Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách chụp ảnh sự kiện !!

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi minhhphamm, 6/12/13.

Lượt xem: 15,349

1. minhhphamm Thành viên cấp 1

Chả là em sắp có cái tiệc prom christmas với trường, mà giờ em hơi ngu ngu không biết phải nên dùng lens gì, chụp set up như thế nào mới ra được hình đẹp nữa !

Em xài T2i, có dc cái lens kit, 50 1.8 vừa order con 18-200 nữa !

Xin các bro chỉ giáo, chụp hình có gấu nữa nên phải oai oai một chút hehehe

Xin cám ơn !

...
  2. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

lens kit chụp phòng nhất thiết phải có flash rời, và bạn cũng nên quên cái tiêu cự 200 đi trừ khi bạn đứng trong phòng rộng và sáng như ban ngày :)
    minhhphamm thích bài viết này
  3. minhhphamm

minhhphamm Thành viên cấp 1

mình k có flash rời, chỉ có flash trên máy thôi à :( vậy còn cái 50 thì sao hả bạn caphefin ?
  4. nhocti

nhocti Thành viên cấp 1

Ko flash rời, kit khó chụp phòng lắm nếu ánh sáng ko đủ...Mình cũng T2i, kit 18-55, fix 50 f1.8 đây. Không có flash rời thì chịu khó xài fix mở khẩu rộng hoặc xài kit thì tăng ISO lên chấp nhận ảnh bị nhiễu hạt thôi. Flash cóc bật lên cũng đc, nhưng vào flash control giảm bớt lại xíu để nó đánh dịu hơn, giải pháp tạm thời là mua tản sáng cho flash cóc, tới đâu hay tới đó :D
  5. minhhphamm

Vậy nếu có flash rời thì coi như ok hết phải ko? Để em đi mượn haha
    nếu xài lens thì phải xài lens gì hả các bác?
  6. Shane Wall-E

Shane Wall-E Thành viên cấp 1

Chụp sự kiện thì tốt nhất là dùng lens wide (dưới 35m trở xuống).
    Con kit (18 55 và 18 200) (18 200 thì cũng chỉ là lens kit thôi. Kit tức là bộ. Tức là nó đi kèm theo máy. Chụp mang tính chất chống cháy. Nó được tặng kèm khi mua theo máy Canon 60D, 70D trở lên) thì chất lượng ảnh hơi cùi vì thấu kính nó làm bằng nhựa. Tuy nhiên nếu tiếc tiền thì có thể lôi ra chụp chống cháy cũng được. Còn không thì đi thuê. Cũng rẻ. Tầm 100, 150k/ngày với những con lens L (vòng zoom đỏ) ấy. Chất lượng ảnh con này thì gọi là miễn chê luôn.
    Chụp chỉ để up lên face hay xem không thì có thể tăng ISO lên, chấp nhận chịu noise nhưng không chú ý mấy. Lens fix thì chụp trong phòng bé không ổn.
    Dùng thêm flash rời thì ổn. Flash rời đánh đèn TTL (Tuỳ theo trường hợp mà set công suất). Thằng này đánh flash lên trần nhà để nó hắt sáng xuống. Còn flash cóc của máy thì đánh vào mặt. Vậy là ảnh sẽ sáng rực rỡ và không bị bóng da mặt hay đổ bóng.
    zjnh9kminhhphamm thích bài viết này.
  7. minhhphamm

Shane Wall-E cám ơn bạn, con fix tăng iso lên xấu kinh haha, hi vọng là lr với pts sửa được.
    Hỏi ngu, ở sài gòn thì đi thuê lens ơ đâu nhỉ ? :D
  8. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

quên fix 50 luôn đi bạn, nó quá hẹp
  9. nhocti

nhocti Thành viên cấp 1

Chụp lưu niệm thì fix 50 cũng ổn rồi....khi nào chụp ăn tiền hãy tính tiếp :)) Nếu có điều kiện thì thuê lens wide chất lượng 1 xíu, tamron 17-50 cũng là 1 lựa chọn đó :D
  10. Nguyễn Thiết

Nguyễn Thiết Thành viên cấp 2

Chụp sự kiện thì cả 2 con đấy đều không ổn, fix 50 thì hekp quá :|
  11. caphefin

caphefin Thành viên cấp 2

Nói chung là kiếm được flash rời thì tốt, tùy điều kiện mà set công suất, zoom hay tản. Nếu ko có thì mua cái tản sáng cho flash cóc, bên rawshop.vn bán có 100K/bộ 3 màu. Nhưng bạn đánh flash cóc thì hao pin máy lắm, khéo lại ko đủ pin mà xài. Fix 50 chỉ dùng được trong 1 vài shot cụ thể như chụp mặt, chụp linh tinh tĩnh vật thôi :)
  12. nhocti

nhocti Thành viên cấp 1

Thấy có vẻ anh em ở đây chê kit 18-55 dữ quá :D Tùy điều kiện của sự kiện thôi, 18-55 wide tốt mà, ảnh tương đối là đc, về làm lại hậu kỳ nữa...Tùy điều kiện mà chơi thôi...Ráng kiếm con Flash rời thì đủ chữa cháy rồi :)
  13. minhhphamm

hê hê con 50mm bị dập tơi tả, chắc mình phải đầu tư cái tản sáng 100k của bác caphefin thôi.
    Mà công nhận khó nhất là đoạn k có đủ sáng, máy mình cùi nữa ra hình k lung linh :))))
    Cám ơn mọi người !
  14. Shane Wall-E

Shane Wall-E Thành viên cấp 1

Con 17 55 cùi thật mà! Chất lượng ảnh tàm tạm thôi. Con fix 50 thì thuộc loại ngon, bổ, rẻ. Con này chỉ áp dụng cho chụp chân dung ở ngoài trời thôi. Chứ ở trong phòng thì con này hơi khó ;) Do góc của nó hẹp quá. :D
  15. Trần Hưng Thịnh

Trần Hưng Thịnh Thành viên cấp 3

18-105 or 18-135 có lẻ ổn trong tường hợp này, kiếm theo 1 flash rời cho ổn
  16. langthang217

langthang217 Thành viên cấp 1

tốt nhất nên đi thuê L mà dùng...

Ủng hộ diễn đàn