Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các Pro bao bì vào đây cho em hỏi vài vấn đề

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi luongnx93, 21/7/16.

Lượt xem: 11,657

1. luongnx93 Thành viên cấp 2

Em muốn hỏi là bên ngành bao bì nhựa kỹ thuật in ống đồng là như thế nào, cách bình file in ống đồng, em nghe nói nó phải tách từng màu riêng ra thì phải thế thì như gradient hoặc hình bitmap thì tách thế nào, vả lại pro nào kinh nghiệm mảng này xin chia sẻ vài điều và cho em bái sư với :D

...
  2. luongnx93

luongnx93 Thành viên cấp 2

3. luongnx93

4. luongnx93

UP cho em với các bác ơi
  5. r0c0i

r0c0i Thành viên cấp 1

luongnx93 thích bài viết này
  6. ducuong233

ducuong233 Thành viên cấp 4

Ngày trước thì nhà em làm về in dép và in tranh lưới.
    mỗi 1 tấm nó được lên mầu bởi nhiều khuôn, mỗi khuôn 1 mầu riêng.
    Còn như cụ nói thì em ko biết họ có in như vậy không -_-
  7. luongnx93

ducuong233 chắc cõ lẽ cũng vậy bác ạ, em nghĩ nó cũng tách ra mỗi trục in một màu
  8. ducuong233

À, mình còn biết 1 loại in kiểu này nữa.
    Đó là người ta in thành phẩm lên mặt của lớp nilon.
    Sau đó lớp nilon này được dán vào sản phẩm rồi qua lò hấp, từ lò hấp ra máy cán gần như chất liệu không thay đổi mà chỉ in có 1 lần không bong tróc được :D

Cái này thì em biết bởi có chơi ông anh bên Đông Anh chuyên in mũ bảo hiểm.
  9. luongnx93

cái đó gọi là in gì bác, nghe hiện đại vậy:D
  10. ducuong233

Thực ra nó cũng chẳng phải là in, nó chỉ in ở công đoạn in lên mặt nilon thoai :(
    Cái này không phải trong nghề, nhưng được đi xem rồi.
  11. luongnx93

12. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Kings bác vào giải thích kỹ thuật in ống đồng này :))
  13. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

4 trục - > CMYK. Được khắc CNC khuôn âm , có thể tùy chỉnh độ dày của mực , công nghệ tốt nhất trong ngành in , tốc độ cực nhanh -> Chi phí cao, 4 trục -> 120 củ =)) =))
  14. luongnx93

4 trục 120 củ , thế mỗi màu 1 trjc hả bác, thế co cái file tạc ra 10 màu mỗi màu 1 trục là 300 củ hả :O
  15. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Trong in offset có 4 bản kẽm <=> C M Y K thì bên ống đồng cũng vậy. 1 Trục ống được khắc bằng CNC (Khắc tia laser) chính xác 99,9% bởi vậy chi phí mới cao. Trước khi in bạn phải hỏi nhà in ống này chạy được bao nhiêu lần , nếu ích so với sl bạn yêu cầu bạn phải khắc 2 ống để tiết kiệm thời gian =))z
  16. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

À nếu bạn in ít thì bạn ko nên in ống đồng , in lexo đi :)) :)) (Đừng lấy tên lửa ra bắn con kiến !).
  17. luongnx93

Em hỏi vấn đề khác cơ mà bác
  18. BíĐỏ

BíĐỏ Thành viên cấp 3

Lên google nguyên lý hoạt động của in ống đồng. Tất nhiên là tách 4 màu rồi khi tách xong đồng thời mình TRAM hóa luôn, bạn ko phải lo về phần chuyển sắc. :)) (tách màu ở đây ko phải là tách trên PTS , AI or Corel ) Soft RIP chuyên tách màu =))z =))z
  19. luongnx93

oze thanh bác, em khá mờ về phần này..:like::like:
  20. Anh Design

Anh Design Thành viên cấp 2

1 trục ống đồng (~ 1 màu C) khắc loại A có 3tr mấy, bảo hành 1 năm chạy bao nhiêu lần cũng được tùy theo sức của khách hàng. 1 trục 50tr ai mà khắc, chưa kể giá số lượng bao bì (tính theo m2 hoặc túi rời) :-/:-/:-/

Ủng hộ diễn đàn