Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các anh, chị cho em ý kiến với ???

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Vũ Thái Hòa, 6/6/15.

Lượt xem: 2,017

1. Vũ Thái Hòa Mới đăng kí

Hiện là em sn 97 và đang chuẩn bị cho kì thi quốc gia, tuy nhiên em mong muốn được học Multimedia và đã được gia đình chấp nhận. Mà em muốn hỏi là anh chị có suy nghĩ gì khi bây giờ em 18 tuổi lúc học xong tốt nghiệp thì cũng cỡ 20,21 tuổi thì anh chị có nghĩ là nó quá sớm đối với em hay không, em có khả năng để làm tốt các công việc trong trường hay cả ngoài đời một cách "chững chạc" hay không. Với ngoại hình khá nhỏ, cũng như khả năng vẽ cũng không hoàn thiện lắm thì em có thể theo tốt ngành này được không ? Anh chị cho em cái ý kiến với :(((

...
  2. Đinh thị Hải Yến

Đinh thị Hải Yến Mới đăng kí

=)) chào e,chị hơn e 2 tuổi,2 năm trk lúc ở thời điểm of e,cj cũng tương tự như e bjo :)) lo lắng và nhiều dòng snghi,nhưng mà cj đã qđinh theo Arena Multimedia,sau năm đầu chị đi làm,đương nhiên đi làm sớm rấ mệt nhưng mà nhiều nvui và thú vị lắm e,thiệt thòi vì k có đk c/s sv vui và lâu dài như bao bạn bè khác nhưng khởi nghiệp sớm hơn cũng hay e ạ.Nếu thực sự có đam mê xách balo lên và đi e à,đừng lo lắng,sẽ k khó khăn nếu e thật sự thích.Good luck !!!
    Vũ Thái Hòa thích bài viết này
  3. Zenda Sam

Zenda Sam Thành viên cấp 1

Không có gì là sớm cả. Khi bạn cùng lứa với em ra trường bắt đầu xin việc, cty bắt phải có kinh nghiệm, thì em đã đi làm trc đó và đã có kinh nghiệm rồi. Nếu xin vào cty khác thì yêu cầu về kinh nghiệm thì ko còn là vấn đề với em nữa.

Thứ 2, giờ em còn trẻ thích học multimedia thì cứ học, vì nó bao quát nhiều ngành nghề lắm rồi. Sau này cần nâng cao cái gì, thì học thêm cái đó thôi.

Còn vụ vẽ tay thì em cũng ko cần lo lắng nếu làm về ngành này. Tuy nhiên phải có tư duy và có khả năng vẽ phác thảo ý tưởng, bố cục này nọ, chứ ko nhất thiết phải expert về vẽ tay.

Vừa đi làm vừa đi học, 1 phần đã tự có 1 khoản tiêu xài, tự mua thứ mình thích mà ko phải ngại ngùng mỗi lần xin $ bố mẹ. Rồi đc xem mình như người lớn, bắt đầu có tiếng nói trong gia đình... Nói chung là được nhiều hơn mất, nhưng lớn hơn cũng kèm theo trách nhiệm với bản thân, với gia đình. Tuổi em mà thắc mắc được như vậy là tốt rồi.

Chúc em sớm có quyết định đúng!
  4. Vũ Thái Hòa

Vũ Thái Hòa Mới đăng kí

#2 #3 Cám ơn anh chị chắc tại em lo xa quá sợ mình nhỏ hơn mọi người, có những lời của anh chị thì em cũng có động lực để đi theo ngành này :v
  5. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Cái thứ 1, gia đình ủng hộ là 1 niềm vui. Có gắng học đi....Nhưng cho hỏi e đã biết học cái Multimedia này để làm j ko??????? sau này làm j ko????? Mong muốn và yêu thích hay đam mê là những khía cạnh khác nhau hoàn toàn........mong muốn thì khởi đầu cho mọi việc.....còn để đi đến thành công thì cần gần ngàn lần hơn cái mong muốn của e đó e.............
    thứ 2, nếu nói như e thì những e học trung cấp 2 năm đi làm thì sao????? có nhỏ quá ko???????
    thứ 3, chững chạc là 1 khái niệm ko đc quyết điịnh bởi số tuổi nha e...
    Chúc e thành công. T
    Thân ái và quyết thắng...........
    Phuocy PhanVũ Thái Hòa thích bài viết này.
  6. Zenda Sam

Anh trả lời câu hỏi của #5 cho em để em hình dung ra công việc sau này của em sẽ là gì và nó có hợp với bản thân hay ko.
    Muiltimedia tức là truyền thông đa phương tiện, nó gồm các hình thức quảng cáo, clip nhạc, phim ảnh trên nhiều kênh khác nhau như internet, truyền hình vô tuyến, báo đài... này nọ. Sau này có thể làm những việc như quay phim, chụp ảnh, thiết kế, chỉnh hậu kỳ, biên tập, nhà sản xuất... Có rất nhiều sự lựa chọn trong công việc.
    Nếu bản thân em là 1 người có mắt quan sát, biết phân tích tình huống, xử lý tình huống nhạy bén, nắm bắt xu thế... ngoài những thứ phải có như mắt thẩm mỹ, óc sáng tạo... thì em có thể thích hợp với multimedia.
    Vũ Thái HòaMr.Po thích bài viết này.
  7. changjinew

changjinew Thành viên cấp 2

Đây là quan điểm cá nhân của mình
    Mình không học muiltimedia nhưng cũng có tìm hiểu về ngành này. Đây là ngành đa phương tiện, học khá là rộng, mỗi thứ 1 ít, học tổng quát ngành nào cũng biết nhưng không chuyên sâu 1 cái nào cả. Người học cái này ra trường phải chọn 1 hướng đi và tự học chuyên sâu. Và mình thấy phần lớn chương trình học là dạy sử dụng phần mềm chứ không dạy design. Lý do mình nghĩ vậy là vì giáo trình của nó 1 học kì là học 1 ngành, trong 1 ngành đó lại học rất nhiều phần mềm chuyên ngành, nên chắc chắn 1 điều là trong thời gian ít ỏi như vậy thì học sử dụng thành thạo các phần mềm đã quá nhiều rồi nên dạy design sẽ ít đi. Nên theo mình thì bản chất sau khi ra trường là họa viên, không phải designer. Còn quan điểm thiết kế tay xấu nhưng vẫn thiết kế máy đẹp mình không đồng tình, mình học xưa nay chưa có thầy cô nào bảo thế cả, máy tính phần mềm chỉ là công cụ mà thôi. Cũng như ngày xưa thiết kế cầm bút, giờ thiết kế cầm chuột. Còn thiết kế ra sao là do bạn mà, phần mềm chỉ là công cụ thể hiện và rút ngắn thời gian thôi. Nhấn mạnh 1 điều là thiết kế tay khác vẽ tay.
  8. Zenda Sam

changjinew: Cách bạn nói làm người khác hiểu sai hoặc ko hiểu gì hết. Theo mình, thiết kế bằng cái đầu chứ không phải bằng tay. Bạn nói ngày xưa thiết kế bằng bút tức bạn đề cập đến vấn đề khả năng vẽ tay, bởi từ hình minh họa đến phông chữ người ta phải vẽ bằng tay hết vì ko có phần mềm hỗ trợ. Bây giờ cầm chuột, cầm bút tức là tablet graphic đấy. Dù bạn có cầm bút thì cái đầu bạn ko có ý tưởng thì bạn vẫn chỉ là thợ không hơn không kém.

Bạn có thể giải thích thiết kế tay là thế nào không? và thiết kế tay khác vẽ tay là gì không? bạn có thể nói rõ ra để người khác hiểu không, thực sự là mình ko hiểu ý chỗ bạn nhấn mạnh đó.

Còn quan điểm "thiết kế tay xấu nhưng vẫn thiết kế máy đẹp" mà bạn ko đồng tình là ko đúng. Có những thứ máy tính làm đc và con người ko làm đc nên phải cần máy tính hỗ trợ. Ý tưởng trong đầu nghĩ như thế nào, vẽ tay phác thảo để nhớ ý tưởng đó, từ đó cái đầu mới điều khiển cái tay (chuột hay bút thì tùy cái đầu muốn làm gì) để hiện thực hóa ý tưởng đó.

P.S Đừng nên giải đáp thắc mắc bằng thắc mắc khác, càng làm người khác khó hiểu hơn.
  9. HanTal U

HanTal U Thành viên cấp 2

Đến cả việc có thành công hay ko cũng để ng khác nói cho nghe thì cũng chả biết dùng từ nào để diễn tả. Một con người sống ko có niềm tin vào bản thân, mơ mộng chi nhiều?
  10. Vũ Thái Hòa

Vũ Thái Hòa Mới đăng kí

HanTal U Em chưa hỏi là có thành công nổi hay không. Với một đứa chỉ 18 tuổi sắp ra khỏi gia đình và lên thành phố sống thì em chỉ thắc mắc về khả năng học ngành nghề cũng như mong muốn mấy anh chị đi trước cho ý kiến về ngành em sẽ học thôi, chứ em đâu có nói là em sẽ thành công hay không có niềm tin vào bản thân đâu. Tại em muốn biết rõ hơn về con đường mình sẽ chọn thôi.
  11. changjinew

changjinew Thành viên cấp 2

Zenda Sam thực ra ý mình viết giống ý của bạn. Xin lỗi vì có lẽ cách dùng từ của mình hơi gây khó hiểu cho chủ thread. Do văn chương mình dở lắm :D. Mình nhấn mạnh vẽ tay khác thiết kế tay có nghĩa là:
    _Thiết kế tay là thiết kế bằng đầu, hiểu nguyên lý, hiểu cách làm, phác thảo 1 bản vẽ có thể nét không đẹp nhưng có ý. Coi bản phác thảo của những designer nổi tiếng, không phải ai cũng thể hiện đẹp, có khi nhìn như tờ nháp rối tung :D, nhưng xem kĩ thì rất có ý.
    _Còn vẽ tay ý mình là thể hiện. Có nhiều người họ thể hiện tay rất đẹp, diễn họa màu nước ảo tung chảo, nhưng chưa chắc đã có ý gì trong bài.
    => Nên vẽ tay có thể không đẹp vì giờ công cụ máy hỗ trợ cũng nhiều nhưng thiết kế tay phải giỏi hay nói cách khác là phải hiểu thiết kế. Lấy ví dụ: gần đây nhiều người retouch 1 hình thành tranh vẽ r đi bảo là vẽ. Nhìn sản phẩm có vẻ rất đẹp, xài phần mềm rất giỏi nhưng giờ kêu tự vẽ 1 hình chân dung bằng tay xem có đúng khối, cấu trúc không thì chắc chắn là không được ( không yêu cầu vẽ đẹp, chỉ cần vẽ đúng). Ý mình thiết kế tay và vẽ tay khác nhau là vậy đó.
    Ps: Mà tóm lại ý mình muốn nhắn gửi đến chủ thread là multimedia chỉ dạy làm thợ vẽ, dạy dùng phần mềm. Chứ không thể nào dạy thiết kế bằng đầu được vì thời gian học ít quá. Học 5 năm 1 ngành ra trường còn chưa vững thì làm s 1 học kì học 1 ngành được. Quan điểm phiến diện cá nhân th vì mình k học multimedia
    Chỉnh sửa lần cuối: 8/6/15
    Vũ Thái HòaMr.Po thích bài viết này.
  12. Zenda Sam

changjinew oh, thiệt ra thì giờ cũng có 1 số lớp dạy tư duy sáng tạo (thinking design) đó. Ai trong mình cũng có tư duy hết, chỉ tại ko có thứ gì kích thích để giải phóng tư duy đó ra cả. Nên nếu học song song lớp tư duy và multimedia nữa thì ok. Với lại, nếu cứ học hoài cũng ko thực tế. Đi học 1 thời gian, cảm thấy cứng về kỹ thuật thì đi làm để có kinh nghiệm thực tế thì tốt hơn. Vì đi học cũng có nhiều ông thầy bà cô chỉ thao thao bất tuyệt, chia sẻ kinh nghiệm thực tế thì ít mà khoe thì nhiều. Nên đi học cũng phải biết chọn lọc.

Vũ Thái Hòa Em cứ tìm hiểu đi. Hồi thời anh học ko có đủ điều kiện như bây giờ đâu. Không phải cái gì người ta cũng dạy như bây giờ. Nếu tự mò thì tốn time, nhưng free. Nhưng nếu muốn đỡ tốn time thì tốn $. Vậy đó. Kỹ thuật thì em chỉ cần học căn bản, về sau tự mò cũng biết chỗ để mò. Còn mấy lớp về tư duy thì nên đi học.
    changjinewVũ Thái Hòa thích bài viết này.
  13. Mr.Po

Mr.Po Thành viên cấp 2

Cá nhân mình từng thấy và cũng từng thử rồi. Thật ra vẽ tay nó rất hay, mình diễn họa tốt bằng tay thì cực kỳ tốt. Nhiều khi đi đâu đó, hay đang ngồi cafe chẳng hạn... Bỗng có ý tưởng thì có bút viết ngay nó tiện hơn là mở laptop lên để vẽ.......Ngay như đang ngồi ở vp thì việc thể hiện bằng tay nó vẫn tốt hơn rất nhiều......Mình thấy vẽ máy nh khi nó tụt mất cảm hứng vì vẽ máy tất nhiên ko nhanh bằng vẽ tay....và chỉ tay mình thể hiện ra giấy mới theo kịp não mình...Giống như chuyện viết tay vs đánh máy chữ vậy.......
    .
    Tất nhiên sẽ có nh cá nhân siêu phàm vẽ máy nhanh hơn não hay vẽ máy nhanh hơn vẽ tay và tốt hơn vẽ tay.......
    .
  14. kienntitvn

kienntitvn Mới đăng kí

Hi em. Anh cũng như em vậy. Anh cũng khỏi nghiệp từ năm 20 vậy lúc đó anh thi trượt đại học có khi còn không có cơ hội đi học nữa cơ gia đình cũng không có điều kiện cho lắm. Nhưng anh quyết định vẫn đi học tiếp. Học tại cao đẳng FPT thôi. Gia đình còn không muốn cho anh đi cơ. Nhưng anh quyết định rồi là phải đi học. Nên vãn quyết định đi xách ba lô lên và đi mặc dù trong người không 1 xu dính túi mới học cấp 3 xong mà. Nhưng đi ra đến cổng mẹ gọi và cho tiền đi học. :D nghĩ lại cũng khổ cũng hài. Anh cũng học đồ họa ở FPT anh cũng không có khả năng vẽ tay tốt. Nhưng nói cũng em có đam mê thì kiểu gì cũng tốt cũng có nghề cả thôi. Sau khi ra trường và hiện tại anh cũng đang là Designer chính thức. Còn mấy đứa bạn anh cũng còn đi học năm cuối kìa. Trong khi đó mình đã đi làm lương cũng ổn định có tiền. Khi chúng nó ra trường là mình cũng có đến 1 , 2 năm kinh nghiệm rồi. Lúc đó thì vứt đâu chả sống. Cái quan trọng em có gia đình ủng hộ rồi là quá tốt, và cộng thêm đam mê nữa là ok. Cố gắng học thôi. Đừng lo mình còn quá trẻ mà chùn bước. Không có gì là sớm cả em ạ. 20 tuổi có thể tự lập tự nuôi sống bản thân rồi. ĐÔi dòng tâm sự thé thôi
  15. Vũ Thái Hòa

Vũ Thái Hòa Mới đăng kí

Zenda Sam em cám ơn anh chắc có lẽ em sẽ học song song 2 lớp để nâng cao tư duy chứ tư duy em cũng chậm lắm, em sẽ tìm hiểu thêm...

kienntitvn cám ơn anh nhiều, những dòng suy nghĩ đó tiếp thêm động lực cho em học, em cũng muốn được tự lập sớm :)

Ủng hộ diễn đàn