Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cái hay và dở trong nghề graphic designer?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi thanhtrung.ernest, 4/11/14.

Lượt xem: 11,275

1. mami89

mami89 Mới đăng kí

Đầu lúc nào cũng phải có suy nghĩ về ý tưởng mới, áp lực công việc thì bao la, lên forum vietdesigner thấy nhiều tác phẩm đẹp của các bạn thì ức chế, hỡi ôi sao mình bèo thế,.... Tuy nhiên khi cầm sản phẩm do mình thiết kế và được in ấn thì cảm giác thật khó tả, vui vui ^^. Nghề nào cũng vậy thui bạn ơi, muốn Bác về nhiều thì chất xám phải ra đi nhiều hehe
    coidsthanhtrung.ernest thích bài viết này.
  2. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Đọc sơ qua bài của bạn mình thấy bạn tìm hiểu ngành này nhưng không phải xuất phát từ đam mê với cái đẹp, nghệ thuật mà hình như chỉ theo xu hướng. Bạn đang học ngành khác nhưng đang muốn chuyển sang thiết kế, mình nghĩ bạn nên tìm hiểu thêm.
    Theo mình thì có hai dạng: một là người thiết kế thị trường, ai yêu cầu gì thì làm đó, hoàn thiện cho vừa ý khách hàng, có thể bạn không thích, bạn thấy hụt hẫng vì công việc nó không đẹp đẽ như bạn mong ước nhưng vẫn phải làm, áp lực thời gian, công việc,... nếu bạn là người hay thay đổi, thiếu kiên nhẫn thì rất khó tiếp tục.
    Hai là người yêu thích thiết kế thực sự, có năng khiếu, thường thì họ tự làm những gì mình thích, có thể không có tiền nhiều nhưng thành quả rất chất lượng. Nhờ đam mê dẫn đường nên họ sẽ thành công theo một cách nào đó, nhưng hơi khó. Nhóm này ít. Có thể ở một đẳng cấp cao hoặc đang sống lay lắt, hoặc làm những công việc tạm bợ, nghề tay trái,...
    Vì vậy bạn nên xem lại bản thân mình như thế nào, còn rất nhiều công việc khác bạn có thể làm được, nếu đã chọn thì phải hết lòng với nó nhé.
    Thùy Như, Son Do, TrungHieuLe.Ri8 người khác thích bài viết này.
  3. 16cm

16cm Banned

• Con đường các bác đến với nghề như thế nào? Không có đường nào thì chọn đường này :D
    • Những niềm vui nghề mang đến và cả những khó khăn đôi khi làm nản lòng? Vui nhất là khi mình thấy đẹp và khách hàng cũng thế. Chán nhất là khi bị khách chửi hoặc chửi khách. Không tính khoản đi đòi nợ vì nó giống mọi lĩnh vực khác.
    • Cơ hội phát triển nghề nghiệp giữa freelancer và làm trong công ty chuyên về design có gì khác nhau? Một cái là tự do hoàn toàn, rủi ro cũng hoàn toàn. Cái sau bạn bị hạn chế tự do, rủi ro cũng bớt được một tí.
    • Chuyện thu nhập? Vô cùng.
    • Khi nào mà các bác cảm giác "flow" - cảm giác làm việc mà quên thời gian, mọi chuyện xung quanh? Thật ra chỉ duy nhất câu hỏi này có giá trị. Cũng rất khó trả lời. Với cá nhân mình thì khi bắt tay vào một dự án thì cảm giác mạnh nhất là cảm giác về quyền lực. Tạo ra cái gì đó mới và mình là người được xem nó đầu tiên...kiểu kiểu như thế. Nghĩ cũng hơi khùng, nhưng đúng là như thế đấy.
    thuduc88, Chém Gió Mướnthanhtrung.ernest thích bài viết này.
  4. viethiep2011

viethiep2011 Thành viên cấp 1

cái gì cũng có cái giá của nó....Các bạn chịu hi sinh vì nghệ thuật thì cũng sẽ có ngày nó mang lại thành quả to lớn cho các bạn thôi.... Nghề gì cũng vậy..phải có đam mê, theo đuổi đến cùng...Thiết kế đồ họa hiện nay là một trong những ngành HOT...Những người học ra mà chưa có việc cũng đừng nản chí...Chẳng qua là cơ hội chưa đến với mình thôi...Bấy giờ...ai cũng cũng có trình độ gần như nhau cả...đều được trường lớp đào tạo bài bản...Hơn nhau ở chỗ :Ý tưởng trong đầu các bạn..Phải chịu khó tìm tòi..học hỏi...Và quan trọng nhất là phải yêu nghề..có thế..thành công mới đến với bạn !
    thanhtrung.ernest thích bài viết này
  5. anhhungngeo

anhhungngeo Mới đăng kí

- Thật sự thích thì mới theo được
    - Khi làm ra được một sản phẩm, được công nhận và thấy nó "hoạt động" là vui lắm rồi, còn ngược lại làm hoài không ra, làm không được hoặc bị từ chối thậm chí là chê thì sẽ có cảm giác chán nản.
    - Freelancer thì tự do, làm được điều mình thích, chọn lọc được công việc muốn làm, phát triển dự án cá nhân, còn công ty thì "sai đâu đánh đó", không thích cũng phải làm tuy nhiên có cơ hôi tiếp xúc nhiều dự án lớn, tay nghề nâng cao tốt hơn, thăng tiến trong công việc theo thời gian.
    - Thu nhập đi đôi với kinh nghiệm, sản phẩm, năng lực.
    - Cảm giác làm mà quên mọi thứ thì thường gặp lắm, nhất là làm được cái mình thích.
    - Cuối cùng thì chỉ chia sẽ một điều như câu đầu tiên thôi, thật sự thích thì mới theo được.
    H_T, mi.meowthanhtrung.ernest thích bài viết này.
  6. zitbeo_13015

zitbeo_13015 Mới đăng kí

7. thanhtrung.ernest

thanhtrung.ernest Mới đăng kí

doanhaitu Cảm ơn bác, em chưa dám nhận là đam mê với ngành này, em mới chỉ thấy bị thu hút bởi các sản phẩm đồ họa trên mạng và thích sáng tạo, thích những thứ mình làm ra... Cũng vì vậy nên giờ em đang đọc thêm sách để tìm hiểu và kết hợp lên đây hỏi về công việc của một designer, tránh trường hợp nhảy vào chỉ vì thấy ngành này đang hot, hay bởi những ảo tưởng của mình. Em xác định nếu có theo thì cũng phải kiếm việc khác, song song với tự học ngành này. Cảm ơn lời khuyên của bác.
  8. thanhtrung.ernest

anhhungngeo cảm ơn bác, em đang thử xem mình có thích và phù hợp với nghề không đây ^^
  9. thanhtrung.ernest

16cm flow của ông này hay ghê haha
  10. thanhtrung.ernest

zitbeo_13015 uhm, mình nghĩ để "thỏa sức" thì chắc phải làm dự án riêng, còn làm sản phẩm thì cần giải quyết vấn đề và truyền tải thông điệp...không hoàn toàn tự do được (theo những gì mình đọc và hiểu hehe). Dù sao cũng chúc bạn sớm vượt qua giai đoạn này :P
    zitbeo_13015 thích bài viết này
  11. Chém Gió Mướn

Chém Gió Mướn Thành viên cấp 1

đang mang trọng bệnh lên đọc cmt của các bác e muốn đi tự tử qá :P
    .
    nghề nào thì củng có cái khó của nó thôi, sao tránh khỏi khó khăn trong công việc dc
    học cntt xong thì e đi làm "designer", mới vào nghề dc chừng 1 năm thôi, kinh nghiệm thì chẳng tới đâu + thêm cái tội làm biếng nữa nên cảm giác hay gặp trong công việc là chán nãn, vì làm qài k có cái nào ra hồn cã; hụt hẫn, vì bị chê, bị từ chối qài hà :">
    tuy nhiên cái cảm giác khi mà cái web, cái app, hay thậm chí là cái băng-rôn mình là xuất hiện ngoài đường thì phải nói là nó sướng tê cả tái lun ý
    e thì vẫn quan trọng cái quá trình hơn là kết quả, k bít lý giải thế nào nữa :)))))
    .
    chỉ mong bệnh làm biếng "đỡ nhiều rồi" thì tương lai phải sáng hơn hiện tại :D
    thanhtrung.ernest thích bài viết này
  12. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

• Con đường các bác đến với nghề như thế nào?
    • Bắt đầu từ 2006- do có anh ruột làm nghề in, tự học xong có cơ hội thực hành luôn. đến 2010 thì chính thức đổi nghề vì đã tốt nghiệp đại học, đi làm đúng chuyên ngành của mình.vì xác định ngay từ đầu design là đam mê, ko phải là cần câu cơm chính
    • Vui là kiếm tiền, được vẽ, được gặp nhiều khách hàng khi tuổi còn nhỏ, được chém gió với mấy gái lớn tuổi, được cưng nhiều hơn.
    • Buồn là chi, ko biết nữa trong thời gian này. toàn chuyện vui =))=))
    • Cơ hội phát triển nghề nghiệp giữa freelancer và làm trong công ty chuyên về design có gì khác nhau?
    • khác đầu tiên là sự chắc chắn về tài chính. tiếp theo là làm chủ về thời gian. nhưng hên xui, thằng nào có bản lĩnh trong việc kiểm soát được thời gian và cân bằng về tài chính thì thắng. ý kiến riêng bản thân là hãy làm 1 nhân viên mẫn cáng đến khi tự tin về khả năng, mối quan hệ thì cứ nghỉ làm freelance. có 2 thư trên thì chả bao giờ đói
    • Chuyện thu nhập?
    • trong thời gian làm design thì ko bao h lăn tăn về tiền bạc ( tuổi quá nhỏ để cần nhiều tiền, số tiền kiếm được cũng k thua bố con thằng nào.
    • Khi nào mà các bác cảm giác "flow" - cảm giác làm việc mà quên thời gian, mọi chuyện xung quanh?
    • thường xuyên...rất thường xuyên.
    • ...Và mọi điều khác các bác muốn chia sẻ với em, em xin lắng nghe
    TrungHieuLe.Ri, H_T, thanhtrung.ernest1 người khác thích bài viết này.
  13. thanhtrung.ernest

chuot406 =)) vậy giờ đi làm nghề khác rồi, bác vẫn design đều tay chứ?
    H_T thích bài viết này
  14. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

bây h ko làm design như mọi người nữa thường nghĩ (xài ps,ai..hay đại loại vậy..), em chỉ đang cố gắng luyện vẽ truyện tranh thôi.
    em iu truyện tranh <3 -> thấy thay vì vẽ tay, mình có thể vẽ bằng soft, học ( giống như tự học 1 phần mềm vậy thôi...). với lại, thời trẻ trâu, cả lớp chả ai biết ps, chỉ có mỗi bác biết. bác chỉ cần lột áo, ghép ảnh áo tắm bạn nữ nào trong lớp là bạn có "số má" với đám còn lại, có thêm độc lực, tuy tao k đẹp trai, ko học giỏi, nhưng tao lột hết đồ mấy đứa con gái trong lớp đc, quyền lực ấy sướng lắm =)) =)) nghĩ lại cũng thấy hài :D
    H_T thích bài viết này
  15. thanhtrung.ernest

bác này hài =)). Giờ vẽ truyện là thú vui của bác, truyện có rồi thì cho em xem với (giờ không biết có mê vẽ áo tắm không)
  16. Cơm Tấm Thịt Nướng

Cơm Tấm Thịt Nướng Thành viên cấp 1

Bạn cứ mạnh dạn thử. Nếu đủ đam mê và có duyên với nghề, bạn sẽ đeo đuổi được nó. Thành công không phải là kiếm được nhiều tiền mỗi 1 dự án, hay được khách hàng khen nức nở, mà là cả 2 thứ đó hòa quyện làm 1, giúp cho bạn có 1 động lực để theo nghề.

Mình làm design đến tết này là 2 năm. Mình cảm thấy đam mê và có một chút thẩm mỹ, một ít kiến thức tin học sẽ là nền tảng tốt. Còn sống được với nghề thì là do cơ duyên và khả năng xây dựng mối quan hệ :D
    H_Tthanhtrung.ernest thích bài viết này.
  17. MusiHieu

MusiHieu Thành viên cấp 1

Cùng ý kiến với bạn doanhaitu : Điều Quang Trọng là niềm Đam Mê của bạn. Hỏi ý kiến nhiều cũng vậy mà thôi. quyết định là ở bạn.
    Chính bản thân tôi ngày xưa cũng đua đòi hoc theo bọn bạn Nghành Công nghệ thông tin. cuối năm bỏ vì cảm thấy không hợp ( nghĩ lại rất tiếc tiền của và thời gian ).
    Rồi học lớp trung cấp Graphic Design. Đam mê về 3D và theo đuổi đến giờ và cảm thấy hài lòng...
    TrungHieuLe.Ri, H_T, thanhtrung.ernest1 người khác thích bài viết này.
  18. thanhtrung.ernest

MusiHieu cảm ơn bác, đến tuổi này em biết mình phải chịu trách nhiệm. Em lên đây cũng không phải để hỏi xem em "có nên" làm cái lọ cái chai không, mà em muốn tìm hiểu thực tế công việc trong ngành :D. Bác thấy mảng 3D thế nào ạ?
  19. Tài đì zai nơ

Tài đì zai nơ Mới đăng kí

Mới đầu mình ra trường lương cũng chỉ có 2tr5 sau 2 năm lăn lê bò toài thì lương cũng đc 8tr rồi cũng đủ ăn ở cái đất hà thành
    H_Tthanhtrung.ernest thích bài viết này.
  20. Soullegend

Soullegend Thành viên cấp 3

làm design bây giờ rẻ là bởi vì...có quá nhiều thứ có sẵn, bạn có stock, bạn có font, bạn có vô số bài hướng dẫn tận răng thậm chí là action, và cho dù bạn bí ý tưởng thì bạn cũng có vô số nguồn để copy...từ đó sản sinh ra 1 loạt đông đảo các thợ design thiết kế ngày này qua ngày khác như 1 chu trình lặp đi lặp lại ko có biến đổi nhiều, số ít người luôn sáng tạo thì họ 1 là rất nổi tiếng, 2 là họ cũng bị bài toán cơm áo gạo tiền đè bẹp...
    Mình từng biết 1 người, game artist, thoạt đầu mới vào nghề, người ta thường chọn vẽ gái vẽ mông, vẽ cái gì hầm hồ sến sẩm, vì sao? vì cái đó dễ câu khách, dễ xin việc và kiếm tiền, bạn ấy vẽ những cái đó, đến khi người ta nhận thấy khả năng của bạn ấy rồi, bạn ấy lại chuyển hướng sang làm art director làm những cái cao siêu hơn, giả sử nếu bạn ấy cao siêu từ đầu, có khi đến h vẫn lông bông....
    Chì Than, H_T, iHanbei1 người khác thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn