Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Căn đều giữa các chữ trong photoshop ?

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Xin xỏ - Thảo luận về Photoshop' được đăng bởi Kira no Heart, 13/5/16.

Lượt xem: 21,137

1. Kira no Heart Thành viên cấp 1

Chào các bác ! Hiện tại em đang học làm template web với pts. Mong có bác nào giúp em một vấn đề như sau:
    Làm thế nào để căn đều GIỮA CÁC CHỮ với nhau được (các chữ ALL, WEB DESIGN, GRAPHIC DESIGN, WORDPRESS, PHOTOGRAPHY), đồng thời các khung bao quanh chữ cũng phải đều nhau và khoảng cách GIỮA CÁC KHUNG là bằng nhau (như hình thứ 2) Em mò mãi vẫn không biết cách làm. Bác nào pro giúp em với ! Em cám ơn nhiều ! =((

Template của em:

Template "nhà người ta" : (làm sao để sắp các chữ giống như trong hình này)

...
  2. nhatnguyen1701

nhatnguyen1701 Thành viên cấp 2

Sử dụng chức năng Align + Distribute trong Menu Layer của Photoshop nhé !

Hình minh họa:

[​IMG] 9nU3ojr.png
    Kira no Heart thích bài viết này
  3. Kira no Heart

Kira no Heart Thành viên cấp 1

4. Trương Minh Chánh

Trương Minh Chánh Thành viên cấp 1

Bạn chọn thêm một lần xắp xếp nữa, chọn "Distribute left edge" để nó phân phối lại khoản cách tính từ đối tượng đầu đến đối tượng cuối và theo thằng bên trái.

5. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

#4: cái này mình nghĩ chỉnh tay thôi, vì như ví dụ của bạn là kích thước chữ như nhau, nếu viết chữ dài chữ ngắn sẽ k đều ngay :D
  6. Trương Minh Chánh

Nếu text không điều nhau thì ta chọn "Distribute horizontal centers" nha bạn @nguyenthao811

Kira no Heartnguyenthao811 thích bài viết này.
  7. nguyenthao811

nguyenthao811 Thành viên cấp 2

#6: Bạn viết chữ có độ dài và ngắn hơn xem sao :D, mình vừa thử cũng chưa được
    Trương Minh Chánh thích bài viết này
  8. Trương Minh Chánh

công nhận nếu viết đúng theo các text của chủ thớt thì nó chỉ xắp xếp ra tương đối... :) cám ơn @nguyenthao811
    Kira no Heartnguyenthao811 thích bài viết này.
  9. BlackWhite

BlackWhite Thành viên cấp 3

Theo như thớt nói thì mỗi layer text ứng với một layer khung, bạn group hai layer này lại (ctrl + g), vậy sẽ có 5 group, dùng chức năng align trong photoshop để canh đều 5 group này
  10. Hakkydororo

Hakkydororo Thành viên cấp 2

Mình nghĩ có thể làm việc với mấy cái khung thôi. Con text sẽ align theo khung:D
  11. Kira no Heart

Cơ mà nó vẫn nhảy lung tung các bác ơi =(( Em thử group 1 text 1 khung và distribute nhưng vẫn ko đều ~X(

12. Kira no Heart

Chả nhẽ mình phải tự canh bằng mắt hay sao nhỉ ? Cơ mà cái template mẫu kia em đo khoảng cách giữa các khung thì lại thấy đều bằng nhau cả. Không biết họ làm bằng cách nào ~X(
  13. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@Kira no Heart : Chỉ là chuyện chữ cách đều Spacing theo nút dài Spacing của bàn phím, mà bạn cũng phải suy nghĩ tình hình bên Mỹ phải làm thế nào. ha ha ! :))
    nghĩa là, bạn dồn lại 1 hàng chữ, gõ chữ Alll, rùi gõ Space của bàn phím đúng 6 lần, rùi gõ tiếp chữ Web, rui 6 lần Space, cứ thế. 1 hàng thẳng, đến hết, là đúng khoảng cách, đừng nói là 6 lần hok bằng ngau nhé, hoặc bạn muốn bao nhiêu lần Space, tùy thích.
    2. đừng nói là : "người ta có 5 Layer riêng nhau từng chữ, sao mình sài 1 Layer 5 chữ" nhé ! ( cái đó là bạn Copy sẽ ra 5 Layer riêng, rùi đẩy wa đẩy lại, xóa chữ nào thì xóa, hok dc cũng phải dc.) :))
    3. còn chuyện mẫu của người ta, cũng là làm như vậy, nhưng mà, họ làm xong, nhân Copy lện 5 nhóm, mõi nhóm rút lại chỉ sài 1 chữ, các chữ kia, xóa đi, vị trí vẫn nằm chổ cũ đó đó, là chuyện người ta giỏi.
    4. và còn có nhiều kiểu làm cách đều nữa, chứ hok phải là hok có cách đâu, thí dụ như : tạo 1 hình vuông dài 30x15 Pixel, rùi tất cả khoảng cách theo khoảng dài này đây, hoặc mở nút Grid, mỡi ô Grid là cách 40 Pixel, đếm số Grid, xếp chữ, cũng dc. còn nhiều chieu nữa, bạn hok làm dc thì mình sẽ chỉ tiếp....
    Chỉnh sửa lần cuối: 16/5/16
    BlackWhiteKira no Heart thích bài viết này.
  14. Kira no Heart

tranvan.muon bác ơi còn cái khung bao quanh chữ mình tạo làm sao để khoảng cách giữa các khung bằng nhau và bao đều quanh chữ ạ ?
  15. tranvan.muon

tranvan.muon Thành viên tích cực

@Kira no Heart : Uhm ! Câu này hỏi dc, vì hok phải dể ăn, OK ! coi như cái chữ cách đều, là e đã biết !
    bi giờ, e tìm cách tách riêng 5 nhóm chữ, 5 Layer riêng nhau, mõi chữ là 1 Layer, đúng ngay vị trí Space cách đều đó đó, a sẽ nói cách làm khung đều. (hok biết tách, thì hỏi !)

1. e phải tách riêng 5 Layer chữ, vì sau này, cái khung phải dùng Style - Stroke, để có cái khung tứng chữ riêng.

2. e nhấn giữ nút Ctrl, về Bảng Layer, chỉ chọt vào chữ "All", nó sẽ có 1 đường viền Selecttion viền sát chữ All này, e lên mục Selection, chọn mục Modify chọn mục Expland, đặt số là 6 Pixel, thí Selection sẽ phình lớn ra là 6 pixel, bi giờ, e dùng Guides Line kéo hít vào 4 cạnh cái viền này, thì nó là ô khung này đều rùi đó, rùi bi giờ có Guides Line, e bỏ Selection này đi, cũng dc.

3.vẽ tạo 1 Shape HCN, màu đen, cho hít đúng theo 4 Guides Line này đây, rùi đặt Fill ở Bảng Layer là 0%, chọn Styles - Stroke, coi như e tự biết làm Stroke nha ! ( Inner Stroke thì nét sẽ có góc sắc nhọn, Outer Stroke, thì nét sẽ bo tròn cong 4 góc, là tùy e muốn làm gì thì làm)

4. chữ còn lại, bề hàng trên, và hàng dưới, là lấy trực tiếp 2 hàng trên dưới này, còn các hàng đứng sọc. thì lấy như trên, cũng dùng Ctrl có Selection, cho Expland 6 Puxel, rùi cho Guides Line hít vào, là có hình chữ nhật các chữ, tất cả đều nhau, là khung rộng 6 Pixel, rộng bao nhiêu pixel, là tùy e đặt Expand.
    Chỉnh sửa lần cuối: 15/5/16
    Kira no HeartBlackWhite thích bài viết này.
  16. Kira no Heart

tranvan.muon Thanks bác nhiều ! Em làm theo cách bác thành công rùi. nhưng mà em thấy nó hơi lâu. Cái này theo bác có thể làm bằng phần mềm khác dc hok z ? 8-> VD như AI ??? 8->8->8->

Ủng hộ diễn đàn