Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần giúp về lens 35f2D

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận' được đăng bởi Meo.nhamhiem, 8/2/13.

Lượt xem: 8,580

1. Meo.nhamhiem Thành viên cấp 1

Em chập chững bước vào làng DSRL và vừa mới tậu một bộ D90 với lens 35f2D. Nói thẳng ra là em chẳng biết gì trong cách chỉnh các thông số, nhiều lúc ảnh sáng quá, khi thì lại tối, lens thì toàn để tự động, chụp cũng chỉ đặt A (có hơi phí tiền mua mà không biết dùng, nhưng em chưa có thời gian đi học các lớp cơ bản). Nay lại thêm em 35f2D lại càng mù mờ. Em có đọc qua tài liệu hướng dẫn D90 rồi nhưng học đi đôi với hành mới có hiệu quả. Em muốn nghiên cứu em lens trước (hình em nó đây cho các bác dễ hướng dẫn)

Em thắc mắc những điều sau: - Hai dãy số dưới chỉ gì? Và nếu xoay sang trái hay phải thì khác gì nhau.
    - Dãy số trên chỉ gì? Nếu xoay sang trái hay sang phải thì khác gì nhau.
    - Nét ở vô cực hay nét (ở đâu đó) thì như nào?
    - Máy em chỉ đặt ở 22 và đặt AF mới chụp được, còn đặt M thì phải để 22 và vô cùng mới nét. Còn nếu đặt khác 22 thì không nháy được, tại sao lại thế?
    - Cái nút gạt màu đỏ điểm trắng kia có tác dụng gì?

Mong các bác giúp đỡ em để em có thể tự tin cầm máy ảnh đi ra ngoài. Hậu tạ một chầu cafe nếu các bác rảnh rỗi.

...
  2. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

bác ở đâu, HN thì gặp mình 1 tiếng là okie hết, nói mồm khó nói, bộ gear của bác ngon đấy, hơn của mình :((
  3. Meo.nhamhiem

Meo.nhamhiem Thành viên cấp 1

Em cũng Hà Nội bác ạ, Tết bác mà không vướng người yêu thì cho em xin cái hẹn nhé.
    hth02x1 thích bài viết này
  4. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

:)) tết mình ko vướng đâu, ng yêu mình ở bên Đài Loan cơ, có gì add yahoo mình hth02x1
  5. Meo.nhamhiem

Em mạn phép add yahoo vậy.
  6. con gà pts

con gà pts Thành viên cấp 1

đâu tiên thì gữi lời chúc mừng năm mới tới tất cả anh em! :)
    vấn đề là bạn đang dùng lens loại AF D ( không có motor lấy nét trong ) nên khi muốn AF ( lấy nét tự động ) buộc bạn phải trả về F22 để khóa khẩu, lúc này thông số F của lens sẽ được chỉnh qua body đó bạn!:)
    còn về lens thì dòng trên tiêu cự là xoay xoay lấy nét, dòng dưới là khẩu độ ( hay độ mở của ống kính, f càng nhỏ thì ánh sáng vào màn chập nhận được càng lớn, thường muốn xóa phông thì F từ 4 -> 1.2 )!
    d90 + 35 f2 = vô địch bác ak! :)
    mình kiến thức hạn hẹp anh em thấy sai sót xin anh em chỉ giáo ah!
    Meo.nhamhiemNguyễn Tất Thắng thích bài viết này.
  7. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Tớ ko dùng nikon nên cũng ko rõ lắm nhưng có 1 điều tớ vẫn thắc mắc là khi tớ MF thì vẫn phải đề F22 chứ mở khẩu trên lens vẫn ko chụp đc chứ ko phải chỉ AF mới phải để F22. Cũng chả hiểu vì sao lại thế!
    con gà pts thích bài viết này
  8. con gà pts

điều đầu tiên khi chụp vs len D trên body dòng dxx và dxxx ( dòng dxxxx thì k có motor AF trên body ngoại trừ Ni d7000 ) của nikon là bạn phải trả về F22 rồi khóa chết trên lens, vì trên body các dòng này sẽ có đóng mở AF và MF đó bạn!! muốn MF thì gạt 1 cái ak! :) thân
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  9. Nguyễn Tất Thắng

Nguyễn Tất Thắng Rất là bình thường

Nghĩa là ring khẩu độ trên lens sẽ chỉ có tác dụng trên các dòng Dxxx à!
  10. con gà pts

lúc nảy mình nhầm 1 tý...lens AF-D chỉ sữ dụng và chỉnh khẩu được trên dslr khi đóng khẩu về max và khóa lại :)
    trên dòng Dxxxx ( trừ d7000) thì chỉ sữ dụng MF thôi.
    cáo lỗi bạn nha! :)
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  11. Meo.nhamhiem

Vậy là hơi phí khi mua 35f2d cho d90 vì không tận dụng được hết hả bác? Vậy còn em nào mà hợp với d90, dùng để chụp đường phố nữa không?
  12. hth02x1

hth02x1 Thành viên cấp 4

ack, d90 có motor trong chỉnh khẩu bằng máy thoải mái mà :| a dùng 50 f1.4d cũng af-d d80 chỉnh thoải mái
  13. Meo.nhamhiem

Sao em không dùng được nhỉ :-? nó khóa cứng ở f/22
  14. Thuong Koi

Thuong Koi Thành viên cấp 2

ko phí bạn ah,lens 35 lên thân crop = 50 lại lợi khẩu lớn,chụp trong điều kiện thiếu sáng rất đẹp,lại tương thích với 1 số nơi chật hẹp,nế thích góc rông chụp đường phố bác có thể chọn 1 số em của Nik như 18-55 f 3.5 5.6 G hoặc 24-85 f 2.8 4 D ,
    với con 35 của bác,nên vặn khẩu về 22 và lock lại ( như hình ở trên topic của bác ) rồi dùng đĩa trươc chỉnh khẩu,đĩa sau chỉnh tốc mà chụp,vòng khẩu độ và vòng số đôi lấy nét chỉ dùng trên máy Full manual hoặc 1 vài máy bán điện tử đời đầu thôi,bác care làm cái gì,nếu bác ở HN thì hôm nào cafe giao lưu em chỉ vài vài chỗ cần lưu ý cho
    Meo.nhamhiem thích bài viết này
  15. Zeroco

Zeroco Thành viên cấp 3

Thứ 1 D7000 vẫn AF được với AF-D
    Thứ 2: trả lời cho câu hỏi của chủ top
    - 2 dãy số dưới có giá trị j? 2 dãy số đó là trị số khẩu độ ống kính cung cấp từ f2 - f22. có 2 dãy số vì: thế hệ ống kính AFD có thể sử dụng trên máy film, khép khẩu = tay, nên có 1 dãy số in lớn hơn và nằm cao hơn để người chụp dễ nhìn thông số và hiệu chỉnh. Còn trên máy bạn fải để f22 vì Body SLR digital hay còn gọi là D-SLR có lẫy đá khẩu điện tử vì thế phải đóng hết khẩu để lẫy nhận đúng và đá đúng. nút gạt màu đỏ điểm trắng có chức năng lock vòng khẩu cơ, khi xoay vòng khẩu cơ về f22 gạt lock sẽ khóa chức năng xoay của vòng khẩu để tránh thay đổi thông số khẩu khi tháo mở ống (vì lúc gắn lên máy rồi thì ko xoay được vòng này nữa, nếu ko ở f22 máy sẽ báo lỗi Error ngay).
    - muốn chụp nét ở vô cực thì xoay hết về vô cực, nét ở đâu đó thì xoay về đâu đó =)). Hiển thị bằng dãy số trắng và màn hiển thị mica có kí hiệu vô cực. trong cái vòng xoay trong màn kính có 2 dòng thông số cam và trắng. Vòng cam thể hiện bằng đơn vị feet kí hiệu ft, vòng trắng thể hiện đơn vị metre kí hiệu m, vòng này thể hiện khoảng tiêu cự có thể lấy nét (cực cận tới cực đại đồng thời là DOF tương ứng trị số khẩu) của ống vì thế nên có 1 vạch trắng và 3 thông số 11 16 22 tương ứng mỗi bên trái phải (ở ống cơ cổ điển cho máy film thì những thông số này còn chi tiết hơn)
    Meo.nhamhiemhth02x1 thích bài viết này.
  16. phuocduonghue

phuocduonghue Thành viên cấp 1

D90 cũng AF được với len đời D mà, theo mình đổi lại 35 1.8G sẽ thích hợp với D90 hơn
    Meo.nhamhiem thích bài viết này
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn