Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các cụ giúp em về thẩm định Logo với

Chủ đề thuộc danh mục 'Thảo luận - Tài liệu tham khảo' được đăng bởi LuJongZ, 5/10/16.

Lượt xem: 7,739

1. LuJongZ Mới đăng kí

Kể là thế này, công ty bên em mới thành lập. Một chị kế toán tự tay thiết kế logo rồi ban lãnh đạo duyệt cũng như là đăng ký.
    À công ty em làm về sơn nhé.
    Rồi em tới làm việc. Phụ trách mảng thương hiệu ở đây. Em giải thích xùi bọt mép rồi những họ vẫn cho rằng không chính xác.

Bên trái là logo chị kế toán làm
    Em phân tích đại loại 5 lỗi như sau:
    1. Lỗi xu hướng ( Logo có chân thường xuất hiện ở các công ty lâu đời, họ không muốn thay đổi do hình ảnh của họ quá quen thuộc với người xử dụng, và họ là công ty lớn như SONY, TOTO...)
    2. Lỗi hình gai nhọn trong chữ O gây cảm giác bất an, không an toàn.
    3. Lỗi lặp hình từ phần biểu tượng tới phần hình
    4. Logo không liên quan tới sản phẩm
    5. Tổng thể 4 cái trên -> logo không hoàn chỉnh. Khó làm thương hiệu.

Bên phải logo em làm:
    Có phần giải thích hình ảnh rõ ràng

Các bác giúp em với.
    Nhất định không chịu thay đổi phong cách. Cái này ảnh hưởng trực tiếp đến em, vì mai mốt em quản lý thương hiệu nó so sánh với các đối thủ khác thì rõ ràng không ra gì rồi :(
    ------
    Không phải em kém biện luận. Chỉ với lý do là công ty khác nó cũng vậy. Mất tiền đăng ký rồi mà logo cũ có xấu đâu :((
    Lại so sánh với Logo Hải Hà, Viettel, Vinamilk nữa T_T

Cảm ơn các bác!

...
    Phạm Hữu DưTrungg thích bài viết này.
  2. Nighter

Nighter Thành viên cấp 3

bên phải đẹp hơn, hợp lý hơn, ổn hơn về mọi mặt
    duy có cái giọt sơn đỏ ở giữa thì hơi kì, mình nhìn vào liên tưởng tới máu @@
    nên chuyển thành chấm tròn đỏ, bỏ border trắng, bỏ giọt chảy xuống
  3. Trungg

Trungg Thành viên cấp 2

đồng cảm :(
    LuJongZ thích bài viết này
  4. LuJongZ

LuJongZ Mới đăng kí

Nighter cụ xem phần diễn giải chưa?
  5. bdesign

bdesign Banned

Có cụ đây, kha kha. Nay thấy cháu làm như bên phải, cụ rất tạm hài lòng, vì cháu phụ trách Branding mà lại còn biết làm logo và biện luận giải thích cho mình, thì cụ khá là hài lòng đấy. Nay nhân tiện mát giời, cụ có vài ý góp thêm như sau: Logo của cháu rõ ràng hơn đứt của con kế toán (mặt trăng lưỡi liềm của nó trông như cờ Thổ Nhĩ Kỳ hay cờ IS, thôi con này ngu không chấp). Nay của cháu đã gần đạt đến tuyệt vời, nhưng sẽ tuyệt vời hơn nếu cháu quan tâm đến những điều cụ sẽ nói sau đây:

- Chữ K có hình rất đẹp, vì thế cháu nên tận dụng toàn bộ, chớ nên ngoắc nó lên thành ra chữ O. Các chữ cái KOTO cũng toàn chữ đẹp mà dễ làm, nên cháu không nên cách điệu chữ nào. Cháu nên để ý đến hai chữ O, sao cháu không biến nó thành 2 hình tròn nắp thùng sơn, chỉ đơn giản gồm hai màu tươi sáng hình tròn? Vậy là các chữ K-O-T-O sẽ để nguyên, chỉ biến 2 chữ O thành 2 màu, thế có tốt hơn chăng?

- Nếu cháu muốn kết hợp với chữ PAINT, thì nên tách biệt hẳn ra, bằng cách cho font chữ KOTO blod hơn nữa (thậm chí là heavy), còn chữ PAINT thì thật mảnh (Light, Ultra). và nên giãn cách một tí, giờ dính nhau quá. Hoặc cháu để 2 font bằng nhau, nhưng tách bằng màu, ví dụ chữ KOTO có 4 màu, còn PAINT thì màu Gray.

Ý cụ là như thế cháu nhé. Có gì cháu sửa các cụ xem. Nghe theo các cụ già thì không bao giờ thiệt cả.
  6. LuJongZ

LuJongZ Mới đăng kí

bdesign cụ phân tích khá hay nhưng nhà cháu thấy chưa hợp lý.
    Ý nhà cháu đây muốn kết hợp bản sắc Nhật và logo sản phẩm. Về sau nhà cháu tính làm video hiệu ứng đổ lon sơn từ cái tròn tròn đỏ đỏ ý ạ. Đổ hết màu sẽ biến logo từ dạng âm bản -> dương bản ạ.
    Đại khái nhà cháu hài lòng về logo. Nhà cháu chỉ mong cụ đưa thêm thông tin về phản biện giữa 2 logo thôi ạ.
    Còn cụ thích giao lưu về Branding cứ alo cho nhà cháu. Cafe cháu bao :))
    bdesign thích bài viết này
  7. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Mình thì thấy logo của bạn nó giống hãng bánh hơn là sơn, đấy là phần text nhé.
    Còn về cái hình lọ sơn đổ, thật sự nó giống cái "local icon" hơn là hình lọ sơn đổ.
    Mình vẫn thích mẫu logo bên trái hơn. Chỉ cần sửa lại cái hình trăng lưỡi liềm đi là đẹp.

Đấy là đánh giá riêng của mình :) Có gì gai mắt thông cảm.
  8. bdesign

bdesign Banned

bdesign cụ phân tích khá hay nhưng nhà cháu thấy chưa hợp lý.
    Ý nhà cháu đây muốn kết hợp bản sắc Nhật và logo sản phẩm. Về sau nhà cháu tính làm video hiệu ứng đổ lon sơn từ cái tròn tròn đỏ đỏ ý ạ. Đổ hết màu sẽ biến logo từ dạng âm bản -> dương bản ạ.
    Đại khái nhà cháu hài lòng về logo. Nhà cháu chỉ mong cụ đưa thêm thông tin về phản biện giữa 2 logo thôi ạ.

Kha kha, cụ khá hài lòng với bản lĩnh của cháu, bị chê mà không bối rối nghi ngờ khả năng của chính mình. Nay cụ ra tuyên bố ủng hộ cháu làm theo cách của cháu, cũng là 1 ý hay. Còn so giữa logo của con kia và của cháu thì rõ là cháu ăn thịt nó rồi. Trăng lưỡi liềm không thấy có nghĩa gì với sơn cả, và font có chân thì không phù hợp.
  9. LuJongZ

LuJongZ Mới đăng kí

ducuong233 đọc phần trả lời của cụ em biết cụ là chỉ biết về local roài.
    Cứ tròn trĩnh bụ bẫm là bánh sao cụ.
    bdesign đoán được phần nào ý đồ gài của cụ rồi. Thông cảm cho nhà cháu. Cái gì sai nhà cháu nhận. Cái gì đúng phải bảo vệ. Bảo vệ tới lúc người ta chỉ ra cái sai đó là đúng thì mới cam chịu.
  10. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

LuJongZ chuyên App nên bị bệnh nghề nghiệp ý mà :))
  11. trunghieudesigner

trunghieudesigner Thành viên cấp 2

bdesign chuẩn bị rượu đi các cụ họp
  12. Bát Nhã

Bát Nhã Thành viên cấp 2

Nhìn giống máu chảy ..... cảm giác bất an, không an toàn :D
  13. PanDa2010

PanDa2010 Thành viên cấp 1

Logo của bạn nhìn cũng OK
    Nhưng phần giọt sơn trong chữ O đầu tiên có ý tưởng mà làm không tới nên nhìn rất chán.
    Về 5 cái lỗi của Logo bên cạnh mình cũng có chút ý kiến cá nhân như sau:
    - Lỗi 1: Theo mình ko nên thiết kế logo theo xu hướng. Nên logo thiết kế ko theo xu hướng cũng ko sao, miễn là đẹp và ý nghĩa.
    - Lỗi 2: Đúng, nhưng bản thân logo của bạn phần giọt sơn cũng tạo ra gai nhọn chọc vào cả phần chữ bên dưới, hơn nữa còn màu đỏ. Đoạn này còn fail hơn cả logo của bạn kế toán kia.
    - Lỗi 3: Lỗi này bạn nhận xét đúng.
    Thực ra phần lục giác có thể tính là logo còn phần chữ là logo rút gọn (giống như Logo Nike có thể sử dụng phần hình hoặc cả chữ cả hình)
    - Lỗi 4: Cả hai logo đều không liên quan đến sơn (nếu bạn nói logo của bạn có hình giọt sơn thì mình xin lỗi là mình ko thấy giống. Nếu bạn ko ném hết phần hướng dẫn lên thì chắc cũng ko ai nhìn ra được)
    - Làm thương hiệu thì logo đẹp hay xấu chỉ là 1 phần nhỏ thôi.
    Trình độ mình cũng còi chém vớ vẩn cho vui thôi ko có ý chê bai dạy dỗ gì đâu nhé.
  14. thirteen

thirteen Thành viên cấp 1

cá nhân mình lại thích logo của chị kế toán, chỉnh lại chữ O cuối nữa có khi lại hay
  15. LuJongZ

LuJongZ Mới đăng kí

Cảm ơn các cụ góp ý.
    Là người làm, và là người bảo vệ thiết kế của mình.
    Nhưng các cụ lạc đàn rồi.
    Bát Nhã : Thí chủ nhìn ra máu chảy thì là người xem phim kinh dị nhiều và ám ảnh phết nhỉ :))
    PanDa2010 : cụ chỉ cho nhà cháu xem có logo phần nào là gai góc? Cụ zoom to nhìn hộ cái nhé. Về vấn đề phát triển thương hiệu nên nhà cháu không dừng lại ở thiết kế trong logo. Về phần màu sắc nhà cháu lấy thẳng color của thằng Japan. Còn về phần hình thì nhà cháu không muốn nói nữa.
    Cụ bảo làm thương hiệu logo xấu đẹp không quan trọng thì nhà cháu cũng vái 3 lậy. Chính vì xấu hay đẹp rất nhiều công ty lớn đang dần thay đổi. Những công ty không thay đổi như Sony, TOTO phụ thuộc vào yếu tố lịch sử và yếu tố nhận diện. Họ không thích thay đổi, còn họ thay đổi tin chắc họ sẽ gặt nhiều điều thú vị hơn. VD như Microsoft, Google, acb, anz...
    Cụ chém gió làm ơn định hướng đúng giùm em, em cũng chỉ bảo vệ sản phẩm mình, thấy cụ nhận xét vậy nên phản biện lại.
    Cảm ơn cụ đã ghi rất nhiều.
    thirteen đơn giản cụ thích thôi. Người như cụ em gặp nhiều rồi.
    ------------------
    Update :
    Tình hình em đàn phán Logo chị kế toán về làm logo công ty. 1 công ty có rất nhiều nhãn hiệu. Logo em làm sẽ đăng ký nhãn hiệu cho sơn của đợt này của em.
    Cảm ơn các cụ đã theo dõi.
  16. PanDa2010

PanDa2010 Thành viên cấp 1

Bảo vệ sản phẩm mình làm ra là bản lĩnh của designer. Nhưng đôi khi phải biết lắng nghe bạn ạ. Sản phẩm của bạn làm nên khi nhận xét bạn không có được cái nhìn tổng quát như người khác.
    Mình đếm sơ có 8 người comment về sản phẩm của bạn, ngoài những comment bâng quơ, có 5 ý kiến nhận có cùng quan điểm về phần cách điệu chữ O (nhất là bdesign. Bạn này nhận xét phũ nhưng mình thấy rất có kiến thức về chuyên môn)
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/10/16
  17. LuJongZ

LuJongZ Mới đăng kí

PanDa2010 à. Mình là người luôn lắng nghe. Nhưng những điều bạn nói hoặc những người khác nói mình chưa thấy thuyết phục. Cụ bdesign đưa ra ý tưởng đó khá hay, mình sẽ suy nghĩ về theo kiểu đó, nhưng chắc chắn không phải lúc này. Công ty nhà cháu sang tuần ra mắt sản phẩm. Đặt logo vào là biết ngay. Cụ cứ thử nghĩ mặc áo comple rồi mặc sịp đi dép tông xem.
    // Không yêu đừng nói lời cay đắng. Các cụ bảo em cùn cũng được.
  18. Vũ_Minh

Vũ_Minh Thành viên cấp 2

Nổi niềm chung :) Ý kiến của mình:
    + Đương nhiên logo bạn tốt hơn, còn logo của chị kế toán thì mình không chấp nhận dc.
    + Mình cũng đồng quan điểm với một số bạn là giọt sơn của bạn thể hiện chưa tới và có phần sắc bén.
    + Font chữ theo phía sau chưa đẹp.
    Đó chỉ là quan điểm của mình thôi.
    minhthao051189 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn