Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cái hay và dở trong nghề graphic designer?

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi thanhtrung.ernest, 4/11/14.

Lượt xem: 11,223

1. quangai94

quangai94 Thành viên cấp 1

Bực mình nhất là thứ mình sáng tạo mất nhiều thời gian mà bị một thằng tay ngang đi copy chỉnh sửa phá giá bác ạ. Lúc đó cứ như muốn vác dao chém cả thế giới
    thanhtrung.ernest thích bài viết này
  2. MusiHieu

MusiHieu Thành viên cấp 1

3D thì có nhiều mảng công việc lắm. Bây giờ thớt bắt đầu cho cái cơ bản là. lấy xe ra chạy Nhà Sách mua 1 cây bút chì , 1 cục tẩy , 1 tập vẽ A3 hiệu Picasso . rồi ngồi vẽ. trong đầu nghĩ ra cái gì thì vẽ cái đó hay tranh ảnh bất cứ thứ gì thớt muốn. rồi up lên đây.
    TrungHieuLe.Rithanhtrung.ernest thích bài viết này.
  3. Ngọc Anh Nguyễn

Ngọc Anh Nguyễn Thành viên cấp 2

Nghề design là một nghề mấy năm về trước thì rất hót nhưng giờ thì đã bảo hòa, nghề này mang tính thẩm mỹ cao nên bạn có chút thẩm mỹ và năng khiếu về vẽ vời thì bạn chọn nó sẻ dễ thành công hơn. Hãy chọn theo nghề này vì đam mê, đừng theo kiểu thời vụ như thấy mọi người bảo nó hót, ra trường rất dễ tìm việc, và lương hướng cũng khá mà chạy theo nó trong khi mình không có chút đam mê và năng khiếu về nó. Còn mức lương thì giá bèo giờ ra trường mức trung bình cũng là 5 triệu rồi, nếu có kinh nghiệm và cứng tay nghề trong vòng 2 năm trở lên thì lương khoảng 7 triệu trở lên. Vài lời chia sẻ chúc bạn sẻ định hướng được hướng đi và nghề nghiệp của mình, chúc bạn thành công.
    H_Tthanhtrung.ernest thích bài viết này.
  4. ThaoArt

ThaoArt Mới đăng kí

Ngành này liên quan đến năng khiếu, kiến thức và niềm đam mê. giỏi phần mềm chỉ có thể trụ được khi còn trẻ, còn về sau thì có khả năng rơi rụng nhiều.

Mình thích nhất cái nghề này là vẽ vời tâm hồn luôn thoải mái, đôi
    lúc cũng căng đầu với những ý tưởng. Mình cũng đã từng lấn sân qua Nội Thất, Website, và Nhiếp Ảnh nhưng Đồ Họa luôn làm cho mình cảm giác thích thú hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối: 5/11/14
  5. romano_mht

romano_mht Thành viên cấp 1

Chắc các bác chưa biết ngành xây dựng nhĩ :)) phũ hơn ngàn lần và ôi vl em ko dám nói :))
  6. thanhtrung.ernest

thanhtrung.ernest Mới đăng kí

MusiHieu em cũng bắt đầu tập vẽ cơ bản :D
  7. thanhtrung.ernest

8. thanhtrung.ernest

9. MusiHieu

MusiHieu Thành viên cấp 1

thớt đang khảo sát dân tình thế thái. lầm than đó hử ? :|
  10. Aquaces

Aquaces Thành viên cấp 1

em vừa đăng một bài thì thấy bài này ... :( em học hết năm 2 qua năm 3 bên uit r mới qua fpt học ... giờ cũng đang rối lắm ạ
  11. thanhtrung.ernest

MusiHieu cũng là hiểu biết thêm mà bác, biết đâu có đàn anh nhiều kinh nghiệm gỡ rối cho các bạn :D
  12. coids

coids Thành viên cấp 2

Để mình nói cho các bạn nghe về con đường đến với webdesign của mình.
    Đầu tiên phải hỏi có yêu nghề không: chả biết, nay thích cái này mai muốn cái khác. To, nhỏ, gầy, béo, cao, thấp, cam, quýt, bưởi chiều hết miễn là thích :))
    Nhưng: sẽ click vào bất cứ đường link trang web nào vô tình gặp.
    Luôn: sẵn sàng view source của nó để moi ra từng cái icon, mã màu của text hay những thứ tương tự. Hoặc chụp lại toàn bộ trang web và lưu vào một folder riêng, đặt vào một vị trí đặc biệt mà chẳng để ý xem có bao giờ sờ đến hay không. Đơn giản, nó sẽ là thứ tuy không biết dùng khi nào, nhưng chắc chắn sẽ cần.
    Và mọi chuyện vẫn đang tiếp diễn mặc dù bữa cháo bữa cơm :D
    Crocsleethanhtrung.ernest thích bài viết này.
  13. mạnh mèo

mạnh mèo Thành viên cấp 2

Trước hết là xin chào bạn :) Mình chỉ là thằng làm thiết kế chứ mình chưa xứng đáng với danh "Designer"
    • Con đường các bác đến với nghề như thế nào?
      - Ở đây chắc có lẽ đa số là vì đam mê rồi đến với nghề, bởi vì cái nghề này không có đam mê chắc không bao giờ trụ được 1 tháng :3
    • Những niềm vui nghề mang đến và cả những khó khăn đôi khi làm nản lòng?
      - Niềm vui có chứ, niềm vui là khi gặp được khách hàng dễ chịu và mình được toàn quyền thiết kế theo ý tưởng của mình
      - Khó khăn thì ngược lại đó, Gặp khách hàng mà lúc nào cũng muốn làm theo ý mình thì chắc là bạn tưởng tượng ra rồi đó
    • Cơ hội phát triển nghề nghiệp giữa freelancer và làm trong công ty chuyên về design có gì khác nhau?
      - Công ty làm theo từng khâu, mỗi người một công đoạn khác nhau. Bạn chuyên về mảng nào nó sẽ sắp xếp bạn làm mảng đó.
      - Freelance thì đúng theo nghĩa của nó là Tự Do, nhưng cũng k phải lúc nào cũng tự do đâu. Nhiều lúc rảnh rỗi lắm, còn nhiều lúc vắt chân lên cổ mà chạy.
    • Chuyện thu nhập?
      - Thu nhập ở Công Ty thì sẽ có lương cố định, và thưởng theo sản phẩm, công trình
      - Thu nhập Freelance thì làm ít ăn ít, làm nhiều ăn nhiều
    • Khi nào mà các bác cảm giác "flow" - cảm giác làm việc mà quên thời gian, mọi chuyện xung quanh?
      - Khi được thiết kế theo chính ý tưởng sáng tạo của mình, không bị ai dè dặt về ý tưởng. Và khi bạn có ý tưởng thì phải làm tới xong luôn, vì ngày mai bạn sẽ quên đấy :3
    • ...Và mọi điều khác các bác muốn chia sẻ với em, em xin lắng nghe :*
    - Mình chỉ muốn chia sẻ thế này:
    + Đối với mình, mình không được đào tạo ở trường lớp nên thua kém rất nhiều nhưng bạn nên nhớ. Một người làm thiết kế là bán chất xám lấy tiền. Bạn phải thật sự có tài, có nhiều ý tưởng và một khả năng sử dụng phần mềm đáng nể. Lúc đó bạn sẽ thành công, và xin chúc bạn thành công với nghề bạn chọn.
    Ký tên: Thằng thiết kế vô danh
    P/s: Hơn 1 năm rùi mới ngồi cmt trên này.
  14. thanhtrung.ernest

mạnh mèo cảm ơn lời góp ý chân thành của bác :). Em xin bác chia sẻ thêm về con đường tự học của bác? Bác thấy khoản nào bị thua thiệt so với người học ở trường lớp?
  15. Zeratul

Zeratul Thành viên cấp 2

chả thua thiệt gì đâu, tự học hay hơn nhiều
  16. giayvun

giayvun Thành viên cấp 1

Học It gần xong, cảm thấy không đam mê. Nhìn qua thiết kế, nghệ thuật đối với người ngoài ngành thì nói mình có hoa tay. Nhìn lại người trong ngành thì thấy cao chót vót. Dự định tốt nghiệp xong đi làm kiếm tiền rồi học sang đồ họa, mà sao thấy lông bông quá, sợ chọn sai đường. :(
    killua.91thanhtrung.ernest thích bài viết này.
  17. ngocduc2703

ngocduc2703 Mới đăng kí

riêng cái mớ của bác Thắng bảo nói là k có cái chuyện lương lộc như vậy đâu, bác cứ khủng bố tinh thần lớp trẻ!
  18. mạnh mèo

mạnh mèo Thành viên cấp 2

thanhtrung.ernest
    Quá trình tự học của mình diễn ra vào năm 2010, khi đó ngành đồ họa có lẽ cũng chưa phát triển lắm. Mình dành 3 tiếng mỗi ngày để lên web học hỏi, và ban ngày mình đi làm bên In Ấn, được tiếp xúc mới máy móc, tiếp xúc với Phần Mềm nên cũng dễ học hỏi hơn.
    - Nói chung cái gì cũng cần học từ căn bản tới nâng cao, Phương châm của mình là "Dù đơn giản hay phức tạp thì vẫn phải làm nhuần nhuyễn" nói vậy là bạn hiểu rồi đấy, Khi học Corel, AI những công cụ đơn giản hay những bài tập dành cho Newber bây giờ thì mình vẫn làm đi làm lại tới khi nhắm mắt vẫn làm được :3
    - Cái quan trọng chúng ta cần lúc này là Ý Tưởng, và Ý Tưởng là vận dụng đầu óc để tạo nên Ý Tưởng, sử dụng kỹ năng sắp xếp và kỹ thuật phầm mềm để thực hiện theo Ý Tưởng của mình. (Nhưng cái này chỉ là làm cho mình hoặc là khách hàng giao hết cho mình) còn khi khách hàng yêu cầu thì Lạy Mẹ con làm theo ý mẹ hết =)))
    Chuyện Lương lậu thì mình không rõ lắm nhé, Vì hiện tại mình vẫn làm ở CTY IN ẤN.
    Lương Thiết Kế của mình là 6,5 triệu/ tháng không có phụ cấp làm từ 8h sáng tới 6h tối. Ngoài ra mình đi dạy Photoshop 1 tháng 1,5 triệu, Thiết kế ngoài cho những khách hàng quen cũng vào khoảng 2tr/ tháng nữa. Chụp hình + Retouch hình ảnh thì có tháng có, có tháng không. Nói chung là đủ sài, đủ phá.
    P/s: Nếu ai đang chọn con đường này thì gãy cố gắng, khi bạn được người khác công nhận là bạn Thành Công. Sài Gòn không cần biết bạn là ai, bạn học gì, chỉ cần bạn làm được
  19. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

tư tưởng giống mình.
    xuất thân hoàn cảnh cũng giống mình ( từ nghề in đi qua) :D
    Bắt tay đồng dâm phát :D :D
  20. Ha Duy tan

Ha Duy tan Mới đăng kí

Hay: Là khi cầm trên tay sản phẩm của mình, mình thấy đẹp và nhiều người thấy thích thú.
    Dở: Là bị những đứa khác ngồi bên cạnh hò hét nhồi sọ những cái ý tưởng thật kinh khủng.
    Nhưng để đến được cái hay thì phải trải nghiệm qua cái dở

Ủng hộ diễn đàn