Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các bạn hướng dẫn mình đổ bóng với

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi HaiHuynh, 24/8/17.

Lượt xem: 1,427

1. HaiHuynh Thành viên cấp 1

các bạn hướng dẫn mình đổ bóng như 3 hình này với. Minh đang tập làm đổ bóng cắt 3 hình này ra làm lại. Nhưng mình làm đổ bóng ko dc thật. Làm sao để đổ bóng thật như trong hình gốc này vậy

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 24/8/17
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. HaiHuynh thích bài viết này
  3. hring

hring Thành viên cấp 1

trên youtube hướng dẫn đổ bóng cụ thể mà dễ làm mà, lên đây hỏi khó hướng dẫn, chỉ cần 2 3 bước là có thể làm được với pts rồi, quan trọng phải có tư duy không gian thì nhìn mới thật được
    HaiHuynhtranvan.muon thích bài viết này.
  4. ID 1808

ID 1808 Thành viên cấp 2

Cái này có 2 trường hợp hay gặp phải:
    1. Hình mình cần được chụp trên 1 nền nhiều chi tiết, ko tách bóng ra được thì phải tự vẽ bóng theo kinh nghiệm quan sát vật thể + tìm hiểu thêm (cái này làm nhiều sẽ biết cách).
    2. Hình mẫu bạn cần được chụp trên nền trắng, có bóng đẹp, rõ ràng ... (Mình sẽ hd th này). B-)B-)B-)
    Bước 1:
    • Nhân đôi hình đó lên thêm Layer nữa.
    • Chọn Layer nằm dưới và chuyển sang trắng đen = phím tắt Ctrl + U.
    • Chọn chế độ Blend màu là Multiply.

Bước 2:
    • Tách mẫu ra từ file đã nhân đôi cho nằm trên -> đến đây là bạn có thể thay màu nền SP theo ý rồi. Chỉnh thêm sáng tối cho Layer bóng theo ý.
    • Nếu muốn dùng cho những nền có texture, chi tiết or nền khác thì Layer bóng (trắng đen) bạn xóa bớt mảng trắng xung quang đi, để lại phần bóng thôi.
    -----------------------------------------------------------------------------
    File PSD cho bạn tham khảo:
    https://drive.google.com/file/d/0B67zJCYPZcD6YkZ3bXBmS0FBRmM/view?usp=sharing
    HaiHuynhtranvan.muon thích bài viết này.
  5. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@HaiHuynh : Bạn theo cách trên #4 thì là bóng đã có sẵn, gia công lại, thì dể luyện, nếu hình chưa có bóng gì cả, thì bạn phải quan sát tự chế lại bòng đó, và hok có quy tắt nào nói ra dc đâu, trước tiên, bạn phải tự luyện đổ bóng cho hính người, từ từ, đỗ bóng gì cũng dc hết.

Bạn tập luyện đổ bòng hình người dưới này trước nè, rùi sẽ luyện tiếp các thứ :

Chỉnh sửa lần cuối: 25/8/17
    HaiHuynh thích bài viết này
  6. HaiHuynh

HaiHuynh Thành viên cấp 1

Cám ơn các bạn
    tranvan.muon thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn