Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các bạn ơi cái này là pts hay là mình làm được vậy ai làm được share mình với

Chủ đề thuộc danh mục 'Nhờ vả làm ảnh' được đăng bởi MrNew, 23/8/13.

Lượt xem: 4,871

1. Laokame

Laokame Thành viên cấp 1

Mình thấy bạn V.Q.Mon đang cố cãi cùn để bảo vệ quan điểm cá nhân của bạn. Đọc kĩ câu hỏi của chủ thớt đi. Mình thấy bức hình như thế này hoàn toàn có thể dựng bằng pts k nhất thiết phải bắt bạn chủ thớt hiểu sai rằng muốn như vậy nhất định phải chụp phơi sáng rồi mới về xử lý hậu kì bằng pts. Bạn ấy chỉ muốn cách nào đó làm được như vậy, mình nghĩ cách nào dễ thì chỉ cho ngta làm.
    Bạn còn nói "bác thông cảm nhug7 còn đỡ hơn là fán PTS bác nhễ" k lẽ bạn k đủ trình để dựng 1 bức như này bằng pts? Vậy mà cũng lên đc thành viên cấp 2. THUA
    @Chủ thớt: bạn cứ kiếm stock về, cắt ghép, tẩy xóa sao cho phù hợp, blend màu lại 1 chút là được k cần phải chạy đi mua cái máy ảnh rồi về chạy đi chụp phơi sáng đâu.
    Vũ iSnipeMrNew thích bài viết này.
  2. Butterfly_Die

Butterfly_Die Thành viên cấp 2

Set thì được nhưng thực sự là rất khó khăn, mình đã thử và không làm được, không biết các pro thế nào, nhưng hình mình nhoè nhiều, và vẫn phải dùng pts hậu kì để xoá bóng lúc vẽ nữa, không set all được đâu ạ, V.Q.Mon :O
    Còn bác nguyễn huy bảo trong studio, không chụp ngoại cảnh và các tình huống khác nhau nhiều vì ánh sáng và bố cục trong studio là hoàn hảo rồi, nên có thể không biết một số thể loại khác, vụ này theo em bác nên bỏ qua, no war, mỗi người một lĩnh vực, bác so đo làm gì, bác cứ nghĩ ở ngoài họ chụp đẹp nhưng trong studio mình set chuẩn hơn họ nhiều, thế là ổn mà,... >:D<
    Mezzazzy thích bài viết này
  3. Butterfly_Die

Laokame bác phán quá chuẩn... ;)
    MrNew thích bài viết này
  4. thanks bác Butterfly_Die nhiều nha.....mình cũng rất muốn ra ngoài chụp như các bạn nhưng vì mình không có điều kiện...với lại mình chưa có kinh nghiệm ngoại cảnh nữa nên ko dám......
    Butterfly_Die thích bài viết này
  5. V.Q.Mon

V.Q.Mon Thành viên cấp 2

các bác nói thế thì e xin nhận :3 và rúc kinh nghiệm và học hỏi thêm ;;) e xin hết
    MrNew thích bài viết này
  6. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Hẳn là bạn nguyễn huy bảo chắc cũng chỉ cầm máy lên và bấm thôi chứ ko vọc vạch gì nhiều nhỉ! Kỹ thuật này khá là phổ biến mà! :v :v
    MrNew, Huỳnh Nhật HưngV.Q.Mon thích bài viết này.
  7. Butterfly_Die

Nhìn ảnh của bác nguyễn huy bảo
    chủ yếu là set trong studio, ánh sáng, bố cục đầy đủ, đẹp đẽ, rồi tách tách, xong rồi cắt ghép,... studio nó hơn mình ở chỗ điều kiện hoàn hảo rồi, chỉ việc bấm thôi mà bác Nguyễn Tất Thắng :like:
    Còn ra ngoài thì đơn giản lắm bác nguyễn huy bảo
    ạ, đơn giản nhất như em, 1 body, 1 kit 18-55 là đủ phóng tác lắm rồi, về vọc vạch hậu kì nữa, chứ cũng không nhất thiết ra ngoài là lỉnh kỉnh, balo, tripod, flash, hắt sáng, vài loại lens khác nhau, .. chúc bác thành công trong công việc, nhiếp ảnh mà thêm tí mưa nắng nó mới dạn dày chứ bác... :D
    MrNew thích bài viết này
  8. _DKnight_

_DKnight_ Thành viên cấp 2

Dự là thông số pic này là f8, Shutter speed: 5s, iso 100
    Về hậu kì thêm bằng Pts
    MrNew thích bài viết này
  9. báo cáo với bác Butterfly_Die và bác Nguyễn Tất Thắng ,thật ra ở studio thì về bố cục thì mình chưa xài đâu...miến sao nắm đc ánh sáng rồi chỉnh thông số cho súng mà bắn thôi.....còn xin thưa với bác Nguyễn Tất Thắng khi chụp sản phẩm thì bố cục của mình còn nắm kĩ hơn đó bác ah...chắc bác nào chụp tĩnh vật cũng phải biết rồi.....tùy sản phẩm và ngoại cảnh mà mình xắp xếp bố cục...đôi lúc còn phải biến thiên theo tỉ lệ vàng của chụp ảnh nữa....còn thêm cái ông "ánh sáng"nữa chụp sản phẩm thì ánh sáng cũng quan trọng không kem đâu bác.....nếu bác không tin thì bạn thử đem một cái ly rồi ra chụp thử xem....nói trước là mình không thách thức nhau đâu mà là để các bạn thông cảm cho mình.....chứ nói thật chụp như tấm ảnh chủ thớt mình chưa thử lần nào cả......
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  10. bác _DKnight_ ơi cho mình hỏi tí....iso như thế đủ để lên sáng không bác???tại mình thấy ban đêm mà iso thấp thế...còn tốc 5s thì ai mà chụp nổi vậy bác...mình thì tốc 30s thì chịu hông nổi rùi bác ơi
    MrNew thích bài viết này
  11. ZolWater

ZolWater Thành viên cấp 1

Để trả lời câu hỏi của thớt, em xin trả lời theo ý của em thì cả 2 cách đều được ạ. :D

Cá nhân em thì nghĩ ảnh này phơi :-? dĩ nhiên chuyện pts hậu kì là khó tránh khỏi :))

Bình thường nếu em phơi kiểu này em thường set ISO thấp nhất có thể, khẩu mở càng nhỏ càng tốt :-? thường em để tầm f20 f22 . Còn tốc thì em để BULB, cứ giữ đến khi vẽ xong thì thả =) sau đó tùy vào tốc độ vẽ + cữ ảnh đầu rồi áng chừng chỉnh các thông số còn lại cho phù hợp :D
    Ở trên em đọc thấy có bác nào đó nói là bị nhòe thì em nghĩ bác nên cắm cái chân (tripod) thật chắc, nếu được thì bác nên có thêm 1 cái điều khiển (remote) thì sẽ tránh được việc lúc bấm máy bác chạm vào máy khiến máy rung :D

bác có thể google "light painting photography" để xem thêm vì có nhiều ảnh bọn nó vẽ còn tởm hơn ảnh này nên em nghĩ hoàn toàn có thể sử dụng kĩ thuật chụp để vẽ :)

Còn dĩ nhiên cách trên khá phức tạp nên em nghĩ nếu chưa có kinh nghiệm và không có điều kiện thì nên dùng ptshop ạ ;) ptshop thì bác cứ google với những từ khóa dạng như "cách vẽ ánh sáng" hay "light painting photoshop tutorial" là ra thôi bác ^^ Cũng không khó lắm đâu ạ :D

Thân.
    MrNew thích bài viết này
  12. MrNew

MrNew Mới đăng kí

13. V.Q.Mon

V.Q.Mon Thành viên cấp 2

14. Ma Đình Thiệp

Ma Đình Thiệp Thành viên cấp 2

các bác bảo không phải PTS thì cho em hỏi cái thằng nó vẽ nên cái hình kia để chụp phơi sáng đang đứng ở đâu ạ, chẳng có nhẽ anh ý tàng hình, hya có người đứng ngoài nén cây pháo bông bay thành hình trái tim kia :)) chỉ mới biết đến 2 chữ phơi sáng trên lý thuyết mà phán như đúng rồi :))
  15. Vũ iSnipe

Vũ iSnipe Thành viên cấp 2

Ma Đình Thiệp thời gian phơi đủ lâu là người cầm vẽ cái đó mờ đi rồi bác :)

còn muốn chắc ăn hơn nữa thì phơi sáng 2 tấm thông số y chang nhau, sau đó về đặt 2 layer chồng lên nhau muốn xoá cái gì thì xoá :)

và dĩ nhiên ảnh này là ảnh cưới, chụp về phải hậu kỳ lại rồi nên mới lên đc ntn

nguyễn huy bảo chụp phơi sáng người ta thường dùng chân máy (tripod) bác àh, thế nên chụp 5s 30s hay mấy trăm giây cũng đc, ko sợ rung, chỉ có điều nếu chụp trên 30s bác phải có remote bấm :D
    ZolWater, V.Q.MonMa Đình Thiệp thích bài viết này.
  16. Ma Đình Thiệp

Ma Đình Thiệp Thành viên cấp 2

Vũ iSnipe t cũng biết là chụp phơi sáng nhưng có người bảo ko PTS thì là.... :))
    Vũ iSnipe thích bài viết này
  17. tuanna2704

tuanna2704 Mới đăng kí

theo mình thì không pts
    V.Q.MonMa Đình Thiệp thích bài viết này.
  18. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Xai Trính Tã thích bài viết này
  19. Odin Kamera

Odin Kamera Thành viên cấp 2

Xếp gạch ngồi xem đụng xe :v
    Chủ đề này xôm thật.
  20. Rồngcon_Nôbita

Rồngcon_Nôbita Thành viên cấp 1

Mình chụp kiểu này roy!!! Xoá thằng đằng sau cũng dễ àh hok có khó lắm!!! cái mà mấy bạn thấy mờ mờ hok fải thằng đang đi đâu!!! do ánh sáng tản ra nên ng ta hok xóa đó thôi

Ủng hộ diễn đàn