Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách cứu sáng đơn giản cho ảnh bằng photoshop

Chủ đề thuộc danh mục 'Blend màu' được đăng bởi Kendy Duy Anh, 12/8/16.

Lượt xem: 13,134

1. Kendy Duy Anh Mới đăng kí

Ngay cả khi những chiếc máy ảnh hiện đại nhất thì cũng sẽ có lúc đo sai sáng và có thể cho ra những bức hình tối om hay out nét. Hoặc đôi khi cũng có thể do chính người sử dụng là nghiệp dư, chụp ngược nắng.. và chọn đo sáng sai làm cho chủ thể bị một màu đen. Nhưng cũng đừng nên tức giận mà vứt bỏ đi những tấm hình đó, bằng vài thao tác cơ bản trong Photoshop thì bạn đã có thể cứu sáng được những bức ảnh thảm họa rồi, sau đó bạn có thể blend màu trong veo bằng photoshop
    => http://forum.vietdesigner.net/threa...ng-cach-romance-tu-rat-dep-cho-ai-can.118067/
    , cho dù là nó được bạn chụp bằng điện thoại di động đi chăng nữa.
    Trước tiên, yêu cầu máy tính của bạn phải được cài sẵn Photoshop,
    Bước 1: Mở Photoshop lên, bằng cách nhấn ctrl+O ha vào File -> Open và mở hình ảnh cần sửa trong máy tính

Bước 2: bạn ấn tổ hợp phím Ctrl + J để nhân đôi layer lên.

Bước 3: Chọn Image --> Adjustment --> Shadow/Hight light. Lúc đó một bảng tùy chỉnh sẽ hiện ra, tuy nhiên bạn chỉ cần chú ý đến mục Shadows. Ở đây ta sẽ có 3 thanh Amount và Total Width với Radius. Hãy tùy chỉnh 3 thông số cơ bản này đến khi bạn thấy nó vừa đủ sáng.

Bước 4: Lúc này bức ảnh trông đã khá ổn, nhưng nếu vẫn còn nhiều việc phải làm để có được tác phẩm hoàn chỉnh. Lúc này bạn lại quay lại mục Image --> Adjustment --> Curves. Mỗi bức ảnh sẽ có đường curves khác nhau, tuy vậy khi bạn muốn kéo cho hình ảnh của mình sáng hơn một chút, bạn hãy nhấp chuột vào đoạn phía giữa và kéo nó cong lên một đoạn như hình.

Lúc này hình ảnh đã sáng hơn một chút mà ít bị nhiễu hạt hơn.

Bước 5: Bước này chúng ta sẽ tùy chỉnh cho màu da của mẫu trong hình. Sau một quá trình kéo thả ảnh từ tối ra sáng thì màu da của mẫu sẽ có sai lệch đôi chút. Bạn hãy sử dụng công cụ Hue/Saturation trong mục Image --> Adjustment để tùy chỉnh lại.

Ở hình trong bài này, da mẫu không được hồng hào cho lắm nên ta sẽ kéo thanh Saturation lên cao một chút xíu , Lightness để ở mức 5. Dĩ nhiên là tùy ảnh mà các thông số mà có thể thay đổi, cái này bạn cần mắt quan sát riêng của mỗi người nhé.

Sau khi tùy chỉnh như trên, màu da cũng như môi đã hồng hào hơn, trông có sức sống hơn hẳn.

Bước 6: Đây cũng là bước cuối cùng để quá trình cứu sáng ảnh của ta kết thúc , lần này công cụ sử dụng tên là Brightness/Contrast nằm trong mục Image --> Adjustment. Ở bước này bạn hãy kéo thả sao thanh công cụ sao cho độ sáng cũng như độ tương phản làm vừa mắt bạn là ổn, thường thì qua các bước như trên thì ảnh đã được chỉnh sửa khá tốt rồi và bước này ta chỉ cần tinh chỉnh nhẹ một chút.

Và kết quả cuối cùng được so với ảnh gốc

Photoshop luôn là công cụ vô cùng hữu dụng trong nhiều tình huống, vấn đề là bạn biết tận dụng nó sao cho hợp lý. Kết thúc bài viết, xin chúc cho các bạn có được những tấm ảnh ưng ý nhất với Photoshop. Ngoài ra còn một số nguyên nhân bức hình không được đẹp là vì có thể do out nét, để bức bức hình được nét căng và không out nét bạn nên chú ý phần lý thuyết và thực hành cho quen tay nhé.

<Nguồn Genk.vn>

...
    tranvan.muon, phuongthustudioThiên Ma thích bài viết này.
  2. phuongthustudio

phuongthustudio Thành viên cấp 5

:)) tùy chất lượng của stock nữa ! Stock kém chất lượng thì tốt nhất ko đụng vào ; đụng vào còn tồi tệ hơn
    phong92xKendy Duy Anh thích bài viết này.
  3. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Thanks for share, nhưng có 1 lưu ý nhỏ là với 1 tấm ảnh chụp thiếu sáng thì cũng đồng nghĩa tấm ảnh đó sẽ mất đi 50% độ bão hoà màu (saturation), nên với ảnh dạng này thì ko nên tăng saturation quá tay, sẽ khiến cho ảnh nổi hạt màu tè le ra :D cách tốt nhất là sau khi cứu sáng xong thì ép 1 tông màu hoặc nóng hoặc lạnh, đôi khi nhìn ảnh sẽ hay hơn.
    Kendy Duy Anhphuongthustudio thích bài viết này.
  4. Kendy Duy Anh

Kendy Duy Anh Mới đăng kí

tranvan.muonphuongthustudio thích bài viết này.
  5. Kendy Duy Anh

6. hoanggamerhg

hoanggamerhg Thành viên cấp 1

Hi bác , bác xem qua hình em đã ổn chưa ạ
  7. Kendy Duy Anh

hoanggamerhg sao em thấy phần hậu cảnh hơi bị cháy sáng :)
  8. lylymeow

lylymeow Thành viên cấp 2

hay,, cảm ơn đã chia sẻ
    Kendy Duy Anh thích bài viết này
  9. absoluter

absoluter Mới đăng kí

Hay quá. Cám ơn bác nhé
  10. VietChauA

VietChauA Thành viên cấp 1

Thank bác nhé :)

Ủng hộ diễn đàn