Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần giúp đỡ cách chụp ảnh

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi chomolungma, 11/6/13.

Lượt xem: 3,011

1. chomolungma Mới đăng kí

nhờ các pro tư vấn cho em sơ qua các mức thông số nên đặt để có ảnh đẹp cái ạ.
    .
    .
    chả là em dùng 400d + 1 fix 50f1,8 + 1 kit 35 -105 EF ... vẫn biết máy cùi, len cũng cùi, nhưng vì ham hố nên vẫn mong nhờ kinh nghiệm các bác để có bức ảnh đẹp
    em sắp tới đi tình nguyện ở hà giang... vì là người duy nhất có máy cơ + biết chụp... nên các bác tư vấn em nên chụp len trong 2 len, khẩu tốc ntn, ở những trường hợp sau ạ

1 . chụp ảnh tự sướng cho các bạn 1-2 người - ban ngày thì nên dùng len gì? khẩu tốc ra sao? còn cả đoàn 10-15 người thì ra sao --- múc đích ảnh đẹp , có chút phong cảnh ( tức ko phải cái mặt choán hết khung hình ấy ạ =) )
    2. chụp ảnh sân khấu ban ngày ( lên trên đấy tình nguyện phải có tiết mục giao lưu ạ ) ,,,, len gì. khẩu tốc ra sao... quy tắc chụp sân khấu có nên xóa phông mạnh ko ạ?
    3 chụp sân khấu ban đêm ( chắc là phải bắt đk hình ) nên tối quá ,,, có cách nào đừng tăng iso quá nhiều mà vẫn bắt được hình - ảnh vẫn sáng ko ạ
    4. vì sao len fix 50f 1,8 của em .. lúc đặt ở f1,8 chụp vẫn báo nét .. nhưng lên ảnh có xu hướng hơi mờ nhỉ .... nghe bảo nên đặt tầm f2.2 phải ko ạ .
    5.. em chụp ngược sáng ... ngược mặt trời, ngược đen ,, thì chụp làm sao để chủ thể đen lại ạ ( khẩu tốc thế nào ấy) .. chiếu thẳng vào mặt thời thì có hỏng sensor ko ạ

cám ơn các bác đã đọc và tư vấn ạ

...
  2. Mezzazzy

Mezzazzy Thành viên cấp 2

Em thấy đi sự kiện linh tinh chụp một đống ảnh sân khấu rồi về delete hết (chả ai cần ngoài up fb :-< ).
    Chụp tự sướng cứ cắm fix xoá phông mù mịt thôi, chụp đông thì dùng zoom lenses để 35mm cho góc nó rộng với để f8-f11 cho nó thấy cảnh :v
    À mà chiếu thẳng vào mặt trời không hỏng sensor đâu, em thử rồi :)) mua cái filter về mới chụp dc hihi, bác cứ đo sáng vào bầu trời thì chủ thể sẽ đen lại, về chỉnh tí nữa thì chắc cũng đơn giản
    chomolungma thích bài viết này
  3. chomolungma

chomolungma Mới đăng kí

4. jynftu

jynftu Thành viên cấp 3

Biết chụp rồi mà còn hỏi khẩu tốc như nào à? =.=
    Chụp chân dung thì cứ 50f1.8, còn đông người or chụp cảnh thì dùng 35-105 khép khẩu lại.
    Chụp sân khấu ko cần xóa phông, nét là đc. Tối thì đánh flash chứ 400D nâng iso ko ăn thua lại noise.
    Chụp ngược sáng người bị đen có thể do:
    - Bạn đo sáng sai
    - Ngược thì tất nhiên đen rồi =))
    Tizzlechomolungma thích bài viết này.
  5. heo_boorin

heo_boorin Banned

^^ mấy bác trên đây nhiệt tình ghê, bữa em có hỏi kĩ thuật chụp cảnh biển mà có 1 bác rất nhiệt tình giúp đỡ. Thanks. Mới gửi ảnh dự thi "Hòn NGọc Phan Thiết", cả nhà ai yêu nhiếp ảnh thì vào fanpage coi thử đi, nhiều album đẹp lắm.
  6. chomolungma

chomolungma Mới đăng kí

^^ thank mấy bác... ý em " biết chụp" tức là biết chỉnh khẩu tốc ở chỗ nào,, chỉnh ra sao.
    còn chinhr như thế nào để ra ảnh đẹp thi em còn yếu lắm ạ...

.. ấy .. em đang muốn chụp ngược sáng mà chủ thể đen lại ấy.... em chưa rõ về vụ đo sáng lắm... muốn đo sáng vào trời thì mình làm thế nào ạ ..????
  7. M00N

M00N Thành viên cấp 2

chụp chân dung bác lấy 50 f1.8 nhưng nên để 2.2 trở đi. bác lấy nét chuẩn vào tí sẽ ko bị mờ mặt mẫu.
    Còn lại thì dùng lens thứ 2 là ok hết rồi

Ủng hộ diễn đàn