Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các bạn thường blend màu theo style nào

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi MrVit, 20/6/12.

Lượt xem: 4,534

1. MrVit Thành viên cấp 1

Hnay làm 1 bài test cho mọi người tham khảo về style khi làm ảnh.
    thường thì mình làm 1 bức ảnh thì bước đầu tiên sẽ lên tone màu chủ đạo của pic bằng Lightroom
    sau đó chuyển qua PTS sửa khuyết điểm với ám mẫu. rồi xuất file thành phẩm.
    Cùng chia sẻ rồi rút kinh nghiệm vui vẻ cho nhau nào :x

...
  2. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Anh cho vào Camera Raw cân và lọc qua cháy sáng đã. cho vào PTS chỉnh vùng da sáng/tối quá. Lưu ra file JPG rồi add vào LR, kéo kéo thả thả rồi lại qua PTS. Nói chung vẫn là tùy stock mà cần sự cầu kỳ như nào :D
    Vũ iSnipeSilent thích bài viết này.
  3. NhanPhoto

NhanPhoto Cựu quản trị

mình thường chọn tone chủ đạo của bức ảnh để blend thôi..^^ còn không thì blend theo màu mà mình thích là nâu vàng và xanh đậm..;))
  4. MrVit

MrVit Thành viên cấp 1

e chưa đc xài CR bao h :(
    timmy_nguyen thích bài viết này
  5. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Còn chần chừ gì nữa, cứu ảnh cháy và tối là ở cái ấy đấy. Xong mới can thiệp layer. Về cơ bản thì nó như kiểu sửa lỗi do chụp, làm cho stock chuẩn hơn. Cho vào CR mà không cứu được thì xác định đến gần 90% là không nên cố sửa ảnh ấy làm gì :P mất thời gian mà chưa chắc đã đạt hiệu quả
  6. MrVit

MrVit Thành viên cấp 1

e ko biết cài =)))))))
  7. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

SMod ơi là Smod :(
  8. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

ông Timmy chơi text màu hồng sến vãi lúa :|
  9. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Ph.D spam à @@
  10. MrVit

MrVit Thành viên cấp 1

Có phải Smod là cái j cũng phải biết đâu mà :"> Dần dần rồi bổ túc thêm chứ :">
  11. Timap

Timap Thành viên cấp 2

thấy bà con hay blend màu vàng vàng thiếu sức sống :-s mình là cứ tươi sáng,màu nào ra màu đấy là đẹp nhất. toàn xài LR. còn vụ ảnh cháy thì chả bao giờ chụp cháy :)) trừ khi mẫu vs bg chênh sáng quá ko tránh đc.
  12. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Thì bất khả kháng, có pphair cố dể cháy đâu, chụp ngược sáng dễ tối mặt mẫu mà :D sài LR thì nếu blend những màu lạ sẽ bị ám vào da mẫu rất nà kinh :-
  13. NhanPhoto

NhanPhoto Cựu quản trị

chênh sáng giữa Bg và mẫu quá thì em đo sáng giảm đi 1 stop hay 2 stop tùy dk rồi về nhà dùng camera raw kéo lại sau..:)
  14. MrVit

MrVit Thành viên cấp 1

mình là ông thần về ám màu :">
  15. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

^:)^ 50 char
  16. nhimdarin

nhimdarin Thành viên cấp 1

công nhận !!! =)) đến em còn ko dùng màu hồng, anh thím quá đấy Timmy ạh 8-}

p/s cho đỡ mang tiếng spam ;)) : lightroom là phần mềm chỉnh màu ảnh ạh ??? bt mềnh toàn dùng PS toàn tập :)) camera raw chỉ chỉnh mỗi file raw hay cả jpg ,...blah blah cũng đc nhỉa :-? chưa thử cả 2 :-B
    Ph.D thích bài viết này
  17. leo1903

leo1903 Thành viên cấp 1

mình có theo dõi các tutorial blend của mấy bạn trong Vietdesigner, theo mình cảm nhận là mỗi người có 1 cách blend riêng ai cũng có nét nổi bật của ai hết. vậy mấy bạn có kinh nghiệm hay lời khuyên chung nào khi vừa nhìn vào bức ảnh mình biết phải làm gì đầu tiên không /:) thanks first
  18. Timap

Timap Thành viên cấp 2

trước khi làm màu thì làm cho nó ra 1 cái ảnh cái đã :| đúng sáng,nét,màu nào ra màu đó,ko noise. Xong rồi mới tính đến chuyện blend màu.mà thấy nhiều bạn ko cần biết ảnh thế nào cứ nhè cái màu vàng vàng mà đổ vô.vd ảnh cưới mà đổ cái màu đó vô thì khách nó chửi vô mặt cho :-s
    leo1903 thích bài viết này
  19. ball_fly103

ball_fly103 Mới đăng kí

Theo mình nghĩ là do chưa biết gì cả mà có Tut nên cứ học theo, rốt cuộc blend chẳng ra cái gì cả, có cái nào hướng dẫn từ từ ảnh màu nào thì blend theo kiểu nào ko nhỉ?dạng như chưa học bò lo học chảy ấy.
    ^^ forum ko có gõ tiếng việt tự động ta?
  20. leo1903

leo1903 Thành viên cấp 1

hì hì đúng òi hông biết có mod nào pro về blend hay kiến thức căn bản về blend chỉ giáo hông :) thanks first

Ủng hộ diễn đàn