Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Các thành viên trên diễn đàn có ai quan tâm đến thiết kế web không?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 18/8/12.

?

Bạn có thích vọc web không?

1. 34 vote(s)
    85.0%
  2. Không

6 vote(s)
    15.0%

Lượt xem: 5,057

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Mình thấy hình như đa phần các bạn đăng ký trên diễn đàn designer Việt Nam đa phần là quan tâm nhiều đến Photoshop thôi nhỉ....Ngày xưa mình cũng chỉ biết mỗi Photoshop, rồi sau này thi đại học thì lại đăng ký ngành tiếng Anh, chẳng liên quan gì đến IT. Sau này ra trường tự nhiên lại mò mẫm làm web và mê luôn từ lúc nào ko hay :D

Lúc còn là sinh viên, mình có suy nghĩ là sau khi ra trường sẽ học thêm 1 khóa đồ họa là đủ, sau này có thể kiếm cơm với nó nhưng bạn mình có nói là nên học thêm code cơ bản như HTML hay CSS thì sau này mới có nhiều cơ hội hơn đối với công việc của 1 designer. Mặc dù lúc đó mình chẳng biết tí tẹo gì về code hay cách để tạo ra 1 trang web là như thế nào cả. Và nghĩ là sẽ cực kỳ khó khăn để có thể học thiết kế web.

Nhưng rồi 1 lần tình cờ vọc thử trang blogspot, đây cũng chỉ là 1 dạng blog thôi, nhưng đây là dịch vụ blog của gã khổng lồ Google, với dịch vụ blog này bạn có thể hoàn toàn tùy biến nó trở thành 1 website chuyên nghiệp, và tất nhiên là hoàn toàn miễn phí, việc bạn phải cần là mua 1 tên miền riêng cho nó, còn ko thì chấp nhận dùng tên miền mặc định username.blogspot.com. Và trong quá trình đó mình đã làm quen với code HTML và CSS, thực sự thì cho đến thời điểm này mình cũng chỉ biết sơ sơ thôi, đủ xài :D

Và hiện giờ mình đang sử dụng nền tảng khác dành cho website chính thức của chúng ta: http://vietdesigner.net/
    Và bây giờ là tiếp tục 1 nền tảng hoàn toàn khác nữa, đó là nền tảng diễn đàn Xenforo, nơi mà chúng ta chém gió hằng ngày đây :)

Ở topic này mình chỉ muốn nói sơ qua là Thiết kế web thực sự là 1 lĩnh vực thú vị và vô cùng cần thiết nếu như bạn muốn định hướng trở thành 1 designer chuyên nghiệp, bài viết này hoàn toàn ko thừa đúng ko nào? Vì diễn đàn chúng ta mang tên Diễn đàn Designer Việt Nam mà :>

Quan niệm của mình là 1 designer chuyên nghiệp thì cần phải năng động và có vốn hiểu biết rộng, ngoài khả năng design tốt ra bạn còn phải biết thêm nhiều lĩnh vực khác, đó là thiết kế web, khả năng vẽ và quan trọng ko kém đó chính là PR bản thân (khả năng marketing tốt).

Nhưng trong giới hạn của topic này, mình chỉ muốn nói đến lĩnh vực Thiết kế web, mong là sau khi đọc những dòng chia sẻ này mình hi vọng các bạn sẽ có thêm định hướng. Vì mình vẫn còn mất nhiều thời gian để hoàn thiện diễn đàn, cho nên trước mắt mình ko chia sẻ được nhiều bài viết liên quan đến web. Sẽ cố gắng hoàn thành sớm và cho ra những bài viết về web, đặc biệt là về Mã nguồn mở (Wordpress, Joomla, Opencart), và mã nguồn diễn đàn, kể cả Blogspot nữa,...Rất rất nhiều điều phải học :)

...
    TONE.Rs, David Lưu, Đoàn_Whinny7 người khác thích bài viết này.
  2. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Em cũng mê về khoảng này nhưng còn ngu nhìu cái. vẫn đi đủ chỗ để đọc :)). Mà 1 mình anh quản lý nhiều trang ghê, hâm mộ ế :x. Mà anh có thể chia sẻ kinh nghiệm của a vs mọi người hok, ví dụ như nên bắt đầu như thế nào, tìm kiếm template ở đâu chẳng hạn
  3. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Phải năng động và cần cù chịu khó thì sau này mới mong kiếm ra tiền để cưới vợ chứ :)) Nói chung là trên cái thế giới internet mênh mông bao la này còn rất rất rất nhiều điều ta phải học hỏi và trau dồi kiến thức :x
  4. manhduc384

manhduc384 Thành viên cấp 2

1. xác định mình sẽ dùng source nào ~> wordpress
    2. Xác định nội dung web mình thế nào ~> cách bố trí các mục ~> tìm template
    3. Tìm template bằng cách dò trên mạng ~>wplocker.com (chuyên về wp skin premium MIỄN PHÍ :-$)

Nói hơi cộc lốc bạn #1 thông cảm :">. Nhưng với mình thì đúng là như vậy :">
  5. Phạm Hữu Dư

Nó đó! Wordpress là mã nguồn mở thông dụng nhất hiện nay, hầu hết các website lớn đều sử dụng nó! Ko khó để sử dụng nó :D

Và tất nhiên là muốn dùng wordpress thì phải có theme wordpress (nếu ko muốn dùng theme mặc định), lên Google thì ra 1 đống :D
  6. snowpjece

snowpjece Cựu quản trị

chắc phải sách tập vở qua bác Dư thôi, học kỳ vừa rồi rớt môn Thiết kế Web. =.=!.8->
  7. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

nghiêng về thiết kế Web Service với ASP.Net

đa số các trang lớn đều sử dụng ASP ;)
  8. Phạm Hữu Dư

Cũng chỉ biết qua loa kiểu như nói tiếng Anh mà chỉ nói đc tiếng bồi ấy, đủ xài thôi, học hỏi đc gì đâu :))

Mấy cái đó thuộc chuyên môn cao và ko phổ biến ra cộng động đc, cho nên sẽ gây khó khăn cho những ai muốn sở hữu 1 trang web :D
    Dung Jin thích bài viết này
  9. thanh_rossi

thanh_rossi Thành viên cấp 2

ASp hầu như phải đi kèm các dịch vụ của microsoft mình thì thích mã nguồn mở vì nó tự do,ko mất tiền và đơn giản thích làm nhiều hơn thế nữa
  10. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

bạn có đi ăn cơm, xài điện, hay xài net miễn phí ngày nào ko? :D

ASP chỉ cần sử dụng host có hỗ trợ, code chắc ko hơn j PHP

mã nguồn mở, nhẹ tương đương như PHP (và các framework) nhưng bảo mật cao hơn và chặt chẽ hơn thì có JSP đấy ;)

PHP và MySQL nhẹ thật nhưng lỗi nhìu lắm =.=
  11. thanh_rossi

thanh_rossi Thành viên cấp 2

Bác dùng ASP thế có dùng win ,ms office , có bản quyền ko ?
  12. Người tình của gió

Người tình của gió Thành viên cấp 2

đọc cmt
    HCL luôn ;))
  13. HoangPigg

HoangPigg Thành viên cấp 2

Bookmark :D
  14. trungsuper

trungsuper Mới đăng kí

cái thiết kế web này phải công nhận là rất hấp dẫn! :D...nhất là lúc code CSS, HTML,Javascript,... mà ra dc như ý thì cảm giác rất là sướng! :">..tiếc là kiến thức về nó chỉ mới sơ sơ thôi..vẫn đang tiếp tục "ngâm cứu" ^^"
  15. Anonymous

Anonymous Thành viên cấp 2

muốn học lắm #1 ha :)) Khổ nỗi bắt đầu từ số 0 - bây giờ thì làm sao ?????
  16. pitlamgi

pitlamgi Banned

em mới biết đến Html thôi :D Cũng nghịch ngợm và có sản phẩm riêng từ 2 năm trước nhưng mà phải đi Lính giờ mới ra và cũng đã có 1 sản phẩm mới :)
    Nói chung là cái này hay nhưng mà suốt ngày code cũng khá là đau đầu :)
  17. amorous2k7

amorous2k7 Thành viên cấp 3

Có em...
  18. Mr.AnhStyle

Mr.AnhStyle Thành viên cấp 2

1 slot web design :D
  19. TiTa Funny Love

TiTa Funny Love Mới đăng kí

Em là đam mê luôn chứ không phải thích...mà tới giờ em vẫn còn mù mờ về cái ngành này quá. Không biết học từ đâu, học ở đâu, học thì gọi nó chuyên ngành gì, học cái gì thì mới có thể làm web, nên học ngôn ngữ gì... Haizz, trước ngưỡng cửa đại học mà em vẫn không chọn được chuyên ngành gì để sau này làm nghề thiết kế web
  20. boyplay

boyplay Thành viên cấp 3

Hiện tại thì mình đang đi học lập trình nhưng khổ nỗi lại ngu, lập trình web thì lại là asp nên ngu thêm tập 2 :)). cuối cùng cái gì cũng bik nhưng hỏi làm đc thế nào thì pó tay =)). Riết thấy tự học còn khỏe hơn là đi học ở trường :|. Mờ a Dư mốt share dần dần hết đồ chơi nha a, a bik gì thì truyền đạt lại cho đàn e vs :D

Ủng hộ diễn đàn