Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách tô vẽ cơ bản trong Photoshop để biến một bản sketch chì thành một bức digital painting

Chủ đề thuộc danh mục 'Hướng dẫn Painting' được đăng bởi ivyiron, 7/7/13.

Lượt xem: 27,036

1. ivyiron Thành viên cấp 2

Mình không tham vọng nói quá nhiều về painting trong topic này, cũng không tham vọng các bạn chưa vẽ trên máy bao giờ xem xong tut là có thể vẽ được ngay. Cơ mà xuất phát từ việc muốn chia sẻ thì mình xin viết tút này gọi là thuật lại cách mình dùng khi muốn vẽ 1 bức digital từ 1 bản sketch chì :D mong mọi người ủng hộ để mình tiết tục viết thêm
    Trước hết là show kết quả

Đây là 1 nhân vật nằm trong bộ concept "Hero of animal's war" vẽ theo kiểu chibi ^^ mọi người có thể xem thêm tại http://forum.vietdesigner.net/threa...an-vat-chibi-dang-thu-minh-ve-cho-game.10581/
    Mình vẽ nói chung là cũng cùi chỉ giám gọi là chia sẻ chứ ko dám nói là hướng dẫn ai ^^ bức này cũng ko phải là đẹp tuy nhiên là bức mà mình chụp màn hình khi làm nên mình dùng làm tut ^^

Ok bước 1

Đây là sketch của mình với 1 bản sketch như này mình scan lên máy nếu mờ thì các bạn nên nâng contrast lên hạ bright xuống để nét chì rõ hơn.
    Mình để layer sketch (layer 1) lên trên layer nền hòa trộn như hình.
    Đây không phải vẽ kiểu chibi manga hay line art nên sẽ không dùng pen đi lại nét mà chỉ dùng brush.
    Về brush mình chủ yếu sử dụng brush cơ bản của PTS và điều chỉnh hard cho phù hợp
    Với nét cứng thì để shape cao nét mềm, đánh bóng để hard thấp
    đại loại là như thế này, cũng cần linh động khi sử dụng thì mới đạt hiệu quả cao
    Bước 2
    Đổi màu layer nền về 1 màu mà bạn ko sử dụng để tô đối tượng ( đây là trường hợp mình chỉ vẽ 1 đối tượng biệt lâp đối với trường hợp vẽ phong cảnh mình sẽ giới thiệu sau)
    Tạo 1 layer mới đặt dưới layer 1 và dùng brush cứng 100% optical tô các mảng màu bạn sẽ dùng sao cho càng sát bản sketch càng tốt.
    Về màu sắc có thể mình sẽ nói về chọn màu trong 1 bài gần đây vì nó cũng khá phức tạp và mình cũng chưa thật nắm rõ tuy nhiên nên chọn màu trung tính 1 chút đừng quá lòe loẹt miễn sao phù hợp với nội dung.
    OK bây giờ ta sẽ vẽ vời ở layer 2 và bật tắt layer 1 để đi cho chính xác nét theo bản chì ( nếu như đang vẽ mà thấy không ưng bản sketch thì cứ việc thay đổi ko sao hết ^^ tuy nhiên trước hết cứ vẽ theo bản chì đi đã )
    Bước 3
    chúng ta sẽ bắt đầu vẽ. Píc này mình vẽ hoàn toàn bằng CHUỘT MÁY TÍNH - mình dùng chuột newmen M360 là chuột chơi game hoàn toàn ko có gì đặc biệt nên nếu bạn nào thấy vẽ chuột hơi khó thì có 2 lựa chọn
    1 mua wacom ^^ mua về đi rồi mình mượn với vì mình đang rất muốn có 1 cái. Nếu thật sự đam mê painting thì mua 1 cái đi nó sẽ giúp bạn vẽ rất tốt
    2 tập luyện vẽ = chuột ^^ mình tập cũng khá lâu nhưng nói chung là bây giờ cũng chưa ra đâu và đâu cả ^^ chỉ có 1 mẹo dùng brush nhỏ thôi 3-5px và zoom to lên để vẽ chi tiết nhỏ thì sẽ ko run tay và vẽ chuẩn xác hơn.
    Quay trở lại thì bước này ta sẽ lần lượt vẽ từng thứ thôi cũng ko có gì
    Việc vẽ sẽ gồm 3 phần, thứ nhât ta bật tắt layer sketch và dùng brush cứng optical, flow cao vẽ nét, mình dùng màu đậm hơn màu tại mảng mình vẽ 1 chút để đi nét như vậy sẽ vẫn rõ mà không phải dùng màu đen để vẽ nét. Chỉ đi những chỗ cần thiết và nét đi phải chắc chắn, chính xác. Ngoài ra các vùng ko đi nét thì các mảng màu phải chính xác rõ ràng Các bạn nên mở bảng history để undo nến vẽ sai cho tiện
    Thứ 2 đánh vùng tối - shadow dùng màu đậm hơn màu dùng để tô mảng nhưng sáng hơn đi nét 1 chút để đánh sẫm những vùng tối
    Thứ 3 đánh light.
    Đánh shadow- light cần chú ý
    • dùng brush mềm, optical thấp có thể kết hợp smutch tool với strong tầm 20% để kéo xoa màu.
    • xác định rõ ràng nguồn sáng. Độ mạnh yếu của nguồn sáng quyết định việc chọn màu đậm nhạt khi đánh shadow và light, cũng như độ tương phản của vật thể, vị trí nguồn sáng sẽ quyết định vị trí shadow
    • chú ý về chất liệu khi đánh, với kim loại thì tương phản cao, vùng tối, sáng dạng shape cứng, với vật thể mềm, thì tương phản thấp, vùng sáng tối dạng gradient, với chất liệu trong xuốt, bóng thì thường có bóng tương phản rõ ràng, vùng sáng tối đối nghịch nằm cạnh nhau v..vv...
    Lần lượt và kiên trì tô vẽ ta sẽ được :)
    Tuy nhiên chú ý thêm 1 chút với các vật nối cần để ý bóng đổ chẳng hạn như cái dây mũ nổi so với mặt con gấu muốn thể hiện điều đó để ko tạo cảm giấc cái dây dính vào mặt con gấu thì mình đổ bóng lên ( tất nhiên là theo vị trí nguồn sáng ) như mũi tên đã chỉ vào đó:

Hoàn thiện các chi tiết :[​IMG]
    ( đến đây mới nhớ ra tay gấu trúc nó màu đen ^^ )
    Nhớ đổ bóng dưới đất cho đối tượng ^^
    Bước 4 Thêm thắt và cho ra sản phẩm

...
    Hảo Hảo, Oddeyes, Wang Pi15 người khác thích bài viết này.
  2. Hồng Sơn

Hồng Sơn Helper

Tut chuẩn Vietdesigner :-bd Vote :+1::like:
  3. ivyiron

ivyiron Thành viên cấp 2

Hồng Sơn thích bài viết này
  4. Nhật Ngô

Nhật Ngô Thành viên cấp 1

thanks bác , đang tìm hiểu về cái này :3
  5. Hải So Ciu

Hải So Ciu Mới đăng kí

Khá hay đó :+1::like:
  6. duongcaotri

duongcaotri Thành viên cấp 1

bác vẽ thế này là khéo tay rồi , quan trọng là em đọc kĩ mấy cái thủ thuật , hay phết , có thêm chút kinh nghiệm
  7. liennguyen

liennguyen Mới đăng kí

8. ivyiron

ivyiron Thành viên cấp 2

thank mọi người :D
  9. Mèo Đen Ngoài Phố

Mèo Đen Ngoài Phố Mới đăng kí

phiền bác chỉ rõ hơn cái vụ đổ bóng
  10. -Trần Văn Hùng-

-Trần Văn Hùng- Thành viên cấp 4

đang duyển sang vẽ được 1 tuần, vớ được vàng ròng rồi. Thanks bác. Bác có nick garena không? kết bạn với em cái khi nào cần bật alo lên nc cho tiện.
  11. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

;)) tut khá tốt cho các newbie
  12. Ikaros

Ikaros Thành viên cấp 2

nhìn cứ như teemo :))
    HUJEE298 thích bài viết này
  13. Trần Duy Hoàng

Trần Duy Hoàng Thành viên cấp 3

rất tuyệt
  14. kanguru9

kanguru9 Mới đăng kí

Sao hình mất hết vậy bạn. ko nhìn thấy gì? :(
  15. Oddeyes

Oddeyes Mới đăng kí

ảnh die rồi bác ơi :v em không thấy gì hết
  16. hoangthuan624

hoangthuan624 Banned

17. Hảo Hảo

Hảo Hảo Thành viên cấp 2

Chủ thớt ivyiron có thể up lại ảnh được không ạ. Mấy bức ảnh bị lỗi hết rồi. Em xin cảm ơn ạ.

Ủng hộ diễn đàn