Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cách vẽ tiếp đường path mà vẫn giữ nguyên 2 tay đòn (Illustrator)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về Illustrator' được đăng bởi BlackWhite, 26/11/15.

Lượt xem: 5,312

1. BlackWhite Thành viên cấp 3

Chào các bạn, các bạn cho mình hỏi chút, mình có 1 đường path với điểm neo cuối có 2 tay đòn (như hình 1)
    Giờ mình muốn vẽ tiếp, mình chọn công cụ Pen Tool click vào điểm neo cuối thì nó mất đi 1 tay đòn (như hình 2), làm lúc vẽ dễ bị gấp khúc hoặc nếu muốn lấy lại 2 tay đòn thì phải canh chỉnh mất thời gian.
    Mình thấy trong Photoshop lúc click vào điểm neo cuối nó vẫn giữ nguyên 2 tay đòn, làm sao để Illustrator cũng giống như vậy, vi mình quen xài Pen bên Photoshop rồi. Thanks ạ !!!

...
    DemonBoy thích bài viết này
  2. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Muốn ko bị bẻ tay đòn thì ko click vào node cuối nữa! :D
    BlackWhite thích bài viết này
  3. bui manh thang

bui manh thang Thành viên cấp 2

Ban muốn vẽ tiếp mà vẫn giữ điểm neo thì click và kéo thì sẽ giữ được
    click ko kéo sẽ mất, giống như việc bạn phải thao tác lại history bước đó vậy
  4. BlackWhite

BlackWhite Thành viên cấp 3

Tại đường path lúc đầu mình đã canh chỉnh rồi, giờ click và kéo giống như canh chỉnh lại, mình thấy mất thời gian, trong Photoshop lúc vẽ tiếp không cần canh chỉnh lại, làm nhanh hơn hẳn. Khổ cái là mình quen xài Pen bên Photoshop rồi. :(
  5. blacklarson

blacklarson Thành viên cấp 2

Bạn dùng Pentool giữ chuột trái vào điểm đó rồi kéo lại tay đòn, sau đó sẽ vẽ tiếp được từ nút đó
    BlackWhiteHồng Sơn thích bài viết này.
  6. BlackWhite

Bực mình chỗ đó, cùng là Adobe, cùng là Pen Tool mà lại có sự khác nhau như vậy, hóa ra Photoshop không chuyên về vector mà lại vẽ path nhanh hơn Illustrator sao. :(
  7. Đinh Tùngg

Đinh Tùngg Thành viên cấp 1

vẽ = pts thì nhanh hơn nhưng khi in ra sẽ bị vỡ hình
  8. Mochi

Mochi Thành viên cấp 2

Tại bạn dùng không quen thôi. Bạn đi line chính xác luôn, hoặc đi line tương đối rồi dùng direct selection tool chỉnh lại. Chỉ click điểm neo khi bạn muốn đi góc nhọn. Bình thường để chỉnh độ cong thì giữ Alt + click vào tay cầm.
  9. Chất PC

Chất PC Thành viên cấp 2

Theo mình thì vẽ Iluss hơn nhiều mà bạn. Mình biết cách khắc phục mà không biết chỉ bạn thế nào á :((:((:((
  10. BlackWhite

Chất PC bạn nói đi khó hiểu cỡ nào mình cũng sẽ cố gắng hiểu, ko làm phiền bạn nhiều đâu :D
  11. Sun

Sun Mới đăng kí

bạn ấn Shift + C, hoặc vào bảng công cụ của Pentool, chọn cái cuối cùng nhé tên là Anchor Point tool thì phải, sau đó dùng công cụ này, giữ vào điểm neo và di chuyển sẽ thấy nó thòi ra hai cái đầu của điểm neo
  12. Chất PC

Chất PC Thành viên cấp 2

Mình sợ cách nói của mình làm bạn khó hiểu thôi, chứ có gì đâu mà phiền với muộn, khách sáo quá thôi. À. Kiếm cái hình mô tả cho dễ. Bạn chỉ cần chọn điểm neo xong chọn cái convert ở chỗ mình đóng khung đỏ đó. Chọn cái nhọn trước, sau đó chọn cái cong. Được 2 tay đòn liền :D:D:D

Ủng hộ diễn đàn