Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần các anh có kinh nghiệm tư vấn về hướng nghiệp (thiết kế)

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi xin kinh nghiệm cho designer' được đăng bởi nguyenviethaitrieu, 4/4/16.

Lượt xem: 1,316

1. nguyenviethaitrieu Mới đăng kí

Xin chào các anh. Em sẽ không nói dông dài mà vào luôn chủ đề chính, đó là về hướng nghiệp :v
    Em hiện tại đang là học sinh lớp 11. Em đã tự tìm kiếm, dịch và học nhiều tài liệu về thiết kế, và cũng đã tham gia thiết kế nhiều sự kiện có quy mô. Hiện tại là em đã thiết kế đc hơn 3 năm :v
    Thực sự, thiết kế đồ họa là một thứ em rất thích, và em cũng rất muốn gắn bó lâu dài. Tuy nhiên, ba mẹ em lại không thích em học ngành nghề này và muốn em học Dược. Không phải em nổ, nhưng sự thật là em cũng là học sinh chuyên ngon lành cả, và đủ sức thi Dược. Tuy nhiên học một ngành (nếu đậu nhé =))))) mà mình không thích thực sự là một lựa chọn khó khăn. Nếu bây giờ em đi theo ngành thiết kế, em có khả năng xin được học bổng (tiếng Anh em rất tốt). Tuy nhiên em không biết học ngành thiết kế đồ họa ở Việt Nam thì việc xin học bổng có tiềm năng không. Vì nếu ngành này mà ở VN thì thôi nghề bạc bẽo :'( Trong khi đó ngành Dược sẽ bảo đảm tương lai của em hơn
    Em viết topic này muốn được nhiều anh có kinh nghiệm sẽ vào chia sẻ vì năm sau là em thi đại học rồi ạ :'(
    Porfolio: flickr.com/photos/nguyenviethaitrieu/

...
    Chỉnh sửa lần cuối: 4/4/16
  2. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Bạn show vài tác phẩm bạn đã làm lên đây rồi nói chuyện tiếp nhé :-$
  3. nguyenviethaitrieu

nguyenviethaitrieu Mới đăng kí

Trung Kiên đây ạ flickr.com/photos/nguyenviethaitrieu/ anh đừng care 2 cái ảnh vì em không rành chụp ảnh nhé :3
  4. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Chào em!
    Về design anh làm cũng có chút thâm niên và hồi học cấp 3 anh cũng từng như em chia sẻ vs em như sau:
    Mỗi nghề nó hội tụ nhiều yếu tố, nhiều kĩ năng, và đòi hỏi phải theo sát, yêu nghề ko ngừng học hỏi, và khi ngồi trên ghế trường THPT thì chẳng nói nên là em yêu cái gì hay em giỏi cái gì.
    Anh từng là sv của ĐH KHTN TP HCM chuyên nghành IT, một nghành khá danh giá, anh cũng học trường chuyên có giải về tin học năm cấp 3, đã đạt 3 học bổng cùng chuyên nghành của kookmin, yonsei của Hàn và còn 3 môn thì tốt nghiệp. Nhưng năm cuối cùng anh lại thay đổi nguyện vọng và trở thành 1 designer như hiện tại. Cứ thi dược đi rồi đi làm thêm, kinh nghiệm thực sẽ đưa cho em lựa chọn tốt nhất về nghề nghiệp, design ở VN có khá nhiều trung tâm uy tín vs thời lượng học khá là ngắn.

NHƯNG Ở VN hiện tại chưa có trường học ở bất cứ cấp độ nào có thể dạy em trở thành 1 designer với kĩ năng hoàn thiện và đầy đủ, và ở VN nghành design đã có từ rất lâu rồi nhưng nó đc coi là 1 nghề ko phải là 1 nghành, chỉ cần có tiền em có thể học đc ở 1 số trung tâm khá có tiếng có thể đạt được bằng cấp ngang ngửa cao đẳng cộng đồng với bằng cấp quốc tế, nhưng chỉ đạt đc dưới 30% khả năng cần để em có thể làm việc. Khả năng xin bổng thì anh ko biết em đã từng xin bổng chưa nên anh không dám nói, nhưng bạn anh trong nghành cũng có rất nhiều người nhưng chưa có 1 ai xin được bổng nghành mỹ thuật, sau khi đi làm đạt đc tu nghiệp nước ngoài của cty thì có.
    Còn nếu em muốn gắn bó vs nghề design thì em sẽ cần nhiều thứ, hơn là khả năng mỹ thuật và khả năng cảm nhận mỹ thuật của em. Xác định lại thích, đam mê, nguyện vọng, mong muốn nó khác nhau chứ ko có phải là 1. Xem những sản phẩm của em thì a nghĩ là em nên suy nghĩ lại chắc chắn hơn. Không ai cấm, 1 dược sĩ làm design nhưng đã dấn thân vào làm design thì nó lại là 1 câu chuyện khác.
    nguyenviethaitrieu thích bài viết này
  5. nguyenviethaitrieu

nguyenviethaitrieu Mới đăng kí

phankien9x Em cũng đã từng nghĩ về 1 dược sĩ làm design nhưng cái chính là chả có ai thuê dược sĩ để làm cả :v
  6. supcuti

supcuti Mới đăng kí

Cho mọi người xem sản phẩm của bạn xem thế nào mới đánh giá dc chứ :D
  7. phankien9x

phankien9x Thành viên cấp 3

Designer làm freelancer ko ít, và không ai hỏi nghề chính của em là nghề gì?
    Quán cafe từng thuê anh chơi guitar cho họ không lẽ trước khi họ tuyển anh, anh là 1 designer anh ko phải là nhạc công thì ko thuê sao? Hay anh làm designer có nghĩa là ko ai thuê anh code web?
  8. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Những tác phẩm bạn đã làm đều là graphic design, cũng rất tốt so với độ tuổi ròi (hồi bằng tuổi bạn mình chỉ biết ra net chơi game thôi =)))
    Design có nhiều ngành lắm nhé chứ không chỉ có 1 mình graphic design thôi đâu, bạn nên biết mình muốn theo ngành nào rồi sau đó mới chọn trường phù hợp được :D, nếu tiếng anh tốt rồi thì có thể nghĩ tới việc đi du học, chứ học ở VN thì chán lắm :D
  9. doanhaitu

doanhaitu Thành viên cấp 2

Nếu chỉ có hai lựa chọn như vầy thì bạn phải cân nhắc kỹ lưỡng.

Ngành dược, nếu bạn theo học một thời gian không chịu đựng nổi thì có thể bỏ, đi làm thiết kế, rất dễ. Nhưng ngược lại, bạn làm thiết kế 1 thời gian, thất vọng và bỏ, muốn học lại dược, e rằng phải nỗ lực vất vả hơn lúc này rất nhiều. Lúc này bạn đang có một bàn đạp vững vàng (học giỏi, tiếng Anh), tại sao không bước tới? Mà phải chơi vơi đi kiếm một chỗ để bám víu vào?

Theo mình, cộng với xem tác phẩm bạn làm, mình nghĩ dược là hướng rộng mở hơn. Bạn học dược, tiếng Anh giỏi, khi ra trường hoàn toàn có thể làm ở công ty nước ngoài, hoặc xin học bổng du học, vì ngành này là ngành khoa học, phục vụ cộng đồng nên cơ hội học bổng nhiều hơn, hoặc mở nhà thuốc,... (nếu bạn có kinh nghiệm thiết kế thương hiệu thì có thể kinh doanh sẽ hiệu quả hơn).

Không phải đi làm dược thì bạn sẽ vứt đi những kỹ năng thiết kế, bạn có thể giúp công ty bạn làm thiết kế bao bì sản phẩm, thiết kế maketing materials, logo, hoặc tự kinh doanh thì bạn thiết kế từ A->Z, rảnh thì làm freelance online... vừa có việc làm ổn định, vừa thoả mãn đam mê. Trong khi học dược bạn cũng có thể tìm niềm vui từ việc thiết kế powerpoint thuyết trình, bìa tiểu luận, thiết kế linh tinh cho đội nhóm,...không gì là không thể. Nhiều khi đến lúc trưởng thành, thành đạt, thiết kế đối với bạn chỉ còn là một thú tiêu khiển mà thôi. Vì vậy, không phải chọn ngành này là bỏ ngành kia, mà là vận dụng một cách hiệu quả nhất những gì bạn đang có, đang giỏi, để có khả năng thành công cao hơn.

Ở VN, đối với đa số, thiết kế là một công việc bèo bọt, kêu gì làm nấy, lương tháng vài triệu, sáng tạo chỉ là mơ ước cho dù bạn học trường thiết kế nào ra đi nữa, bởi vì kinh tế VN cũng còn khó khăn, trình độ chưa cao, giá trị thẩm mỹ chưa được quan tâm đúng mức như ở các nước phát triển đâu. Cơ hội học bổng cũng rất ít, các chương trình học bổng chính phủ chủ yếu ở các ngành có liên quan đến phục vụ cộng đồng, phát triển đất nước, còn học bổng tư nhân thì càng hiếm hơn.

Tóm lại, học dược và duy trì kỹ năng thiết kế là hoàn toàn khả thi và phù hợp với năng lực của bạn.
    Còn học thiết kế thì không thể nào duy trì học dược được, đúng không? Mà chỉ học thiết kế rồi đi làm thì rủi ro cao lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối: 4/4/16

Ủng hộ diễn đàn