Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách chơi với Tamron 17-50 f2.8 ....

Chủ đề thuộc danh mục 'Tác phẩm ảnh chụp của bạn' được đăng bởi IceF, 13/5/13.

Lượt xem: 61,350

1. IceF Thành viên cấp 4

Tình hình là em mới mua con 17-50 Tamron nên đem ra test thử 1 ngày.Nên cũng chả biết chụp ntn...chụp xa thì thấy nó như KIT của Canon còn chụp gần thì xóa phông = khẩu 4 của mấy con fix @@...​
    Bác nào có kinh nghiệm với con này thì Share em với nhé.​
    Vì lần đầu tiên em bắn con này nên chả biết dùng ntn...cứ dí sát mặt bấm bừa...bác nào có kinh nghiệm thì bơi hết vào đây...​

...
  2. nth304

nth304 Thành viên cấp 1

Con này chụp không phải để xóa phông bạn ơi đừng có so sánh kiểu đó
    nmrhung thích bài viết này
  3. FoxDinh

FoxDinh Mới đăng kí

con này chủ yếu để lấy góc wide với độ mở khẩu lớn cho ảnh sáng và nét dĩ nhiên là nó phải hơn hẳn kit của canon rồi chứ :|
    nmrhung thích bài viết này
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

Con này chụp indoor mod, streetlife thì hợp, chụp outdoor thì nửa ng trở lên hoặc để chụp landscape, chụp close up cũng ngon bác ạ. Trước e có con này nhưng từ hồi mua fix bán luôn rồi :D vì ít dùng mà mang theo thì nặng. À con này bokeh đẹp, tròn xoe, phơi sáng ngon
    seiryu7429Panbeo thích bài viết này.
  5. IceF

IceF Thành viên cấp 4

nth304 vậy con này nó làm khẩu 2.8 chỉ để cho thêm chút AS thôi à...
  6. IceF

IceF Thành viên cấp 4

hth02x1 vâng,nhưng mình chụp chủ yếu là chân dung...mua con này về chụp indoor là chính...mang ra ngoài chụp hơi nản ...
    hth02x1 thích bài viết này
  7. kunvankin

kunvankin Thành viên cấp 1

mình cũng dùng em này, nhưng chụp ng góc rộng mà để AF thì 80% là out nét huhu.. Cũng k biết xử lí sao vì cận mặt thì ngon mà cứ xa ra tí là chả hiểu nó lấy nét chỗ nào luôn. Lúc báo về màn hình thấy nét nhg lên máy lại mờ :(
    Designz thích bài viết này
  8. IceF

IceF Thành viên cấp 4

kunvankin cũng không rõ là rộng cỡ nào,vì nó đã rộng rồi mà còn zoom vào xem nét ko thì hơi ko khả thi...cùng lắm chỉ trong 1 khung hình ở khẩu 2.8 thôi...xa hơi thì out là đúng rồi
  9. kunvankin

kunvankin Thành viên cấp 1

kể cả nh khi chụp gần, chỉnh MF tại đâu nó ko nét tại đó mà lại chếch lên trên 1 tí cơ :(. Chắc lỗi hay j đó
  10. manfriends

manfriends Thành viên cấp 2

khoe ảnh khoe gái trá hình à :-ss, vát bôn
  11. IceF

IceF Thành viên cấp 4

12. IceF

IceF Thành viên cấp 4

manfriends làm gì cóa :"> khoe thì ghi là khoe...
  13. Lee Đỗ

Lee Đỗ Thành viên cấp 2

IceF Lại phải xin TUT của thím lần 2 .. màu thím làm đẹp lắm.. rất kết
  14. IceF

IceF Thành viên cấp 4

Lee Đỗ màu thì kéo tới kéo lui thì nó cũng về la mã thôi mà...
    KellBin thích bài viết này
  15. Trường DXT

Trường DXT Thành viên cấp 1

Đẹp góc quá mình rất thích góc rộng . Màu đẹp đừng hỏi
    Tuy nhiên có 2 kiểu mình chưa đc thích 4&7 bị mất tý tay & cọc mọc trên đầu thôi ạ
    Nói chung bộ này quá chất :like:
  16. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

IceF con này chụp indoor có khi còn ngon hơn 35 vì góc rộng hơn mà độ nét của nó ko phải lăn tăn. E ít chụp indoor nên cho nó bay luôn
    kunvankin bạn chụp body gì, mình chụp bằng Ni80 với con này chưa bao giờ lo về lấy nét, để tiêu cự nào cũng ngon hết, mà toàn để 2.8. có thể do body hoặc lens của bác bị lỗi. Bức dưới này e chụp thông số 1/30ƒ/2.8ISO 10017 mm

Huy béo, seiryu7429, Panbeo3 người khác thích bài viết này.
  17. IceF

IceF Thành viên cấp 4

hth02x1 mình mua con này nhắm tới mục đích đánh tiệc,góc rộng,indoor ý mình hỏi là nếu chụp chân dung thì có mấy cách để chơi với nó ấy mà.
  18. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

IceF chụp chân dung e thấy có 2 kiểu, chụp indoor thì ko nói, outdoor thì bán thân hoặc headshot background mới ko bị rõ, còn toàn thân thì chụp kiểu cưới như con 28-70 (đương nhiên chất lượng ko thể bằng :)) ) lấy ng và toàn cảnh
  19. nth304

nth304 Thành viên cấp 1

Tiêu cự 17 là wide thì trừ khi dí sát vào cái lỗ mũi nó xóa cho chứ đòi chụp góc rộng mà còn xóa phông nữa. Còn xóa mạnh nhất của nó tất nhiên là để 50 f2.8, cũng xóa mờ mờ nhưng tuổi gì đi so đc với 50 f1.8 (có 2 triệu). Vậy suy cho cùng, cái lens này mua chụp không nhằm xóa phông nhé. Điểm mạnh của nó là tính cơ động (zoom) với khẩu tốt (f2.8, chụp trong điều kiện thiếu sáng tốt, thử vào chỗ thiếu sáng bạn sẽ thấy đc sự khác biệt giữa f2.8 và f4 nhé) và rất là sharp, con này chụp nét lắm, hồi trc mình cũng dùng con này chụp, bạn vào flickr mình xem thêm, chụp khỏi xóa phông làm gì, giờ bán tính lên full frame mà vẫn tiếc con này, nó hữu dụng cực kì
    KanbaTranseiryu7429 thích bài viết này.
  20. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

nth304 bác ơi, ng ta đi chụp ăn tiền mấy năm rồi, bác giảng bài y như cho ng mới cầm máy ý :D bạn ý chỉ hỏi kinh nghiệm dùng thôi chứ e nghĩ bác ý ko cần lý thuyết về khẩu và tiêu cự đâu :D
    PanbeoChinsu_NT thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn