu độ ống kính.
    Trong 3 yếu tố này thì 2 yếu tố nằm ở ống kính, 1 yếu tố ở cách chụp.
    Còn 1 yếu tố nữa là kích thước cảm biến (giữa dòng Crop và FF ) nhưng cái này mình thấy không có sự phân biệt nhận thấy được trong phần ảnh resize bằng nhau, mặc dù nhiều chuyên gia đã chứng minh là có ảnh hưởng ??? Nên cứ hiểu là có 4 yếu tố thì 2 yếu tố do ống kính và 1 do cách chụp là làm ảnh hưởng tới DOF nhiều nhất.
    Còn ống rẻ rẻ thì như #33 đã tư vấn bạn nha
  15. Andu

Andu Mới đăng kí

cudyandem: Cảm ơn bạn nhiều, mình cũng muốn kết hợp quay phim luôn, đỡ phải mua nhiều^^. Chắc chọn 600D thôi^^.
  16. NamZui

NamZui Mới đăng kí

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi. Em đang tính mua 1 con DLSL D600 nhưng mà thấy nhiều nơi bán nhiều giá khác nhau quá. Nhờ các bác tư vấn em nên mua ở đâu để có giá tốt và chất lượng nhất. Cảm ơn!
  17. toidauxoan

toidauxoan Thành viên cấp 1

Mọi người tư vấn chỗ mua những máy này ở Hà Nội giá tốt và chất lượng đảm bảo đi. Cả hàng mới và cũ. Mình cũng muốn mua một chiếc
  18. tannghi

tannghi Thành viên cấp 2

mình đang tậu thóc sắm e 5D, bác nào rành tư vấn nên chọn 5 D hay 600D nhỉ, để tiền dư tậu len
  19. cudyandem

toidauxoan chỉ 1100D và 600D là còn hàng mới bạn nhé, hàng mới thì mua đâu cũng được. Còn chỗ mua cũ thì tùy thời điểm và tùy thương gia, mình không tư vấn được nhé! Tốt nhất nên nhờ 1 người rành đi cùng nếu muốn mua hàng 2hand bạn nha.
    tannghi 5D là fullframe, 600D là dòng crop và 2 dòng này có 2 hướng sử dụng hơi khác nhau. Vấn đề là mục đích bạn mua chụp j và trong tầm tiền đầu tư nào mình mới tư vấn hợp lý được!
    tannghi thích bài viết này
  20. tannghi

tannghi Thành viên cấp 2

cudyandem tầm 10 tr đổ lại thôi bác, chủ yếu chụp du lịch, phong cảnh chơi thôi chứ không chuyên nghiệp bác ạ, tư vấn e dòng nào xóa fon ngon nhất đi bác
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn