Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách sử dụng Transparency trong Ilustrator làm mờ 1 bức ảnh theo chiều mũi tên

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi phong92x, 2/10/15.

Lượt xem: 57,092

1. phong92x Thành viên cấp 2

Các bác cho em hỏi, em muốn làm mờ bức ảnh từ đậm đến nhạt, hoặc ngược lại, như trong Corel thì em hay dùng Transparency như hình dưới, nhưng trong AI e mò mãi k biết làm thế nào, mong các bác chỉ giáo giùm.
    Em cảm ơn các bác nhiều!

...
    Hảo Hảo thích bài viết này
  2. Nguyễn Hiền 4449966

Nguyễn Hiền 4449966 Thành viên cấp 2

Trong AI vẫn có Transparency đó bạn (window - transparency hoặc Shift+Ctrl+F10).
  3. phong92x

phong92x Thành viên cấp 2

Transparency trong AI thì mình vẫn dùng nhưng mình chỉ tăng giảm độ opacity thôi chứ không làm theo kiểu ảnh từ đậm đến nhạt như trong Corel
  4. tamcoi1981

tamcoi1981 Thành viên cấp 1

trong Ai vẫn dùng dc như bạn mong muốn, bạn vẽ thêm 1 hình = KT file ảnh, sau đó to chuyển từ White sang Black, cho hình chuyển này nằm ở trên hình, Ctrl-A, sau đó mở bảng Transparency chọn Make Mask ----> ok như hình bạn mong muốn trong corel
    Ho Lieu, phong92x, Hồng Sơn1 người khác thích bài viết này.
  5. phong92x

tamcoi1981 Đoạn này mình không hiểu lắm "bạn vẽ thêm 1 hình = KT file ảnh, sau đó to chuyển từ White sang Black" Bạn có thể nói rõ giúp mình không, cảm ơn bạn nhiều
  6. Mochi

Mochi Thành viên cấp 2

1. Bạn vẽ thêm một hình có kích thước bằng với hình bạn muốn làm mờ.
    2. Tô gardient cho hình mới vẽ.
    3. Chọn cả 2 đối tượng, vào cửa sổ transparency, góc phải cửa sổ có cái flyout menu, bạn click vào chọn Make opacity mask.
    Google Illustrator opacity mask để biết thêm chi tiết.
    Ho Lieu, Trần Thanh Hồng, tamcoi19812 người khác thích bài viết này.
  7. phong92x

Cảm ơn tamcoi1981Mochi nhiều nhé, điểm cốt lõi chính là phải vẽ thêm 1 hình lên trên, mình cứ làm trực tiếp với hình nên k dc, giờ thì làm dc rồi
  8. tamcoi1981

hihi, Mochi viết chi tiết hơn mình rồi đó. bạn mần được rồi hé.
    chúc vui :D
    phong92x thích bài viết này
  9. Mochi

Mochi Thành viên cấp 2

tamcoi1981 Viết hướng dẫn nhớ kèm theo dòng google :v
    tamcoi1981phong92x thích bài viết này.
  10. phong92x

Mochi Nhiều lúc có tình huống k biết seach như nào :)
  11. tamcoi1981

okie, lần sau nếu có sẽ chi tiết hơn, có lẽ mình nói hơi nhanh + không có hình ảnh cụ thể :)
  12. Dương DesignArt

Dương DesignArt Thành viên cấp 2

Kimuchi Kimuchi :))

Ủng hộ diễn đàn