Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách tạo một dãy số liên tiếp trong Illustrator ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi trinhvanhiep, 15/4/17.

Lượt xem: 21,823

1. trinhvanhiep Thành viên cấp 2

Chào mọi người. Hiện tại mình đang làm voucher trên phần mềm (Ai) , làm 100 cái voucher với dãy số từ 1-100. nếu mình tạo nhiều artboard rồi thêm bằng tay tới 100 hay 1000 mã số này thì lâu quá. Ai có cách nào để có thể thêm tự động các dãy số này không. Mong cả nhà giúp đỡ. Thanks m.n!

...
    tranvan.muon thích bài viết này
  2. CoffeeLove

CoffeeLove Thành viên cấp 2

Đầu tiên bác tạo 10 voucher đánh số từ 001 -> 010
    Sau đó bác vào Menu Edit -> Find and Replace
    Ô Find bạn gõ 00, Ô Replace bạn gõ 01. Sau đó nhấn Find, rồi chọn Replace All nha.
  3. dabeomoon

dabeomoon Thành viên cấp 4

songngu2014tranvan.muon thích bài viết này.
  4. trinhvanhiep

trinhvanhiep Thành viên cấp 2

dabeomoon đây là plugin ah bác, hay gì thế mình vẫn chưa hiểu, báchướng dẫn cho em đc không.
  5. dabeomoon

Gần như thế đây là 1 script kiểu như action đấy. Bác vui lòng seach nha howto use script in ai đồ các kiểu nha. Rất dễ sử dụng nhưng tự mò mới nhớ lâu nhé.
    trinhvanhiep thích bài viết này
  6. dokidoki

dokidoki Thành viên cấp 2

Cho mình hỏi ké, mình muốn tạo dãy số và đường kẻ như vậy có những cách nào nhỉ?
    songngu2014tranvan.muon thích bài viết này.
  7. trinhvanhiep

tranvan.muon tạo nhiều artboard đó. như dàn trang trong Indesign ý. chắc bác hiểu nhầm ý em.
  8. trinhvanhiep

9. trinhvanhiep

tranvan.muon mình đã làm và hiểu một phần nào đó, nhưng các chỉ số mình đưa vào sẽ như thế nào . Bác hướng dẫn rõ được không. Ví dụ mình có dãy số 123456789700 mình muốn đưa vào và chỉ có 3 số cuối thay đổi là 123456789701,..702.703,...999 thì sẽ làm như nào. Mong bác chỉ rõ cho em.
  10. dabeomoon

Bác trinhvanhiep này được voi đòi 2 bà trưng nè. để nhận diện theo kiểu 01, 001, 0001 thì lại cần viết 1 script khác nhé. Trên mạng cũng có loại này nhưng phải trả tiền. Còn đoạn script em lụm chia sẻ trên là free và nó cũng hỗ trợ đủ dùng cho nhu cầu của bác, bác chỉ cần gõ thêm 00 vào 9 trang đầu là okie.
    Còn xài script thì down về để chỗ nào bác diếm ko cho ai biết ấy, xong click chuột phải open with ai là xài thôi. Chạy xong tắt nó đi, cần lại mở. Nếu vững java, basic các kiểu thì cứ viết ra các loại sript sẵn rồi dùng thôi ạ.
    Trên 100 trang vẫn chạy tốt nhé các bác.
  11. dabeomoon

À nhưng AI của em nó chỉ cho tạo 100 art thôi. Có cách nào hack không nhỉ.
  12. dabeomoon

Đây chạy tới 100 nhé bác.
  13. trinhvanhiep

tranvan.muon mình làm thử rồi nhưng kết quả không như ý. ví dụ
    123456789700. khi mình nhập 1234567897(chừa 2 số cuối) thì đến page 10 nó lại ra 1234567897010 mình nghĩ no sẽ nhảy 123456789710 mất 1 số 0 đằng trước đi tức là lên hàng chục rồi, như nó lại vẫn giữ thêm số 0.(1234567897010)
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/4/17
  14. trinhvanhiep

dabeomoon bác có cách nào giải không?
  15. dabeomoon

trinhvanhiep em giải thích ở trên rồi nhé gõ 12345678970 vào rồi edit thêm số 0 cho 9 trang đầu nhé.
  16. dabeomoon

Còn cái kiểu muốn làm cả ngàn số thì chịu khó ngâm cứu đoạn script import file exel vào layer nhé, em có thấy ở đâu đó nhưng quên mất rồi.
    trinhvanhiep thích bài viết này
  17. trinhvanhiep

Đi một ngày đàng học 1 sàng khôn, em chưa hiểu rõ ý các bác lắm nhưng để em ngâm cứu xem thế nào, có gì không hiểu lại hỏi các bác sau ;;). thanks các bác nha.
  18. LuanNguyen123

LuanNguyen123 Thành viên cấp 1

Tưởng bạn cần hỏi đơn giản như #1-2 nhưng có vẻ như yêu cầu bạn càng lúc càng cao nhỉ ?
    Bạn có thể tìm hiểu : Importing Variable data in Illustrator
    Để giải quyết toàn bộ thắc mắc của bạn.
    Là cách hay để điền thông tin hàng loạt không phân biệt number,text,image hay bất cứ thông tin nào khác mà có database sẵn.
  19. drax

drax Thành viên cấp 4

dabeomoon sao m tạo được có 14 cái vậy b.
  20. dabeomoon

drax tạo cái cậu mợ gì mà có 14 cái, nếu nói về artboard thì tạo kích thước 5m75 vuông thì chỉ được có 1 cái thôi ạ. Còn art nhỏ nhỏ thì tới 100 là hết cửa binh.

Ủng hộ diễn đàn