Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách cắt 1 ảnh thành 4 phần bằng nhau sau đó muốn ghép lại 4 phần đó ta vẫn được cái ảnh như cũ

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi ngokthat, 9/1/13.

Lượt xem: 61,330

1. ngokthat Thành viên cấp 1

Hiện tại mình đang làm 1 chương trình nói chuyện, có mục đoán tên thông qua trò chơi xếp hình, mỗi câu trả lời đúng sẽ mở ra một miếng ghép của bức ảnh, mình gặp khó khăn ở chỗ nếu cắt như thông thường thì 4 phần cắt không đều, khi ghép lại không được như ảnh cũ. Ai bít cách cắt thì chỉ giúp mình với, thank mọi người nhiều.

...
  2. Congachamxup

Congachamxup Thành viên cấp 2

dùng ruler rồi chỉnh phần W/H của chức năng crop cho trùng với tỷ lệ của ảnh là được mà bạn ;)
    ngokthat thích bài viết này
  3. ngokthat

ngokthat Thành viên cấp 1

thank b nhé, nhưng ...hix, mình kém lắm, ruler, rồi W/h mình k bít bạn ak, b có thể minh họa ảnh giúp mình đc k, hay nói rõ hơn giúp mình với
  4. Xi Vưu

Xi Vưu Mới đăng kí

ý bạn đó là xem co ảnh là bao nhiêu rồi muốn cắt thành mảnh kích thước bao nhiu, rồi chọn Crop với W=chiều dài, H=chiều cao, cho phù hợp, ví dụ ảnh 13x18 chia ra làm 100 mảnh thì Crop W=1.3/H=1.8 là chiều Ngang đc 10 & chiều cao đc 10 . 10.10=100 ảnh nhỏ. Trên 4room mình thấy có cái action tạo ảnh thành mảnh ghép xếp hình đó , bạn tìm down về xài, mình không biết link hiện giờ ở đâu. Thân
  5. Timmy

Timmy Thành viên cấp 3

Phức tạp vậy, vào History để undo lại bước đầu tiên là xong mà :))
  6. ngokthat

cảm ơn b nhé, nói sao đây nhỉ, mình chỉ cần chia hình thành 4 phần thôi b ak, mình muốn hỏi là có cách cắt nào định vị cái ảnh thành 4 phần trước không, sau đó mình chỉ việc cắt theo các phần đã được chia, m thấy trong corel có chia ảnh thành 4 phần như thế này
    ảnh này m làm trên cs5 để lấy minh họa thôi, sau đó ta có thể dựa trên chia sẵn đó mà cắt cho chuẩn sao cho cắt rồi ta vẫn ghép lại để đc cái ảnh ban đầu, nhưng mình k bít làm, mà có action đó ak bạn, chỉ sợ kiếm k ra thôi, vì t cũng lên mạng tra cả buổi rồi
  7. ngokthat

mình k hiểu b ak, b hiểu sai rồi, :) cái mình cần là cắt , k phải ghép
  8. oldman21

oldman21 Thành viên cấp 2

hình như trong phần pp có cái này mà ta @@ hồi xưa bà cô mình chuyên chơi trò này mà chả học lóm được miếng nào @@
  9. ngokthat

um, mình cắt để chèn ảnh vào Powerpoint, 1 ảnh cắt làm 4, chèn vào 4 ô vuông, sao cho mở 4 ô vuông ra thì thành 1 bức ảnh, nhưng mình k bít cắt 4 nên ghép vào nhìn lệch lạc lắm
  10. oldman21

oldman21 Thành viên cấp 2

mình thường đúp layer lên sau đó dùng vùng chọn và chuyển layer rồi del nó :D hok ấy bạn dùng brush+shif để ke khung :D mình thấy nếu ráp lại mà vẫn còn cái khung cũng không sao đâu :D
  11. rongvang592

rongvang592 Thành viên cấp 3

bạn ấn tổ hợp phím Ctrl + R rồi kéo 2 đường Grid ra. 1 Đường ngang và 1 đường dọc y như hình bạn post vậy. Xong đó dùng công cụ crop cắt ra thôi.

Mà theo mình nghĩ thì cái trò chơi kiểu này nên làm bên Powerpoint trong bộ Office của Microsoft ấy. Rất đơn giản. Mình đã từng làm trò chơi này rồi :-bd:-bd
    ngokthatsun_writer thích bài viết này.
  12. pingpoong

pingpoong Thành viên cấp 2

Đầu tiên bạn phải crop ảnh lại theo 1 size chẵn, 200x100 chẳng hạn, để chia khung cho dễ. Chia làm 4 khung.
    Sau đó vào View > New guide để đặt đường kẻ. Vertical = 100, Horizontal = 50
    Rồi nhấn phím M, chọn Style là Fixed Size đặt Width = 100 và Height = 50.
    Cuối cùng là kéo vùng chọn để cắt ảnh ra
  13. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

Như vậy hok cắt dược các size khác nhau, tốt nhất là chuột phải vào thước kẻ Rulers, chọn Percent %, rồi kéo Rectangular Marguee Tool, từ trái qua phải, rồi kéo Guides cho hít vào chính giữa, chiều đứng cũng làm như vậy, chỉ cần chạy Action, ở ngay lúc kéo Guides, thì size gì nó cũng đưa Guides vào ngay chính giữa, 50%, các bạn đã đọc, từ trên xuống, tới đây, chắc là nói đến dây là đủ hiểu, các bạn dùng hướng dẫn của các bạn trên kia cắt nhé ! ha ha ! :))
  14. pingpoong

người ta đang muốn cắt thành các hình bằng nhau mà bạn :|
  15. ngokthat

cảm ơn mấy b đã bớt chút thời gian bày cho mình nhé:">
    cách này hay mà nhanh nhỉ :D

. Mình nhấn phím M nhưng k thấy hiện ra cái gì cả bạn ak

...hơ, cách của bạn m k làm đc, khó quá ak
    tình hình là mình dốt quá nên vẫn chưa làm theo đc các cách mà mấy bạn bày:-s
  16. pingpoong

Phím M là công cụ tạo vùng chọn hình chữ nhật hoặc hình tròn ấy. Tên là gì thì mình không nhớ :D
    Còn style của M nằm ở thanh công cụ phía trên. Chỗ để chỉnh thông số ấy
  17. Silent

Silent Thành viên cấp 0

Thôi in ra rồi cắt làm 4 cho mau =.='
  18. Quân Pôlyme

Quân Pôlyme Thành viên cấp 2

Mình thì hay làm như này, hơi thủ công 1 tí
    - crop toàn bộ khung hình
    - kéo đường guides vào điểm giữa của khung crop
    - cancel lệnh crop
    Xong! Vậy là đc 4 mảnh nhỏ đều nhau tăm tắp r, bây giờ chỉ cần cắt theo các đường đã vẽ thôi :))
  19. Asio Flammeus

Asio Flammeus Thành viên cấp 2

Chuyển đơn vị trên ruler thành phần trăm:
    Edit-Preference-Unit...-Ruler chọn Percent.

Kéo Guide: Đưa chuột vào thanh Ruler nằm ngang, bấm giữ và kéo đến nất 50%, muốn chính xác thì giữ thêm Shift. Làm tương tự với thanh ruler dọc.

Xong :)
    Còn lại chỉ là crop và save
  20. rongvang592

rongvang592 Thành viên cấp 3

Bạn dùng CS mấy vậy. Ctrl + R là để hiện ruler mà bạn.

Trong PP cũng có crop nhưng mà mình có nói bạn crop trong pp đâu.
    Bạn cứ chèn hình vào pp, rồi sau đó dùng shape để vẽ 4 hình vuông chồng lên trên tấm hình của bạn. Khi click vào hình vuông thứ nhất thì tương ứng với câu hỏi 1 hiện ra, đồng thời hình vuông đó đổi màu. Nếu người trả lời câu hỏi đó là đúng thì hình vuông 1 biến mất, đồng thời câu hỏi cũng biến mất luôn. khi đó sẽ để lộ ra một góc của hình bạn chèn vào. Tương tự cho 3 hình vuông còn lại.
    Nếu câu trả lời là sai thì hình vuông 1 sẽ không biến mất mà sẽ đổi sang màu khác đồng thời câu hỏi 1 sẽ biến mất.
    Nếu muốn trả lời lại câu hỏi đó thì click vào hình vuông đó. Lúc này hình vuông đó sẽ đổi màu lại và đồng thời câu hỏi tương ứng với hình vuông đó cùng hiện ra luôn. Ok :-bd:-bd

Ủng hộ diễn đàn