Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách nhìn vào 1 tác phẩm chụp ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Góa Vợ, 20/4/13.

Lượt xem: 4,257

1. Góa Vợ Thành viên cấp 2

Tình hình rất căng các bác ợ. Em thì mới học chụp khoản gần 1 tháng nay thôi, các cơ bản về máy chụp, lens, ánh sáng cũng như xử lý ảnh thì em cũng biết sơ sơ.

Cơ mà em nhận ra 1 điều là đa số những người khách vãng lai ( tình cờ xem ảnh mình chụp ), kể cả những người cũng gọi là trong nghề chủ yếu nhận xét về màu, cách blend ảnh mà không có bất cứ ý kiến gì về góc độ, tỉ lệ, ánh sáng cả. :(

Bậc tiền bối nào có ý kiến về quan điểm này cũng như hướng đi sao cho hợp lý về cái nghề này được k ợ?
    Ví dụ như cho em biết góc chụp nào nó ảo tung chảo hoặc là góc chụp, cách blend màu nào mà khi đập vào mắt người nhìn khiến cho họ phải băn khoăn, suy nghĩ, cảm giác ngộ lạ, làm cho họ phải mở đi mở lại tấm hình của mình chụp ko?

Xin cho ý kiến khách quan và loại bỏ yếu tố Mod đẹp hay ko đẹp qua 1 bên nhé. :D

...
  2. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Đập vào mắt đầu tiên khi xem 1 tấm ảnh chính là màu sắc và ánh sáng , sau đó mới đến góc độ , bố cục ...
    Blend màu dựa vào ''tâm trạng'' của ảnh mà blend , và cũng do tâm trạng của chính bạn nữa .
    Nhưng nhiều thánh nhìn ảnh là phán ngay ''mod xinh , mod sexy'' :)) nghe mà nhàm tới não :))
    J.Lin, joker_13, Dead_Love_9z5 người khác thích bài viết này.
  3. Góa Vợ

Góa Vợ Thành viên cấp 2

@DX_Degeneration : tính làm 1 tác phẩm Họt Girl họ truồng. Ko biết có ai ủng hộ ko nữa. :))
    vietcuong_910 thích bài viết này
  4. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

Phải, mình nhìn đầu tiên là cái ánh sáng, sau đó là màu ảnh nó có hợp với không khí của bức ảnh ko, sau đó đến bố cục, cuối cùng mới nhìn xem mẫu có đẹp ko :v Nhiều đứa blend dở như khỉ mà bao nhiêu đứa khác xông vô khen hình đẹp do... mod sexy :|
    justakid, Quỳnh Trang Nguyễn, dmass2 người khác thích bài viết này.
  5. Thiên Ma

Thiên Ma Lãng du VietDesigner

Gì chứ 18+ là tấp nập ngay bác ạ =))
    Luda Tín, Hoàng Long Nikon, dmass2 người khác thích bài viết này.
  6. Eminem

Eminem Cựu quản trị

:| 18+ thì mình thường lên thiendia.
    Vậy nó mới đủ đô.
    Còn chủ yếu nhận xét màu ảnh.
    Còn cái quan trong nhất là bố cục thì có vẻ nhiều người xem nhẹ nó.
    Góa Vợ thích bài viết này
  7. Tớ là Sâu

Tớ là Sâu Thành viên cấp 1

tớ thì cái đập vào mắt đầu tiên là bố cục bức ảnh vì chính bố cục là cái làm cho bức ảnh có thuận mắt hay không, và ảnh hưởng đến cả nội dung nữa. sau đó là đến ánh sáng. tất nhiên 1 bức ảnh ít nhất phải đủ sáng bạn mới tự tin post lên nên sau bố cục là đánh giá đến ánh sáng có ấn tượng không hay chỉ đơn thuần là đủ sáng.
    còn blend thì mình ko mặn mà lắm
    và cuối cùng quan trọng nhất là mẫu xinh với sẹc si thì vứt *beep* hết mấy cái bên trên đi \m/
    justakid, Tùng Lê, dmass1 người khác thích bài viết này.
  8. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

@ Góa Vợ: Cái đẹp nói nôm na cho dễ hiểu là sự "thuận mắt" tức dễ nhìn, mà vạn người vạn ý. Chưa kể người chụp cũng vạn ý vạn người.
    Có thể 1 bức ảnh 10ng khen đẹp nhưng cũng có người chê xấu, ngược lại cả chục người thấy xấu cũng có người thấy đẹp (tối thiểu là ng chụp thấy đẹp =)) )
    Đôi khi cái sự khen màu đẹp, mod xinh là dĩ hòa vi quý, cả nhà cùng vui. Diễn đàn mở, cộng đồng mà đôi khi lỡ lời lại cãi nhau mất vui.

Còn chuyện góc chụp nào ảo, blend sao để băn khoăn đập vào mắt người xem thì bản thân "Tác giả" phải lao động không ngừng nghỉ.
    Sáng tác là 1 quá trình lao động cực khổ vô cùng mà.
    Lí thuyết thì rất nhiều nhưng để áp được mớ lí thuyết đó vào mà vận dụng thì rất khó.
    Và để đẹp, để đời lại càng khó hơn.

Đôi khi mình cũng tự vui là sắm máy xịn đi chụp ảnh tư liệu cho sang mà :D
    dmassGóa Vợ thích bài viết này.
  9. Góa Vợ

Góa Vợ Thành viên cấp 2

Tớ là Sâu Không nhịn cười được. :))

Cuối cùng thì bố cục vẫn quan trọng nhất mà rất ít người ngó đến nó. :((
    Bố cục chuẩn thì ko nhận xét, chuyển qua nhận xét và soi cách Blend và Retouch. Bố cục xấu, mất nết thì bị chửi như hạm. :))
    Tớ là Sâu thích bài viết này
  10. Eminem

Eminem Cựu quản trị

Nhưng nói gì thì nói, những topic chụp mod nữ xinh gái, sếch si thì lượt view sẽ cao hơn.
    Thị hiếu chung
    dmassGóa Vợ thích bài viết này.
  11. Góa Vợ

Góa Vợ Thành viên cấp 2

Tình hình chung, tình hình chung. Ngay cả mềnh cũng thế. :))
    Tớ là Sâu thích bài viết này
  12. Tớ là Sâu

Tớ là Sâu Thành viên cấp 1

nói j thì nói, vẫn đặt 1 gạch hóng mẫu họ Truồng của cậu :">
  13. hoang phan

hoang phan Thành viên cấp 2

mình xin mạn phép bác bỏ luận điểm của bác với 1 số vấn đề như sau
    thứ 1 về cơ bản đây là 1 wep dành cho dân design đa số các bạn cũng như mình tìm vào đây vì một số TUT pts nên cái đập vào mắt người xem đầu tiền là màu ảnh vs mod dần dần sau này mình mới đam mê chụp ảnh và tự tìm hiểu về nó
    thứ 2 ai cũng có niềm đam mê mà chẳng phải ai cũng được học qua chụp ảnh như bạn nên về vấn đề bố cục or ánh sáng làm sao thử hỏi một không dược học về những thứ đó thì sao người ta dám nhận xét múa rìu qua mắt thợ
    thứ 3 là theo mình up 1 bài viết lên mà được mọi người like là mình vui rồi còn ai có đóng góp chuyên môn thì mình chân thành cảm ơn và tiếp thu thôi
    nói chung là không nên đòi hỏi cao quá nơi người xem vì trình độ của mỗi người khác nhau mà
    :D mình đóng góp thế thôi mong bạn bỏ qua chứ mình không có ý gì đâu
    Góa Vợdmass thích bài viết này.
  14. hoatongoc

hoatongoc Thành viên cấp 3

Chính vì cứ nể nhau khen cho qua nên mới khó nhận ra được cái nhược điểm của mình để khắc phục đấy. Đôi khi những lời góp ý tốt nhất lại nằm ở câu nói chê trách thô tục nhất.
    Còn thể loại ném gạch chỉ có vỏn vẹn kiểu "hình xấu như *** còn đem lên đây làm cái *** gì" thì mình cũng thua rồi :|
    hoang phanGóa Vợ thích bài viết này.
  15. Saddy Wind

Saddy Wind Thành viên cấp 2

nhìn tổng thể rồi tới chi tiết :)) nhiều khi đâu phải cứ theo bố cục mới đẹp, phá cách nhiều khi cũng tạo nên những bức ảnh rất lạ :3 còn màu sắc thì tùy vào tâm trạng của bức ảnh vs những điều tác giả muốn thể hiện nên ko bàn đến nhiều
  16. gum.lifestylez

gum.lifestylez Thành viên cấp 1

bức ảnh phải có cái hồn là yếu tố đầu tiên.
    Sau là ánh sáng và màu sắc.
  17. Doremon199393

Doremon199393 Thành viên cấp 1

mình nhìn vào chủ thể trước, sau đó là độ nét, màu sắc, và nội dung là cái mình quan tâm cuối
  18. New Orleans

New Orleans Thành viên cấp 2

cái này cũng tùy từng gout của mỗi người, người thì thích ảnh ma mị, người thì thích chất ảnh tươi sáng, người thì thích chất ảnh cổ điển.
    Riêng mình thì mình thích những tấm nào cổ điển từ mẫu cho đến những đồ vật xung quanh, cách make up, cách diễn đạt của mẫu, cách chỉnh màu cổ điển nhưng sang trọng hoặc phá cách, nó sẽ thu hút mình 1 cách ghê gớm. Riêng kiểu chụp đại trà bây giờ, nói đúng hơn là ra đường lấy vợt vớt thợ ảnh thì mẫu chính là thứ thu hút người xem, gái đẹp thì ảnh hot, còn gái xấu thì đ' ai care :)) quan điểm cá nhân mình là vậy
  19. Huỳnh Nhật Hưng

Huỳnh Nhật Hưng Thành viên cấp 1

Mình thì: Ánh sáng - Bố cục - Nội dung(khoảnh khắc)
  20. Sgbs

Sgbs Mới đăng kí

Bố cục - Nội dung - Ánh sáng - Góc máy - Mod + cảnh.
    Góa VợTớ là Sâu thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn