Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[BRANDING] Lâu rồi chưa nhận gạch

Chủ đề thuộc danh mục 'Trưng bày sản phẩm nhận diện của bạn' được đăng bởi Laad Design, 15/4/14.

Lượt xem: 4,239

1. yoyoken

yoyoken Thành viên cấp 2

Hình như đây là cuộc thi thiết kế cho phú quý lang phải không bác.
    Biểu tượng e không bàn nữa. phía trên có mấy bác nhânj xet rồi.
    Riêng em thấy về phần font không ổn lắm. Ko biết e nhầm ko, hình như chữ Q của bác là chữ O rồi bác thêm nét gạch dưới phải ko ạ ?
  2. Laad Design

Laad Design Thành viên cấp 2

@yoyoken. Đúng rồi bài dự thi của mình đó bạn Font của nó luôn đó bạn ơi, mình ra tới 10 font khác nhau nhưng thấy font này ổn nhất và oke nhất đó
  3. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

có khi design là con nít :D. mình chưa cần biết ý nghĩa là như thế nào nhưng không ưng mắt là họ cho next. nếu bạn nói về ý nghĩa thì tìm hiểu thật kỹ thật độc đáo rồi hãy làm. còn mình vẽ tất cả những gì mình thích lên giấy xong đưa lên máy tổng hợp và cuối cùng là trình bày ý tưởng. còn nói thêm về bó cục ngay cả ở trong "branding" name card bạn để ý lại mà xem logo chiếm gần hết cái card nhận diện nếu mình không lầm là cái bông sen chìm bố cục quá là quê cho 1 thương hiệu lớn. mình có xem mấy cái branding của bạn bạn xem lại style đi càng ngày càng đi xuống đấy nhân tiện cho hỏi bạn đang học năm mấy trường gì?
  4. Laad Design

@minhducdesigner : Name card muốn nhấn mạnh logo nên đặt logo như 1 biểu tượng trên name card, điều đó mang lại sự nhận diện cao hơn(ra đường thấy biểu tượng này -> ah đó là công ty Phú Quý Land kìa) tất cả màu sắc và những thứ bố cục trên đều có ý nghĩa riêng của nó, không phải mình thích đặt là đặt. Như thegioididong đã từng làm, Màu vàng là điểm đầu tiên được liên tưởng tới doanh nghiệp đó) nhận diện bao gồm rất nhiều phần, ko đơn thuần chỉ là logo không . Điều đó vẫn thường được nhiều công ty và các design nước ngoài thường dùng . mình phát thảo hơn cả chục cái biểu tượng đó bạn, nhưng mình lên hình đưa nó ra mà chọn, tất nhiên ko phải 10 người đứng sau. bạn biết gì không mình sàn lọc tất cả và đưa vào đầu những nhận xét tốt nhất. Phần con nít ở đây ko liên quan tới những thứ mà mình thiết kế ra bởi vì đơn thuần mình đã có quá nhiều kinh nghiệm trong việc làm hài lòng khách hàng. Cách thất bại nhanh nhất là làm hài lòng tất cả mọi người. Bạn thấy đó, Logo bao hàm tất cả những tinh túy của con người Design vào trong đó, Mình rất cảm ơn những nhận xét của bạn. Lần sau nếu mình có tác phẩm mới nhất định sẽ cho bạn nhận xét đầu tiên.
  5. Gia Kiệt

Gia Kiệt Thành viên cấp 3

có ai nói là không được đặt logo lên trên name card đâu nhưng đặt như thế nào đặt ở đâu tỷ lệ ra sao là cả một bài toán khó. thật sự mình đã xem một số "brangding" của bạn trước rồi nói chung càng về sau càng thấy không ổn. Còn cái định nghĩa như thế nào là nhận diện thương hiệu thì bạn không cần nói thêm với mình. mình đã có 4 năm học và 4 năm đi làm. rất nhiều brangding ấn phẩm qua tay mỉnh rồi. không pro nhưng trên diễn đàn cũng chưa ai chê mình. nếu bạn vẫn giữ lập trường của mình thì oke không nói nữa. mà cái điều này không riêng gì mình nói có quá nhiều topic "một cái tôi quá lớn phải là cái tôi vĩ đại". Để mọi người ồ lên thán phục ví như khi thấy 1 sản phẩm mới của apple.
    lonelybellLaad Design thích bài viết này.
  6. Laad Design

@minhducdesigner cảm ơn bạn :) cho mình fb để lần sau có sản phẩm send bạn nhận xét đầu tiên .
    Gia Kiệt thích bài viết này
  7. LongTran-Design

LongTran-Design Thành viên cấp 1

cứ bình tĩnh nhận xét thôi căng làm gì mọi người.
    Theo mình thì thứ 1 là cái font chữ của bạn quá mảnh, nhìn thì đẹp nhưng lúc đi in ấn thì là cả vấn đề, chưa kể zoom nhỏ khó nhìn. Thứ 2 là font chữ chưa ổn, chữ u y không to bằng chữ a n ? nhìn nó trồi sụp mất khối. mình không thích chữ Q cách điệu của bạn vì nó k có nghĩa lắm. Hoa sen màu này cũng k ổn. Đôi lời nhận xét cá nhân nhé, thân :)
    Laad Design thích bài viết này
  8. Laad Design

@LongTran-Design bạn gợi ý cho mình những font phù hợp + màu sắc được không, Mình có 10 màu sắc khác nhau. 10 mẫu khác nhau nhưng thấy cái màu này hợp nghĩa và phối oK nhất. bạn cho thêm vài ý tưởng về màu và font nhé . chân thành cảm ơn bạn
  9. LongTran-Design

LongTran-Design Thành viên cấp 1

cá nhân thì mình thích màu M:95 Y:20 hơn màu đỏ cờ MY:100 của bạn. Font thì phải ngồi chọn khá là mất công và phải nhìn thực tế nên mình cũng k dám gợi ý cho bạn :)
  10. benhudie

benhudie Thành viên cấp 1

mình thấy hình khối "bông sen" của bạn chưa đẹp, hơi mập, nét cong cũng chưa thanh thoát.
    thêm nữa việc chọn màu tông đỏ - cam nhìn xa cứ như ngọn lửa...
    Laad Design thích bài viết này
  11. Khoa471989

Khoa471989 Thành viên cấp 2

Gia Kiệt : mình thấy logo bạn design lại khá ổn rồi. mặt trời hoặc cầu vồng phía sau.dãy núi phía trước. rất đủ ý nghĩa. logo design look and feel lúc đầu bao giờ cũng quan trọng.khách hàn nhìn vào catchup ngay ý nghĩa là đạt rồi. còn bạn Laad Design mình nghĩ bạn nên ghi nhận ý kiến của mọi người.mình thấy bạn cảm ơn mà làm như không phục ấy. có vẻ như nói cho qua. bạn design mà cứ chống chế như vậy thì bạn nhờ mọi người góp gạch cho bạn làm gì?
    linkb0i thích bài viết này
  12. linkb0i

linkb0i Thành viên cấp 1

Với Branding này thì mình xin có một vài ý kiến như sau (đây là góp ý, nếu nó có hơi hướng ngược lại với suy nghĩ của bạn thì bạn cũng bỏ qua cho, dù sao cũng lâu rồi chưa nhận gạch mà bạn :)) )
    1. Về mặt thể hiện Logo: Mình đã từng xem các Logo design có sử dụng cánh sen, ngay trên forum này cũng đã đăng một bài như thế. Nếu đem so sánh thì có vẻ hơi khập khiễng nhưng điều mà mình thấy ở các Logo dùng cánh sen đều là những thứ liên quan đến sức khỏe, thể hiện rõ sự mềm mại, ấm áp, khỏe khoắn, ít khi nào mình thấy sử dụng cánh sen cho việc thể hiện nhà đất, tuy rằng hoa sen có mang theo mình sự cao qúy. Nhưng nếu bạn vẫn giữ quan điểm của mình dùng hình ảnh cánh sen thì mình cũng không phản đối gì cả ( thực ra phản đối cũng ko đc :)) ) Thực sự là Logo này của bạn mình không có cảm giác ấn tượng hay mới mẻ. Thật lòng.

2. Về mặt tên Công ty và Slogan: Mình có thấy bạn dùng nét thanh cho Phu Quy, nét đậm cho Land. Yếu tố chính phụ đã được bạn thể hiện ngay trên Tên công ty PhuQuyLand. Mình viết thế này chắc bạn cũng hiểu bạn sẽ nhìn vào cụm chữ nào trước. Không biết bạn sẽ đánh giá thế nào về cụm chữ Land với mình thì Phú Quý mới là chính :)
    - Slogan: Slogan của bạn chắc chắn sai chính tả: ".. phát triển". Slogan rất hay. Mình không có ý kiến gì thêm. Về kích thước mình nghĩ nó hơi to một chút.

3. Về mặt bố cục: Nếu bạn có tham khảo qua các Logo đã nổi tiếng hoặc đã thành công trên thị trường thì hầu hết Slogan không để cùng đáy với Logo, hoặc ít ra họ cũng đã có tính toán về tỉ lệ và các margin khi để lên website hoặc in ấn. Với bố cục này mình nghĩ nó hơi chật hẹp, cảm giác nhiều chữ và hơi rối.

Một vài ý kiến chủ quan của mình :D
    Chỉnh sửa lần cuối: 23/4/15

Ủng hộ diễn đàn