Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách add font chữ vào Photoshop CC2017 cho máy Macbook

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Lê Minh Thànhh, 21/3/18.

Lượt xem: 11,734

1. Lê Minh Thànhh Mới đăng kí

Chào các bác ạ.

Em có một việc muốn nhờ các bác.

Em dùng Photoshop CC2017 trên macbook và đang có nhiều font chữ đẹp muốn add vào photoshop này. Bác nào có thể chỉ giúp em cách add được không ạ? Em xin cảm ơn :(

...
  2. thanhvienvipo

thanhvienvipo Mới đăng kí

mình còn bị viết không được chữ tiếng việt cơ
  3. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Mình chưa sài qua Mac book, nhưng mà, vẫn là biết kỷ thuật căn bản, là chuột phải, xem có mục nào là cài fonts đó, vào máy, thì cứ cài.

máy Mac thì sài font chuyên về Open Type, là ngon, còn những fonts true type, minh chưa biết thế nào, bạn lọc ra font Open Type, là sài dc.

@thanhvienvipo: Mình chưa sài qua máy MAC, mà trang unikey, mình thấy, dưới kia, có hàng chữ cho máy MAC, chắc là bạn thử xem, nó là bộ gõ tiếng Việt đó (đoán sơ sơ, là nó, he he ! :))).

http://www.unikey.org/bdownload.php
    thanhvienvipo thích bài viết này
  4. James B. Nguyen

James B. Nguyen Thành viên cấp 1

5. Lê Minh Thànhh

Lê Minh Thànhh Mới đăng kí

Các bác hiểu sai ý em rồi. Ý em là add text vs typo vào trong phần mềm adobephotoshop CC2017 cơ ạ
  6. James B. Nguyen

James B. Nguyen Thành viên cấp 1

Máy Mac cài bao nhiêu font thì các phần mềm có dùng để đánh text đều dùng được tất cả font chữ đã được cài
    tranvan.muon thích bài viết này
  7. tranvan.muon

@Lê Minh Thànhh : Vì e nói khó hiểu quá, e muốn nói câu nào dưới này vậy ?

1. e có cài xong font, mà Photoshop 2017 hok thấy font đó hả ?

2. Mac Photoshop hok có mục Type text hả ?

3. Gõ fonts Arial dc hok ?

4. type text dc, mà hok gõ dc dấu tiếng Việt hả ?

5. Nói số mấy, trong 3 câu trên vậy ? khó hiểu quá nhĩ ?

6. là bị chuyện gì ? khó hiểu quá, chụp màn hình lên xem thử, có mục Type text hok ? có mục chọn Fonts, đổi font hok ? ! :))

7. Add font là gì vầy, cài Install font đó là xong, chứ Add font gì vậy ?
    Chỉnh sửa lần cuối: 22/3/18
  8. Lê Minh Thànhh

tranvan.muon ý em là em muốn gõ mấy font chữ đẹp đẹp chèn vào ảnh ý. Nhưng không biết chèn font vào photoshop CC2017 ntn. Bác chỉ em vs :)
    [​IMG][/IMG]
  9. tranvan.muon

@Lê Minh Thànhh : Trong sanh sách , chọn font, có nhìn thấy font đẹp đó chưa vậy ?

2. rùi e gõ font cơ bản, Arial, có ra chữ chưa ?
  10. Lê Minh Thànhh

tranvan.muon em biết cái đó rồi nhưng vấn đề là em có 1 kho các loại font đẹp bên ngoài. Bây giờ em muốn add vào trong photoshop. Anh hiểu ko???
  11. bdesign

bdesign Banned

Lê Minh Thành thày em hỏi gì mà gà quá! Photoshop hay bất cứ phần mềm nào muốn có font để chạy thì phải có font ấy trong hệ điều hành, HDH thiếu font ấy thì lấy cái đéo gì mà chạy? Vậy trước tiên phải cài font ấy vào HDH, bằng cách dùng FontBook mà cài theo như thày gì đã có video trên kia. Một khi trong HDH đã có font mong muốn ví dụ font A, lúc ấy chạy Photoshop mới hiện font A, vào type chọn font A rồi gõ thế thôi. Thày đã rõ chưa? Nếu thày mua MacBook mà không biết dùng thì cho mình xin để dùng nhá.
  12. tranvan.muon

@Lê Minh Thànhh : Vậy thì e hok cần kèm câu sau "add font vào photoshop", e phải nói là down Fonts về máy MAC rùi, phải làm sao để cài fonts ? hỏi 1 bước như vậy, thì các bạn mới hiểu.

Video dưới này, là # trên kia, @James B. Nguyen đã cho hướng dẫn, ngoài ra, e nhấn chuyển qua youtube xem video dưới này, bên mục phải, sẽ có rất nhiều mục cùng tên, sẽ giúp dc e, vì đa số, là sài Windows, chỉ cho link e xem thoai, chứ hok ai sài MAC. :))

13. Lê Minh Thànhh

Vâng em cảm ơn anh ạ hí hí. Để em thử nhé! Căn bản mới chuyển sang xài mac nên ko biết phải dùng ntn :(
  14. maianh205

maianh205 Banned

Hướng dẫn chi tiết quá tks bác
  15. bdesign

bdesign Banned

Vâng em cảm ơn anh ạ hí hí. Để em thử nhé! Căn bản mới chuyển sang xài mac nên ko biết phải dùng ntn :(

Nếu sau đây biết cài font rồi thì tốt đấy, nếu vẫn chưa thông thì cho mình xin cái MacBook để dùng nhá.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn