Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Bốn chiếc máy ảnh DSLR Canon cũ ngon-bổ-rẻ cho nhu cầu cơ bản ĐÁNG MUA nhất hiện nay

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi cudyandem, 2/12/14.

?

Chất lượng nội dung bài viết thế nào?

1. Rất có ích

2. Tốt

3. Bình thường

4. Nhảm nhí

5. Khó hiểu

Được phép chọn nhiều kết quả khi vote.
Kết quả chỉ hiện ra sau khi bạn ấn bình chọn.

Lượt xem: 75,777

1. Tini

Tini Thành viên cấp 1

cám ơn bạn... mình chỉ muốn chụp đi vào ngoại cảnh và chân dung, ko đua theo công nghệ ! Dòng 600-650-700 chắc cũng ko khác biệt nhau lắm pải ko bạn ??
    Dòng 40D-50D, bạn có thể nói ưu điểm của nó so với dùng dòng 600 hay 650 cho mình bít đc không ?
    Với lại, mình thấy chụp mà dạng như đi tiệc cty tối, view đèn vàng hoặc chụp ko dùng flash nhưng đảm bảo đủ sáng ko noise thì lens gì tốt bạn nhỉ ?? Vì mình ưng cái kiểu có flash chụp da mặt sáng trắng ra lắm.
  2. leson30

leson30 Mới đăng kí

Mình vẫn sài em D90 . Muốn nâng cấp mà ko có xèng.... ù sao cung thank chủ thớt đã chia sẻ.
  3. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Tini: Chụp tiệc đêm mà bạn không dùng flash thì hơi khó, lens nào rồi cũng sinh noise vì chỉ tăng được khẩu. Hỗ trợ đêm tốt thì có 5dmIII, 6D nhưng đắt tiền. Bạn muốn lựa chọn 1 bộ đồ vừa phải, nhưng ra ảnh đẹp thì cần luyện kĩ năng dùng đèn. Chụp bằng flash cho da mặt trắng vì bạn đánh trực tiện (thường do flash cóc). Nếu bạn dùng đèn rời đánh hắt trần thì đảm bảo toàn cảnh sáng đẹp lung linh, wb set tốt thì da mặt đẹp hồng hào hết
  4. Tini

Tini Thành viên cấp 1

thế mình nên chọn dòng body nào là có thể dùng ổn với nhu cầu và tài chính nhất bạn ?? những dòng máy mình nên trên giá body cũ cũng xem xem nhau nên mình ko bít loại này thì ok nữa
  5. nguyenducbinbin

nguyenducbinbin Thành viên cấp 2

mình mới dùng con canon 5Dmk1,phải nói rất hài lòng...chất ảnh rất tốt đúng như những gì người ta nói về ông cụ này...cái máy mình dùng cũng đã 8 năm tuổi,không biết qua tay bao nhiêu anh hiếp ảnh gia nữa :D
  6. cudyandem

Thời gian vừa qua có rất nhiều pm hỏi mình tư vấn các dòng máy trên, thật sự có nhiều câu hỏi vô cùng "khó trả lời", ví dụ như: Lens j thì dùng được? Nên chọn máy nào trong các máy trên? v.v.

Thực sự thì nhà sản xuất hàng năm đều tung ra nhiều mẫu máy mới, càng ngày càng hiện đại và hợp túi tiền hơn, còn về khả năng sử dụng, thú thật mình thấy những cái "hơn" ít được phát huy triệt để. Bản thân mình đã dùng nhiều body nhưng vẫn đang dùng 40D vì thấy đã "đủ" nhu cầu phổ thông, trong các sự kiện đặc biệt cần các chức năng hỗ trợ mạnh hơn thì mình mới sử dụng body khác. Về lens cũng vậy, nếu không có nhu cầu quá cao, tầm tiền đầu tư cũng không nhiều tại sao cứ phải băn khoăn về những thiết bị xa xỉ, trong khi không đầu tư thời gian tìm hiểu và nghiền ngẫm hết khả năng của thiết bị cơ bản đã?

Nhân nhắc về 40D, mình review vài tấm ảnh chụp lễ hội gần nhà đầu xuân.

1. Ảnh này giữ nguyên file gốc:
    Iso 640 - Đo sáng điểm - Tự động cân bằng trắng.
    Vị trí chụp là nơi chênh sáng mạnh, ánh sáng ngoài trời gắt phản vào, còn bên trong đền thờ thì khá tối. Các vật dễ gây ám màu cũng nhiều nhưng mình thấy 40D hoàn toàn làm chủ được tình huống: Đo sáng tốt, cân bằng trắng cũng ổn. Trong điều kiện tăng iso lên 640 nhưng gần như không thấy noise.

2-3-4. Các ảnh sử dụng chức năng chụp liên tiếp tốc độ cao:
    Về tốc độ cao thì 40D nổi bật nhất trong 4 dòng máy mình nêu đầu bài (các bạn có thể xem qua 4 ảnh dưới) Tốc độ màn trập 1/160s. Khẩu độ 5.0.

5. Đây là ảnh crop 100% từ ảnh đầu của loạt chụp liên tiếp:
    Bằng chất lượng ảnh này hoàn toàn có thể tự tin mang đi in ảnh cỡ 60x90 cm (Cỡ phóng ảnh cưới thông thường)

6. Ảnh chụp kết hợp đèn flash rời:

(Body của mình đã chụp > 80k shoot, 7-8 năm tuổi + ống fix 50 1.8 có đốm mốc rồi! Mình lưu ý thế để các bạn cần sắm khỏi băn khoăn về số shoot vs ống kính nọ kia)
    Bằng những chức năng này, mình đảm bảo "đủ" cho hầu hết các nhu cầu chụp ảnh phổ thông. Vấn đề của các bạn không phải ở thiết bị, mà khả năng làm chủ thiết bị tới đâu.
    Chỉnh sửa lần cuối: 10/3/15
    inter_view, Astermartinkwonpv thích bài viết này.
  7. LinhDesigner

LinhDesigner Thành viên cấp 1

Em mới tậu D60, 18-55 2IS, 50 - 1.8 :D
  8. kwonpv

kwonpv Mới đăng kí

:-bdVới những ng mới mò mẫm tìm hiểu như e, bài viết của bác chủ cực kỳ thiết thực, bổ ích.
    Bản thân e cũng nhờ tư vấn vài vấn đề, phải nói bác chủ vô cùng nhiệt tình, chu đáo. Sẽ tiếp tục theo dõi và ủng hộ bác.
    cudyandem thích bài viết này
  9. langtu_hqb

langtu_hqb Thành viên cấp 2

đang để dành tiền mua con 40D. Thèm quá rùi 8-}
  10. minhthang772

minhthang772 Mới đăng kí

các con trên con nào a thấy dc nhất a chủ pic
  11. cudyandem

Xin lỗi các mem, đợt này mình bận công việc ngoài đời nhiều nên ít có thời gian để theo dõi hay trả lời trên 4rum. Nếu có điều kiện mình sẽ sắp xếp chia sẻ sau nhé! Cám ơn các bạn đã quan tâm và ủng hộ!
  12. langtu_hqb

langtu_hqb Thành viên cấp 2

ở tp HCM, mua máy 2nd thì nên mua ở đâu uy tín vậy mọi người :D
  13. AndyTuan

AndyTuan Mới đăng kí

Các bác ơi làm ơn cho e hỏi, e đang phân vân quá.
    Hiện giờ e đang muốn mua máy ảnh DSLR, nhưng đang phân vân giữa 2 trường hợp này.
    1. 40d + kit 18 - 55, 10k ngoại hình mới like new. Giá 4tr7.
    2. 1100d + 18 - 55 + 55 - 250 + fix 50. Ngoại hình cũng còn mới, nguyên zin. Giá 5tr.
    Giữa trường hợp 1 và 2 thì theo các bác e nên lựa chọn trường hợp nào đây ạ.
    E chỉ mua để chụp ảnh gia đình, du lịch thôi ạ.
  14. oxiu

oxiu Thành viên cấp 1

Mình mơi mua cũ lại con 40D để tập tành, vì chưa biết dùng trước đó. Ống kính 18-55. Cho mình hỏi Sao chụp xong mình xem trên máy tính thì ảnh k được nét, zoom lớn thì bị bể hình. Dó mình chưa biết chụp hay Do đời máy này nó vậy ạ?
  15. hoangkha8487

hoangkha8487 Thành viên cấp 1

Đã xài qua 40D và hiện giữ con 5D đê xài, phải nói là hài lòng. màn hình 5D đúng là hơi cùi nhưng vô máy tính là ok
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn