Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các anh chị VietDesigner cho e hỏi khối H - Ngành Thiết Kế Đồ Họa thì nên thi trường nào ạ ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi infinite7OVE, 18/2/14.

Lượt xem: 25,696

1. infinite7OVE Mới đăng kí

E search thử google thì thường thấy mọi người hay khuyên là nên thi vào ĐH Mỹ thuật công nghiệp nhưng e thấy điểm nó lấy khá cao (34,5 đ - 2 vẽ nhân đôi, 2 vẽ ít nhất phải 7đ, Văn 6,5 :( ) vậy nên e lục trong quyển Những điều cần biết 2013 thì thấy có 4 trường ĐH(công lập)có ngành Thiết kế đồ họa là:
    1. ĐH Kiến Trúc Hà Nội
    2. ĐH Mỹ Thuật Công Nghiệp
    3. ĐH Mỹ Thuật Việt Nam
    4. ĐH Sư Phạm Nghệ Thuật Trung Ương
    5. Viện ĐH Mở (cái này ngành nó là Thiết kế công nghiệp, e không biết nó có giống Thiết kế đồ họa không ? )
    Các anh chị có kinh nghiệm đi trước có thể cho e lời khuyên nên thi trường nào không ? e vẽ cũng bình thường (tại trc e lười quá :( qua tết e đã cải tà quy chính tập trung ôn lại rùi :(( )và các ace có thể sắp xếp giúp e các trường trên theo độ khó giảm dần để e dễ hình dung và lựa chọn hơn với ạ :D e cảm ơn ace VietDesigner rất rất nhiều :) :)

...
    heiz thích bài viết này
  2. heiz

heiz Mới đăng kí

e cũng giống bạn trên , có điều trc e học vẽ h đã nghỉ đc nửa năm và quyết định thi khối A1 , e cũng thích ngành thiết kế đồ họa lắm , nhưng chắc a1 k tuyển sv ngành đấy . e định thi vào công nghệ đa phương tiện vì thấy nó cũng đào tạo mấy thứ như làm đồ họa , games... mình thích . ac cho e hỏi ngành đấy nên học trg nào ạ ? hay nên qua arena, fpt polytechnic..học
    infinite7OVE thích bài viết này
  3. heiz

heiz Mới đăng kí

infinite7OVE mình thấy sp nt tw đc bạn à .dễ hơn mấy trg kia vì văn xét tuyển. nếu có năng lực thì bạn có thể với nh~ trg cao hơn như mtc , yết kiêu , kt :) mình định đi ôn lại vẽ nhưng nghĩ lại bh có ôn thì cũng chỉ còn 4th nữa là thi r nên chưa chắc đã kịp ,chỉ tiếc 2 năm học vẽ :-<
  4. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

heiz mình nghe nói hình như ĐH SPNT TW năm nay không tuyển sv vào ngành TKĐH nữa thì phải, thi vào trường Kiến trúc HN nó có khó lắm ko bạn ơi, mà trường mtc với kt là trường nào vậy bạn ?
  5. Sun

Sun Mới đăng kí

-Đại học mĩ thuật vn: độ khó 5 yêu cầu: có năng khiếu và độ cần cù trâu bò cầy cố rất mạnh, thời gian học để ôn luyện từ 1 đến 3 năm là ít :))
    -Đại học mĩ thuật công nghiệp, kiến trúc: độ khó 3, yêu cầu: chăm chỉ học hành, học tập mọi người, kiên trì thì không lo. thời gian học để ôn luyện từ nửa năm (với điều kiện hên và có tố chất) đến 2 năm
    -đại học mở, đai học sư phạm : độ khó 1 , yêu cầu: chăm vừa đủ, học cho biết hết là có thể thi đỗ được, thời gian học khoảng 3,4 tháng là có thể thi được nhưng chất lượng đào tạo thì ko được tốt cho lắm)
    -trường FPT arena. vct academy: độ khó 0 (nộp tiền cái là vào học) yêu cầu: nhiều tiền, mỗi kì đóng theo tiền chục triệu :)) môi trường tốt sẽ phát triển tốt, nhưng lười học thì phí tiền coi như đổ sông
    chốt lại BẢN THÂN MÌNH VẪN LÀ QUAN TRỌNG NHẤT, học trường nào ko quan trọng, quan trọng là thái độ nghiêm túc với việc học :D nếu đam mê thực sự và muốn phát triển tốt thì nên vào đh mtcn hoặc đh mĩ thuật vn :D
    QuangToya2212, Mr ED, Prime Papy5 người khác thích bài viết này.
  6. Laad Design

Laad Design Thành viên cấp 2

Mình đang là SV FPT-Arena, cách giảng dạy giống nước ngoài, nâng cao tính tự giác và chất lượng giảng dạy tốt, ko học văn hóa nha. Đảm bảo nghề nghiệp khi ra trường nữa
    Mr ED, bbqinfinite7OVE thích bài viết này.
  7. Dinh Cuong

Dinh Cuong Thành viên cấp 3

Học DPI đi bạn, khỏi thi gì hết, học 2 năm lấy bằng cử nhân thiết kế.
  8. heiz

heiz Mới đăng kí

mtc là mĩ thuật cn . yết kiêu là mt vn . mà sp ng tw vẫn tuyển bạn nhé , trên mạng ghi láo thôi :)
  9. heiz

heiz Mới đăng kí

cũng muốn thi sư phạm nt tư quá mà còn có 4th nữa , pro cho e lời khuyên vs , ôn lại vẽ từ bh thì có kịp k ? mà phụ huynh thì cứ muốn e thi khối a1 , chả nhẽ ôm 2 khối #-o
    Nguyễn Hưởng HY thích bài viết này
  10. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

Sun e cảm ơn bác rất nhiều :D
  11. Sun

Sun Mới đăng kí

heiz : tốt nhất chỉ nên ôm một khối và một trường, đừng đứng núi này trông núi kia, tương lai thì còn dài, có thể trượt 1,2 năm để thi vào trường thực sự tốt là truyện bình thường vì thời gian để làm nó gấp hơn chục lần học cơ mà, :)
    Còn một lời khuyên nho nhỏ như này đối với các trường như FPT arena á, học ở FPT điều kiện và phương pháp dậy rất tốt tuy nhiên, họ sẽ ko đào tạo cho các bạn một tư duy màu, tư dư hình khối bố cục được tốt như ở các trường mĩ thuật bt, vì ở trường khối mĩ thuật, họ sẽ dạy các bạn cái gốc của thẩm mĩ với rất nhiều môn như hình họa, bố cục màu, hình khối, khắc gỗ, mỹ học, giải phẫu học, lịch sử mĩ thuật vn, thế giới, làm mô hình và vô số môn chuyên ngành khác, tuy nhiên có điểm trừ là bạn sẽ phải mất thêm thời gian học những môn vô cùng vô vị như thể dục, triết học, đường lối đảng vv...:D
    Tóm lại là các trường đào tạo về mĩ thuật tại vn là đào tạo mĩ thuật truyền thống thiên về tư duy, fpt arena là đào tạo hiện đại thiên về tools hơn, mình quen khá nhiều người bạn học ở FPT arena và họ nếu chưa có nền tảng về mĩ thuật thì đều phải đi học thêm lại vẽ luyện thi tại các lò mĩ thuật hết. còn học mĩ thuật thì có thể học thêm cả fpt để bổ sung kĩ năng tools thì càng tốt :D nhưng lời khuyên là nên đi học khoảng năm 2,3 gì đó hẵng đăng kí học thêm, vì đó có chút hiểu biết mĩ thuật rồi học đỡ phí tiền mà dễ vào :D
    Một chút lời chia sẻ của một người đã từng phải tự tìm tòi về chuyện học hành :D
    QuangToya2212, Mr ED, Konoko1 người khác thích bài viết này.
  12. linhhonbs

linhhonbs Thành viên cấp 1

:)) trước cũng thích Đồ họa... Thi vào UIT và giờ cũng học đồ họa.. nhưng tự học ... Cũng có cái thú vị.. Còn muốn học đồ họa tốt .. thì tùy khả năng và nen học các trung tâm ở ngoài thay vì trong trg ĐH
  13. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

Sun ơi, giữa 2 trường ĐH Sư phạm nghệ thuật TW vs Viện ĐH mở HN thì nên thi truờng nào hả chị ? trường nào tốt hơn, trường nào dễ thi hơn vậy c? E định thi Kiến trúc nhưng còn mỗi 4 tháng thì cơ hội vào nghe nó hên xui quá, hụhu ước gì mình chăm chỉ hơn thì tốt biết mấy, :(( SP nt TW thì nó lấy 33đ (văn xét tuyển), còn đh mở là 30đ . 2 trường này thấy bảo dễ hơn mấy trg kia nhưng sao điểm nó cao vậy chị ? và cho e hỏi nữa trường SP nt tw ghi là xét tuyển Văn, xét kết quả thi tốt nghiệp thpt và điểm tổng kểt 3 năm học thpt nghĩa là sao ạ ? có phải là 3 cái xét tuyển ý nó cộng vào rồi chia trung bình ra lấy điểm cho môn văn ko hay thế nào ạ? hix hix các anh chị nhiều kinh nghiệm giảng giải và cho e lời khuyên với . hix hix e cảm ơn rất nhiều ạ :(
    heiz thích bài viết này
  14. Sun

Sun Mới đăng kí

mình là con trai pạn ơi @@ về mấy trường đó thì mình ko nắm rõ đâu vì mình ko quan tâm tới mấy trường đó nhiều cho lắm nhưng giữa mở và sư phạm thì nên học mở tốt hơn :)))) điểm cao vì hệ số nhân đôi thôi, với lại thang chấm điểm cũng khác nữa, ví dụ cùng một pài vẽ pên mtcn hay yết kiêu, kiến trúc mà chấm thì được 6đ thì pên mở, sư phạm được 9, 10 đ rồi :))))) trường càng thấp thì chấm điểm càng dễ, vì đề thi các trường khác nhau, hệ thống chấm khác nhau ko giống như các khối A,D pình thường, còn lại mình khuyên pạn nên ôn thêm một năm nếu thực sự đam mê, pỏ căn săn sắt pắt con rô phi chẳng phải tốt hơn, pạn còn trẻ, lùi lại một pước để tiến 10 pước tốt hơn :D
    Mr ED, heizinfinite7OVE thích bài viết này.
  15. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

Sun tại nick bác tên sun nên e cứ tưởng ... :D
    mà đh mở tốt hơn sp tw ở điểm nào vậy bác, sao bác lại cười, làm e hoang mang quá @_@ hic trường đó học xong khó xin việc lắm hả bác ơi ? e năm nay thi lại nên việc chọn trg khiến e xì chét quá :(( chọn trg mà cao cao tí sợ ko đc mà chọn trg bình bình thì sợ ra trg khó xin đc việc :-s hix 4, 5 năm học xong ra trường ko kiếm đc nghề ngỗng gì thì khổ bố mẹ quá :( nếu học ở đh mở rùi học thêm ở trung tâm thì ra trườg có dễ xin việc ko bácccccc :( hic sắp làm hồ sơ rùi ah
  16. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

vào học đại học toàn học cái gì ấy,muốn học đồ họa thì nên học mấy trung tâm ngoài,chứ học trong mấy trường đại học VN giờ không ăn thua đâu,mấy người giỏi trên trang này đâu có mấy người học ở mấy trường đó ra đâu,chỉ là cái chữ bằng cấp thôi,quan trọng là đam mê kìa vì đồ họa trông thế mà sử dụng máy tính phải cực thành thạo ấy
  17. s0rry91

s0rry91 Banned

Đừng ĐH Mở nhé, trường bé mà chất lượng không tốt đâu, trường toàn phải đi thuê địa điểm dạy.
    Điểm đầu vào cũng thấp. Chỉ hơn mấy trường dân lập 1 tý thôi bạn.
    Có điều kiện học ở trung tâm đấy bạn. Như VTC Academy, không phải là nó không dạy về tư duy bố cục đâu, nó dạy hết đấy, không dạy mấy cái không cần thiết cho nghề như ĐH thôi. Nhưng quan trọng là phụ huynh thì đều mong muốn con cái vào ĐH thôi.
    anhlabeuinfinite7OVE thích bài viết này.
  18. yeoliebear

yeoliebear Mới đăng kí

mình nghĩ là bạn cứ đánh liều thi Mỹ thuật công nghiệp đi
    còn phụ thuộc vào độ may mắn của bạn mà
    mình thấy nhiều người vẽ rất xấu mà vẫn đỗ vào đc chả hiểu tại sao luôn
  19. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

thực ra mình từng thi mình biết rồi,thi vào mấy trường này cũng cần may mắn nữa,với cả vấn đề đút lót để vào được trường cũng nhiều lắm. Mình có ông a học đồ họa mà đã làm được cái gì đâu,chỉ toàn lý thuyết với vẽ tay,còn dùng photoshop hay 3dMax toàn giáo viên già có biết gì đâu mà đào tạo
  20. Sun

Sun Mới đăng kí

Mun243 pạn hiểu piết tới tầm nào mà phát ngôn dữ vậy :O trường mĩ thuật ko đào tạo kĩ năng máy nhưng nó đào tạo cho pạn cái tư duy về màu, pố cục, hình khối, đường nét :) pạn làm ơn gu gồ hộ mình tuyệt đỉnh sinh vật, đào quang huy, nguyễn thanh nhàn học ở đâu dùm mình, pạn check hộ mình các thầy cô giáo tại FPT arean như thầy Hà zũng hiệp, cô Hương, thầy Lợi trước từng học trường nào dùm mình nha :) đừng phán như thánh vậy, trường nòa cũng có người này người kia, đừng có thấy ông anh mình ngu rồi phán cả trường ngu theo nha :3
    @chủ thớt: nói rồi, lùi một năm để tiến xa thì tốt hơn :D còn chuyện việc làm là do khả năng tự học của pạn tới đâu thôi :) ngành độ họa chủ yếu tự tìm tòi thôi, thầy cô và môi trường giáo dục chỉ là một phần nào thôi, muốn kiếm việc thì chấp nhận đi làm culi học việc để quen với công việc và tập dần các kĩ năng đồ họa cũng như pắt tay vào làm một cái portfolio cũng như các project cá nhân đi :3
    Chỉnh sửa lần cuối: 4/3/14
    Mr ED, Alexandre Gepard, anhlabeu2 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn