Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách chụp bokel với 50 1.8

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi tntp, 11/12/13.

Lượt xem: 6,737

1. tntp Mới đăng kí

Mấy bạn cho mình hỏi mình đang muốn chụp bokel, thông số đã chỉnh theo hướng dẫn nhưng lại nhòa luôn chủ thể, ko biết có phải ko dùng tripod nên hơi yếu tay dẫn tới nhòa chủ thể hay ko. Bạn nào đã gặp trường hợp này chỉ mình khắc phục với. Mình xin cảm ơn nhiều.
    MÌnh dùng lens 50 1.8

...
  2. Justin Nguyễn

Justin Nguyễn Thành viên cấp 2

tại lấy nét chưa đúng vào chủ thể, hoặc ống cũ lấy nét không chính xác nữa. Bạn lấy nét, khóa nét sau đó mới chụp, đừng chụp luôn
    tntp thích bài viết này
  3. tntp

tntp Mới đăng kí

Cảm ơn bạn Justin Nguyễn nha, để mình thử thử.
  4. ALRainbow

ALRainbow Thành viên cấp 2

góp thêm ý: 50 1.8 bình thường của các hãng khoảng cách lấy nét gần nhất khoảng nửa mét, để máy gần vật quá thì cũng không lấy nét được!
  5. Tâm Hà

Tâm Hà Thành viên cấp 5

Bác chịu khó KHÉP KHẨU để chụp chủ thể rồi sau đó MỞ KHẨU chụp lấy bokeh. Bác về chịu khó ghép 2 hình đó lại là ok. :))
  6. Kitt Huong

Kitt Huong Thành viên cấp 1

Tâm Hà Một khi đã chơi bokeh thì không nên chơi ghép. chỉ cần đặt chủ thể xa nền và ở khoảng cách lấy nét tối thiểu của lens là được thôi. Chắc chủ thớt lấy nét sai hoặc để chủ thể ở gần ống kính quá nên không lấy được nét.
    Một tấm bokeh của mình ^_^ hihi, dạo này mình bị nghiện bokeh. Tấm này mình chụp bằng lens 50mm f1.4, máy Nikon D800
    Mở khẩu ở 1.8, tốc độ chụp 1/100s, ISO 800 cho tấm này.
  7. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Cần có thêm flash nhé :)
    Mở 1.8 ra mà chụp. Lúc lấy nét thì dùng 1 chiếc điện thoại đặt ngang chỗ cần lấy nét để máy nó lấy nét cho chuẩn.
  8. Kitt Huong

jynftu Thêm flash cho cái gì vậy bạn? Tùy mỗi hoàn cảnh ánh sáng và chủ đề/mục đích ảnh. Hầu như toàn bộ ảnh bokeh mình chụp chẳng có cái nào dùng flash cả.
  9. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Kitt Huong để bù sáng cho chủ thể bạn à. Nhiều lúc chênh sáng quá nhiều nên chủ thể quá tối thì BG lại đủ sáng, chủ thể đủ sáng thì BG lại cháy :)
  10. Kitt Huong

jynftu hihi mình biết nhưng ý mình là tùy mỗi hoàn cảnh ánh sáng và chủ đề. Cũng tùy thuộc vào setting nữa. Mình chụp rất nhiều bokeh rồi, đâu phải cái nào cũng cần flash đâu.

Ủng hộ diễn đàn