Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách tạo link Facebook cá nhân ngắn và đẹp (Short URL)

Chủ đề thuộc danh mục 'Facebook, Youtube - Và mạng xã hội khác' được đăng bởi Phạm Hữu Dư, 15/12/12.

Lượt xem: 89,974

1. Phạm Hữu Dư phamhuudu.com

Mình nghĩ là hiện nay đã có rất nhiều người dùng Facebook biết cách tạo link Facebook profile ngắn theo tên username rồi! Tuy nhiên không phải ai cũng biết điều này, và vẫn còn người sở hữu link Facebook dài ngoằn theo dãy ID của Facebook mình.

Hôm nay mình xin viết 1 bài ngắn gọn về cách tạo link ngắn gọn cho Facebook cá nhân của mình có dạng facebook.com/username. (Lưu ý do mình sử dụng Facebook ngôn ngữ tiếng Anh nên bài hướng dẫn này cũng dựa trên ngôn ngữ tiếng Anh nhé).

Đầu tiên các bạn nhìn lên góc phải trên cùng của Facebook, tick chọn vào Account Settings (tiếng Việt là cài đặt tài khoản).

Sau khi vào Cài đặt tài khoản, các bạn tick chọn edit cái Username nhé! Sau đó điền vào username mình mà mình muốn đặt cho link mình. Nếu như chọn username mà nó chưa bị ai đặt thì chỉ cần điền Password vào rồi Save lại để xác nhận là coi như OK rồi đó.

Ở đây mình chọn username là phamhuudu theo tên ưa thích của mình, và nó chưa có ai đặt nên mình sở hữu link rút gọn với username này rồi đó!

Đây nè, sau khi đã rút gọn link thì Facebook cá nhân của mình đã đẹp như thế này rồi! (http://www.facebook.com/phamhuudu)

Rất đơn giản đúng không nào, nhưng các bạn cần lưu ý 1 số điều sau nhé:
    • Đối với Fan Page, bạn cũng có thể đặt link ngắn bằng cách vào Information rồi đặt Username cho nó thôi!
    • Có nhiều bạn sau khi tạo tài khoản Facebook thì nó tự động tạo cho bạn luôn username dạng như abc.xyz.12, tất nhiên là có nhiều bạn sẽ không hài lòng với username như thế này, bạn cũng có thể vào thay đổi lại như cách trên nhé.
    • Và sau khi có username, bạn có thể dùng username để đăng nhập Facebook thay cho email đó :D
    GOOD LUCK (*)

...
    Hà Bơ, beenguyen, Hồng Sơn7 người khác thích bài viết này.
  2. pitlamgi

pitlamgi Banned

Xé cái tem phát :-bd
  3. Thịnh Zombie

Thịnh Zombie Thành viên cấp 3

hơ hời, admin quan tâm chỉ bảo dạy dỗ các mem ghê :x
  4. Nhox l Cass l ELF l QUEEN

Nhox l Cass l ELF l QUEEN Thành viên cấp 2

cái Phây Búc nhà e pị chặn đứng gòi=))
  5. Silent

Silent Thành viên cấp 0

cái này hồi trc có từ đợt tạo email facebook mà, tưởng ai cũng có chứ ta :D
    DontRunWeAreYourFriends :))
  6. tronloc3

tronloc3 Thành viên cấp 2

Cái này mình biết rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rấtrất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất rất laau r =))
  7. toanlove371

toanlove371 Thành viên cấp 3

Trước khi biết cái này thì link của mình đã có tên giống tên hiển thị cộng với 1 dãy số dài ngoằng phía sau rồi :D
  8. khihocogay1

khihocogay1 Thành viên cấp 2

Giờ em mới biết là có thể đăng nhập = username mà mình đã đặt
  9. tuyển sứt

tuyển sứt Thành viên cấp 1

nếu có hưỡng dẫn thỳ cũng đừng cho cái từ ngứa mất vào chứ , cái này thỳ mem biết rồi nhưng không nghỹ chèn dài thỳ lại mất thẩm mỹ , dù sao cũng cảm ơn
  10. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Đó là lời nhận xét chân tình bạn ạ! Tác phẩm của bạn bị chèn cái link như nhìn rất ngứa mắt đúng ko nào? Ngứa mắt ở đây là thấy ko hợp cho tác phẩm của bạn! Chứ ko phải theo kiểu "Ê thằng kia, tao thấy mày ngứa mắt lắm đấy, biến chỗ khác chơi...". Hay đại loại thế đâu bạn ạ, mong bạn đọc và hiểu câu từ 1 cách cẩn thận để tránh hiểu nhầm ý ngkhác :)
  11. tuyển sứt

cảm ơn, ngủ ngon đi
  12. tuyển sứt

nếu bạn hiểu đc thỳ có lẽ đã không ns thế
  13. Two

Two Thành viên cấp 3

Sao em đổi xong đổi tiếp không được nhỉ :-s
  14. Phạm Hữu Dư

Tôi ko hiểu ý bạn lắm, bạn làm ơn nói rõ ra xem nào :)
    Tôi ngủ hay ko là chuyện của tôi! Bạn có thể cmt "Chúc ngủ ngon!" mà ko cần phải có chữ "đi", oK?

Chỉ đc đổi 1 lần thôi e ạ!
    Two thích bài viết này
  15. Hổ Báo VietDesigner

Hổ Báo VietDesigner Huyền Thoại VietDesigner

16. ILovePhotoshop

ILovePhotoshop Admin page Vietdesigner.Net

Hình như đổi dc 3 lần,sau 3 lần thì có cách để LÀM CHUI thì phải :D
    Hồng Sơn thích bài viết này
  17. Two

Two Thành viên cấp 3

Hình như đổi đc 1 lần thôi :(
    tên fb mới đổi đc nhiều lần.
    ILovePhotoshop thích bài viết này
  18. Silent

Silent Thành viên cấp 0

hồi trc đổi lắm lắm mà, của mình xưa là monday5 sau là murloc, deathgod, h là DontRunWeAreYourFriends :D
  19. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Ai bày em cách đổi tên fb đi,..giờ dùng mấy cách trên google mà ko đc nữa :-<
  20. Phạm Hữu Dư

Có 1 cách nhưng chỉ đổi tên thật thôi, đó là scan CMND lên cho nó kiểm duyệt :)

Ủng hộ diễn đàn