Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các anh chị VietDesigner cho e hỏi khối H - Ngành Thiết Kế Đồ Họa thì nên thi trường nào ạ ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi infinite7OVE, 18/2/14.

Lượt xem: 25,708

1. heiz

heiz Mới đăng kí

chủ thớt ơi nếu c muốn học đồ họa thì sp nt tư hay mở cũng đc mà , cứ đk 1 trong 2 trg đấy năm nay đi . nếu muốn tốt hơn thì có thể vào đh rồi ôn vẽ năm sau thi mấy trg cao cao , còn trg nào dễ hơn thì mình kb , thấy thầy mình bảo cách chấm ở sp nt tư vs mở dễ hơn mấy trg kia nhiều :) ( hy vọng thế) năm nay mình cũng đkí vào sp nt tư này :) a mình đang học ở fpt arena bảo cứ nên học các kiến thức căn bản ở đh trc rồi về sau học thêm ở các trung tâm ngoài cũng đc , giỏi hay k do ở mình mà :)
    infinite7OVE thích bài viết này
  2. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

E xin cảm ơn tất cả ace đã tư vấn cho e nhé, hix hix phân vẫn quá à @@
    Nguyễn Hưởng HY thích bài viết này
  3. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

Sun Cái bạn nói tất nhiên mọi người ai cũng biết nhưng nói về chất lượng đào tạo thì cần thay đổi,chỉ dạy mỗi tư duy rồi để học sinh mất tiền kiếm thêm trường để học ngoài à,như vậy có quá lãng phí không
  4. Sun

Sun Mới đăng kí

Mun243 : thế pạn muốn thay đổi cả thế giới hả? trong khi lương của giáo viên học vị là tiến sĩ, thạc sĩ trường mình được nhà nước trả cho có vài trăm k một puổi dậy học ko? cơ sở vật chất thì thiếu thốn, môi trường thì lạc hậu :v tuy nhiên trong pất cập thì cũng có cái lợi là học phí cả kỉ chỉ có 3 tr trong khi các trường như arena là 17 tr 1 kì :-j chất lượng đào tạo thì mình khẳng định ở mtcn dạy như củ cờ thì các trường khác tuyến dưới thì khỏi pàn nhé :3 nhưng có nền tảng về tư duy rồi thì việc học thêm tool pằng cách tự học hoặc đăng kí thêm ở ngoài thì cũng nhanh thôi
    Mr EDinfinite7OVE thích bài viết này.
  5. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

Thay đổi thì vẫn cần phải thay đổi chứ,chả nhẽ cứ tình trạng mãi như thế chắc,khổ cả sinh viên lẫn giáo viên
  6. Sun

Sun Mới đăng kí

hãy thay đổi pản thân trước rồi hẵng chờ cái xã hội thối nát này thay đồi :)
    Mr ED, buinamson92infinite7OVE thích bài viết này.
  7. Mun243

Mun243 Thành viên cấp 1

cả hai đều phải thay đổi...
  8. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

Sun bác học ở mtcn vậy bác có học ở trung tâm ngoài hay gì ko bác ơi ?giờ bác đã đi làm chưa :D ? thế hóa ra cái ngành TKĐH này học ở đh là nó chỉ dạy cho mình về tư duy, lý thuyết thôi à @@ vậy muốn ra trường xin đc việc thì ai ai cũng fải học ở trung tâm để bổ sung 1 nửa thực hành còn lại fải ko các bác --" rùi khi xin việc thì ngta sẽ xem mình học ở trung tâm nào, khả năng ra sao chứ k fải nhìn vào cái bằng đh ở trường nào hở các bác ? các bác thông não e phát . hi. :D
    Mr EDheiz thích bài viết này.
  9. heiz

heiz Mới đăng kí

chuẩn bạn à :D đều phải kết hợp 2 cái mà , a mình học riêng ở fpt arena nên đang dốt đặc về mấy cái lý thuyết vẽ vời đây
  10. Sun

Sun Mới đăng kí

infinite7OVE mình học mtcn năm 3 khoa tạo dáng, vừa được đăng kí thi FPT arena hôm trước, đang chờ nhận học pổng pên FPT Arena con máy tính 15 triệu :x tính đăng kí học 1 kì thôi khỏi cần pằng :3 tiền học pằng tiền học pổng -> học free :3
    hiện tại đang làm thiết kế nội thất kèm thi công cho các cảnh cưới tại xưởng phim boxart. làm partime ngày 3,4 tiếng lương 5 triệu nhưng tháng rồi nghỉ nhiều nên pị trừ lương còn 3 tr :'( làm thêm design pên ngoài, nhận vẽ tranh tường :3 tổng thu nhập tháng này được 8 củ thôi :'(
    Mr ED, Ngọc Ánhinfinite7OVE thích bài viết này.
  11. Sun

Sun Mới đăng kí

À điều nữa, đi làm thì người ta check Cv cộng thêm portfolio là chính chứ pằng cấp cũng ko quan trọng lắm :D
    Đây là portfolio của mình
    https://www.behance.net/DoTheThanh91
  12. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

heiz hi :D mình thấy đh mở ghi là trường ko tổ chức thi, chỉ xét tuyển vậy nghĩa là sao nhỉ ? :(
    Sun Nghe bác nói mà thèm quá ah :P Đang học mà tháng 8 củ còn kêu ít :P Cái Portpholio e vừa Google thì hiểu rùi mà cái CV là cái rì ák? Và cái khoa tạo dáng là nó về cái gì thế, trong đó có ngành TKĐH à bác? E tưởg bác học TKĐH mà sao lại đi làm TK Nội Thất là sao? khó hiểu quá ==" hix cũng vì kiến thức về TKĐH của e giờ ms ở giai đoạn bỡ ngỡ nên hỏi hơi nhiệt tềnh tý. hihi ^^ mong các bác nhìu kinh nghiệm giúp đỡ :D Giờ e đký vào ĐH Mở thì cơ hội tương lai của e về mặt khách quan thì ko biết nó có được sáng sủa bằng MTCN lắm ko nhỉ ? các chương trình dạy của các trường này có giống nhau ko vậy ? hix hix O_o
    Ps: portfolio của bác độc đáo nhể :P
    Chỉnh sửa lần cuối: 7/3/14
  13. Sun

Sun Mới đăng kí

:v ầy nói ra thì pất cập lắm :3 khoa tạo dáng công nghiệp của mình là ngành thiết kế kiểu dáng của mọi sản phẩm, ở nước ngoài thì đây là ngành đa zi năng và yêu cầu phải piết nhiều kĩ năng nhất, vừa phải piết 3D, vừa phải piết 2D mà vừa phải piết dựng thạch cao, làm mô hình sản phẩm, nghiên cứu về chất liệu, cấu tạo và đôi khi cả khí động học vv... nhưng ở vn thì là ngành dở ẹc nhất ( cứ nhìn mẫu mà hàng vn thì piết =)))))
    mình học tạo dáng, nhưng thích làm về đồ họa và mảng graphicdesigner hoặc nghệ sĩ minh họa tuy nhiên hiện tại lại đang làm nội thất :3 được cái học mtcn thì nó đạo tạo tư duy nên làm về lĩnh vực nào liên quan tới hình ảnh cũng có thể đá sang được :D đó học tạo dáng, đam mê đồ họa nhưng lại đang làm nội thất :'( cuộc sống đôi khi nó trớ trêu như thế đấy :'(
  14. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

Sun Vậy ko biết chương trình dạy ở ĐH Mở với MTCN có gì khác nhau không bác nhỉ ? :?
  15. heiz

heiz Mới đăng kí

chắc là mở thi nhờ trg khác xong lấy điểm thi đấy xét tuyển vào trường , hay thi sp nt tw như mình đi :)) kb tn nhưng thấy mn bảo k khó :D
  16. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

Hix, mình vẫn đang phân vân quá à, chả biết sao lun :(( mà nếu nó lấy kquả thi hộ trường khác thì mình thích thi nhờ trường naò cũng đc hả hay ntn vậy ? và điểm mỗi trg chấm mỗi khác mà nó xét điểm kiểu gì nhỉ ? mang bài vẽ của mimh về trường nó chấm sao ? :-?
  17. heiz

heiz Mới đăng kí

chệu :)) mình đã thi đâu mà b' . c hỏi các a.chị khóa trên xem , à mà năm nay kinh doanh công nghệ cũng tuyển khối H ngành thiết kế đồ họa đấy , có xịt thì vào đấy cũng đc :D
  18. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

Nv2 à c ? :D
  19. heiz

heiz Mới đăng kí

ukm , để nv2 thôi , chị mình bảo trg đấy lấy gv bên mtcn về dạy nên chất lg kp lo , mà ngành này thì qtrong gì = cấp , qt là trình độ thôi
  20. infinite7OVE

infinite7OVE Mới đăng kí

mà ngoài trường kinh doanh cn này ra thì ngành này còn những trường nào tuyển nv2 ko c nhỉ? :D

Ủng hộ diễn đàn