Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần những gì để trở thành 1 web designer ???

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về web' được đăng bởi all4art, 19/11/12.

Lượt xem: 12,245

1. all4art Mới đăng kí

Chào cả nhà , mình là thành viên mới , hiện nay thì mình chỉ học thiết kế đồ hoạ được vài tháng , rồi mình chợt phát hiện mình rất thích làm thiết kế web ( mặc dù chưa học tới) , và mong muốn trong tương lai có thể trở thành 1 thiết kế web chuyên nghiệp, nhưng hiện nay mình có 1 số thắc mắc chưa rõ lắm , nên đành lập topic để hỏi mọi người ạ , hiện tại trong học kì tới mình sẽ học về dreamweaver , flash , psd to html , nhưng mình băn khoăn liệu như thế có đủ để bước vào con đường thiết kế web và như thế liệu đã có đủ ưu thế chưa ( chắc là chưa) , mình nghía qua thì có thấy 1 số công ty ưu tiên cho những ai biết html và css , javascript , với lại xu hướng hiện nay đang là html5 , vậy có cần thiết nếu mình học thêm html , css , javascript , và điều đó có tạo thêm ưu thế khi tìm kiếm việc làm ko , mong mọi người giúp đỡ thắc mắc này ạ
    cảm ơn tất cả trước nhé :D

...
    Boo Mina, lienxovn, bboy_nonoyes2 người khác thích bài viết này.
  2. HSP

HSP Thành viên cấp 4

mình không đi sâu vào web lắm chỉ dùng CMS và đã làm đc kha khá concept ,cần những gì à ;;) đơn giản là sự sáng tạo nhanh nhẹn chuyên nghiệp trong cách làm việc học hỏi và giải quyết tình huống ờ quên nữa thêm chút chai mặt ùi chịu lục google thíu tí mánh khóe =))
    Boo Mina, bboy_nonoyesall4art thích bài viết này.
  3. thaituan_boy_dt

thaituan_boy_dt Thành viên vui tính

Biết càng phần mềm nhiều càng tốt. nhưng đừng biết nhiều nhiều quá sẽ trở thành ko chuyên về lĩnh vực gì hết. Nghề gì cũng phải có chuyên nghành chính bạn ak`, yêu thích, đam mê, nhiệt tình, chăm chỉ, khôn khéo sẽ tạo cho bạn ưu thế để tìm việc khi bạn học xong. Chúc bạn luôn may mắn :D
    all4artbboy_nonoyes thích bài viết này.
  4. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Muốn thiết kế 1 trang web cần phải có 2 khâu riêng biệt đó là Web designer và Coder, web designer chuyên về thiết kế giao diện trên Photoshop, rồi cắt ra thành css và html hay đại loại thế. Hoặc cũng có thể web designer chỉ cần thiết kế giao diện thành 1 file PSD và đưa cho coder làm những công việc còn lại thôi.

Thế nên nếu bạn chỉ muốn làm web designer thì ko cần phải biết chuyên sau về code, tuy nhiên nếu muốn tự tay làm ra 1 trang web thì tất cả đều cần phải biết :)
    Boo Mina, all4art, bboy_nonoyes2 người khác thích bài viết này.
  5. Mit To Lo

Mit To Lo Thành viên cấp 2

Thiết kế web bây giờ ưu tiên giỏi photoshop, thành thạo CSS ( cái này rất quan trọng), kèm theo đó là psd to html ( quan trọng ko kém ), cty nào tuyển dụng cũng dựa vào 2 yếu tố cốt lõi trên
    Còn về mặt HTML5 hiện tại mình cảm thấy vẫn chưa có nhiều cty ứng dụng vào đâu bạn, có thể tìm hiểu về CSS3, HTML5 để học thêm kiến thức chuẩn bị cho sau này thôi, nếu chuyên luôn thì quả là tốt
    Boo Mina, all4artbboy_nonoyes thích bài viết này.
  6. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

thiết kế web chỉ sống được chứ ko khá nổi đâu bạn. lương trung binh của nghề này là 6 củ (bạn mình làm lương 5cu có nguyên dám). ko tính mấy lão làng nhé. làm thêm ngoài 1 tháng cũng đc 2 củ(2,3 cái web). trung bình thôi. chứ ko phải tháng nào cũng có.
    Nếu bạn đang đắn đo nghề nghiệp tương lai.Ý tưởng 1 nghề mới cho ban nè: marketing online.
    all4art, bboy_nonoyesleo148 thích bài viết này.
  7. trungsuper

trungsuper Mới đăng kí

Theo mình thì trước tiên là giỏi PTS, với, gần đây đọc thì thấy nên tìm hiểu Firework nữa. Rồi HTML, CSS là hiển nhiên phải rành rồi. Nếu được thì học thêm CSS3, sau đó HTML5. Rồi nên học Javascript một ít, để biết ứng dụng vào các thiết kế của mình và nhiều cái nữa, nhưng cơ bản là mấy cái trên. Tìm việc thì thấy bây h yêu cầu chủ yếu là PTS, CSS, HTML rành, biết nhiều thêm nữa thì sẽ tạo ưu thế hơn. Vài ý kiến như thế. Chúc bạn thành công trên con đường đã chọn !^^
    Chim gõ kiến, all4artbboy_nonoyes thích bài viết này.
  8. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Thành viên cấp 1

Quá chuẩn! :D
    Nếu chỉ Web Designer thì quan trọng nhất là Design như Photoshop, Flash... Và một số kỹ năng cơ bản về HTML, CSS, Javascript...
    Hiện nay mã nguồn mở được sử dụng rộng rãi nên việc có được 1 Website không còn là chuyện khó khăn nữa! Phần còn lại của bạn là Design thôi!!! :D
    Tuy nhiên nếu muốn phát triển ứng dụng Web chuyên sâu thì bạn cần phải thông thạo kỹ năng về lập trình Web & CSDL! :)
    all4art thích bài viết này
  9. HSP

HSP Thành viên cấp 4

thật ra cũng không cần nắm quá nhiều thứ đâu bạn , vững phần căn bản htlm css js div tag . . .
    mình có quen một số người làm freelancer họ chuyên về nhiều mảng từ hình ảnh đến web ùi thiết kế đồ họa hay video . có người thì chọn hình ảnh làm chính mình thì chọn thiết kế đồ họa làm cv chính lâu lâu cũng vác máy đi chụp kím chút cafe và những thứ còn lại bổ trợ cho họ trong cv cũng như việc tìm kiếm khách hàng ở mọi nhu cầu dễ hơn , ở đây mình nói riêng về mảng WD và phần nhiều là những dự án mình đc ông anh share cho đều dùng CMS và mua themes , plugin hay những extension từ hệ thống envato và 1 chút sáng tạo mọi thứ thật dễ dàng và không quá khó chỉ cần nắm vững những thứ cơ bản để setup tùy biến nó , hôm thì xenforo hôm thì wp có bữa thì joomla - vb - opencard v..v... tùy vào nhu cầu và mục đích khách hàng
    thường thì 1 concept CMS mình làm trong vòng 1 tuần sẽ giao khách hàng khi đã kt mọi thứ , cũng khá là ngon nếu bạn chịu đầu tư ;;)

trang tin tức mình đang nhận hum cn , hẹn các bạn tháng 12 =))
    http://www.behindthecover.vn/
    Boo Mina, bboy_nonoyes, trungsuper1 người khác thích bài viết này.
  10. all4art

all4art Mới đăng kí

cảm ơn các ace đã giải đáp giúp mình, giờ thì mình rõ rồi
    p/s : nghe nói lương chỉ đủ sống tầm 6 củ mà buồn nhỉ , thôi kệ lỡ thích rồi :D
  11. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

6 củ là lúc bạn mới làm, có kinh nghiệm như chưa có đột phá.sản phẩm ở mức mà ngta gọi là tầm tầm bậc trung.đến 1 lúc nào đó...khi mà người khác đánh giá bạn rằng: à, thằng này là 1 tay designer pro,đỉnh của cây đinh . =)) và khách hàng phải theo ý bạn chứ ko phải theo ý họ.thì 6 củ ko phải là lương tháng mà là sản phẩm cho 1 pj của bạn =)).
    btw: sống bằng nghề gì cũng đc. chỉ cần giỏi trong cái nghề đó thì bạn sẽ giàu thôi.mà trong cái nghề webdesign thì kỹ thuật chỉ là thứ yếu. quan trọng là óc sáng tạo của bạn. hehe... trước đây mình cũng từng có 1 thời sẽ nghĩ là làm WD nên đôi lời muốn chia sẽ. Nếu bạn cảm thấy mình có khả năng,óc sáng tạo mình là vô hạn. mình đam mê nó, theo đuổi tới mức cao nhất.thì nên theo. nếu ko đc thì tốt nhất tìm 1 nghề khác. chứ đừng đi nữa chặng đường rồi quay lại...thì tốn thời gian lắm =))
    Boo Minaall4art thích bài viết này.
  12. all4art

all4art Mới đăng kí

Cảm ơn đôi lời góp ý của bạn chuột ạ , thú thật mình cũng đan mê nghề design lắm , mình đang vừa học design vừa học ngân hàng năm cuối , có chỗ sẵn bên ngân hàng rồi nhưng vì đam mê nên quyết định theo ngành này , nhìu lúc cũng đắn đo lắm nhuung thiết nghĩ làm việc mình ko thích thì cũng ko tiến xa đc , nên quyết tâm theo design ạ
  13. thanh_rossi

thanh_rossi Thành viên cấp 2

http://tympanus.net/Tutorials/SplashComingSoonPageEffects/index3.html
    chuot406, HSPẾch Ộp thích bài viết này.
  14. thanh_rossi

thanh_rossi Thành viên cấp 2

Theo mình thì cần thuần thục các kỹ năng như html,css rồi biết js đủ dùng ,rồi các công nghệ mới như HTML5,CSS3 ,rồi các thư viện Js như Jquery,Moo tool,.Các CSS framework .Thiết kế layout có thẩm mỹ ,typography.Và hơn hết là khả năng sáng tạo không giới hạn .
  15. HSP

HSP Thành viên cấp 4

16. kEm

kEm Thành viên cấp 2

Làm cái gì thì cũng tới nơi tới chốn bạn trẻ, nhưng nếu có công cày, sau 3 năm như mình cả đồ họa, web, hay c+ bạn mày mò đều sẽ thạo
  17. bboy_nonoyes

bboy_nonoyes Thành viên cấp 1

Tui khoái cái index2 hơn! :D
  18. oldman21

oldman21 Thành viên cấp 2

mình thấy yếu tố quan trọng nhất đó là năng về thẩm mỹ, khả năng về thiết kế, các phần khác như các phần mềm hay viết code là không quá thật cần thiết, vì thiết kế 1 giao diện web không cần nhiều hiệu ứng, cái cốt lõi là sắp xếp bố cục các flash cho phù hợp và thuận tiện nhất cho người sử dụng... bạn nên nghiên cứu nhiều về bố cục, các cách phối màu v.v... hơn là chăm chăm vào các phần mềm thể hiện... còn nếu quá chăm vào phần đó thì sau này giống như lính quèn được người khác sai đâu đánh đó thôi, không có lối riêng để đi.
    Mr. Wind, dabeomoon, Boo Mina1 người khác thích bài viết này.
  19. iiLucifer

iiLucifer Thành viên cấp 1

Phải biết code và có con mắt thẩm mĩ 1 chút để làm giao diện cho bắt mắt :)
    dabeomoonall4art thích bài viết này.
  20. HSP

HSP Thành viên cấp 4

hehe site nì rất hay cho bạn nào thích phá :D

và mình nghĩ các bạn đừng quan tâm nhiều đến code ~ nhưng ngôn ngữ php html css v..v... tuy nó là một phần tất yếu nhưng không phải là tất cả , có thời gian hãy ra ngoài tự trải nghiệm và thử lửa ;;) bạn sẽ học được nhiều thứ hơn là cặm cụi code cốt cốt cốt cốt với cặp kính dày :D nếu có vài người bạn cùng đam mê thì tốt biết mấy , làm việc theo team, cùng nhau chia sẽ kinh nghiệm những concept dự án . . . và những thứ bạn không thể kím đâu ra trên ghế nhà trường , các cụ xưa có câu " học thầy không tày học bạn .
    Boo Mina, bboy_nonoyesall4art thích bài viết này.

Ủng hộ diễn đàn