Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần tìm nơi học thiết kế Mobile app, UX, UI

Chủ đề thuộc danh mục 'Thiết kế ứng dụng điện thoại - Mobile Apps' được đăng bởi silverfox, 11/3/15.

Lượt xem: 38,296

1. hoangly

hoangly Mới đăng kí

hỏi các bác bên công nghệ
  2. DzungDG

DzungDG Thành viên cấp 1

iViperious Ý kiến của bác như thế nào ạ
  3. minolta9xi

minolta9xi Thành viên cấp 1

mình mới thử làm giao diện của phần mềm chiasenhac, xin mọi người gạch đá để "vỡ" ra nhiều điều

TrungNguyen102 thích bài viết này
  4. havaithieu

havaithieu Mới đăng kí

Cho em tham gia group với. Em cũng là dân design mới vào nghề... mong được học hỏi các bác.
  5. DzungDG

DzungDG Thành viên cấp 1

Chia sẻ thì phải tùy người và tùy cách. Thôi thì cứ tự tìm hiểu trước đã khó đâu thì hỏi dần. Chứ còn tự nhiên chả biết gì mà đi đàm đạo thì như đi ngồi cafe thôi
  6. tungmanh.design

tungmanh.design Mới đăng kí

Skype của mình là Tungmanh.design
    email là Tungmanh.design@gmail.com
    Rất mong có bác nào mở lớp cho mọi người cùng học hỏi :D
  7. Nguyễn Thị Oanh

Nguyễn Thị Oanh Mới đăng kí

Cho mình tham gia group sky với nhé :)
    sky của m là oanhnt204
  8. silverfox

silverfox Thành viên cấp 1

Đi lam rồi mới thấy mình cần phải tìm hiểu để làm responsive mobile thì đỡ phải làm 1 bản cho mobile nhưng thật sự thì responsive không đẹp mà theo ý như 1 bản thiết kế cho mobile riêng. Cơ mà lại cần tiết kiệm thời gian. :( cũng khó nhằn ghê ah Ai biết thiết kế Responsive ko
  9. iViperious

iViperious Thành viên cấp 3

DzungDG: chuẩn đó bác. nói thực hướng dẫn cũng có mức độ. tự cảm nhận và tự làm khó bản thân mới có thể làm tốt hơn được. vì bản chất mỗi người đều khác nhau, nhất là về cái đẹp và sự hài hoà. bác có thể xách laptop tới công ty mình. ngồi làm và trao đổi :D

silverfox: trước đó bạn cần hiểu rõ tại sao lại cần làm Mobile app và tại sao cần làm Responsive. Responsive không thể thay thế cho Mobile app bạn nhé. Responsive chỉ nên xem là 1 dạng hỗ trợ hiển thị web tốt nhất trên Mobile Browser thôi!

Lazio Auditore : em có thể qua cty anh ngồi làm nhé :D nhận đệ thì không dám nhưng trao đổi kiến thức thì ok ;)
    silverfoxLazio Auditore thích bài viết này.
  10. Alan_Nguyen

Alan_Nguyen Mới đăng kí

mình xin 1 slot nhé!
    thanks!
  11. Lazio Auditore

Lazio Auditore Thành viên cấp 2

iViperious vại hoy haha :v em ở TP nhỏ, sao qua cty anh được :v
    iViperious thích bài viết này
  12. silverfox

iViperious hiện tại mình đang chập chững thiết kế web layout chỉ là giao diện thôi chứ ko phải đụng gì đến code cả. Và công ty thì luôn muốn làm nó Responsive nhưng mình thì muốn làm cho 1 bản của mobile hơn. Lúc làm thì mới biết đc những nguyên tắc trong thiết kế web layout như thế nào. Bác có thể chỉ thêm cho em về cái này không search trên mạng chung chung quá, em muốn biết thực tế người đi làm ah. Bác có thể chia sẻ cho mọi người ko.
    iViperious thích bài viết này
  13. nvp888

nvp888 Thành viên cấp 1

Skype của mình: nvp888
    Mong được tham gia group ạ!
  14. iViperious

silverfox : Về vấn đề này mình xin đưa ra 3 dạng chính trong design cho mobile.

1. Native App: là các ứng dụng sử dụng thuần code cho mobile, có nghĩa code app cho iOS thì dùng Objective-C, Android dùng Java và winphone -> C#.

Ưu điểm: Perfomance tốt nhất vì nó chạy trên nền tảng mẹ đẻ của nó và được hỗ trợ tối ưu mọi thứ, Nhìn Native App Pro hơn 2 loại còn lại. Và hơn thế nó chính là Mobile App chuẩn nhất theo định nghĩa.

Nhược điểm: Chi phí xây dựng cao. và đòi hỏi nhiều yếu tố đặc thù khác của mobile, và nhiều phụ phí khác.

2. Web App: cái này xưa rồi nhưng giờ vẫn có vài công ty thích làm, đây là giải pháp khi chưa xuất hiện Responsive Design. nói đơn giản nó giúp hiển thị một website trên mobile tốt hơn. bằng việc copy hay đại loại là có giao diện giống với 1 Native App (bắt chước control của Mobile và các control này được dựng lên bằng HTML/CSS và Javascript).

Ưu điểm: Nhìn khá giống Native App. chi phí rẻ hơn làm Native App.

Nhược điểm: Perfomance giật, không mượt mà và nếu gặp phải con gà CSS/HTML thì đúng là 1 thảm hoạ, chưa nói tới vấn đề code. phiên bản đầu tiên của facebook chính là webapp, sau đó chính vì lí do perfomance kém nên đã chuyển sang Native app.

3. Responsive: Đơn giản nó là 1 giải pháp nhằm tối ưu hoá không gian hiển thị và nội dung hiển thị của website cho các thiết bị di động. phân làm 3 loại là Desktop - Tablet - Mobile.

Ưu điểm: Đẹp hơn webapp, mượt mà hơn webapp, rẻ và tiết kiệm công sức hơn webapp vì giờ có nhiều framework hỗ trợ việc code responsive, cụ thể có thể nói tới là boostrap.

Nhược điểm: Không thể thay thế được Native App khi phải sử lí khối lượng công việc nhiều. Perfomance cũng kém hơn Native App.

Native App chỉ nên được xây dựng khi nó phục vụ cho 1 công việc có tính business rõ ràng và chuyên sâu để tiết kiệm chi phí.
    silverfox thích bài viết này
  15. Trung Kiên

Trung Kiên Thành viên cấp 3

Em vừa mới đi làm UI/ UX, đang làm 1 app cho ios và android nhưng chỉ mới biết design bằng Photoshop và Ai thôi, anh iViperious có thể chia sẻ một số app hữu ích khác cho việc design và prototype không ạ (Mac hay windows đều được)? Để trong quá trình xem bài giảng của anh em vừa học app. Cảm ơn anh :)
  16. iViperious

Trung Kiên: Design App thì bạn chỉ cần sử dụng thành thạo PTS hoặc Sketch là được rồi :) mình chưa tháy phần mềm nào tốt hơn và cũng chưa sử dụng phần nào nào khác ngoài 2 cái này cả. Flow App Design bao gồm:

1. Lên ý tưởng (nhận yêu cầu).

2. Phần tích ý tưởng (yêu cầu).

3. Đưa ra bối cảnh (đặt mình vào vị trí người dùng).

4. Vẽ 1 bản nháp (hand draw) dựa trên việc phân tích yêu cầu.

5. điều chỉnh UX thông qua bản hand draw.

6. Design wireframe và áp prototype vào (quá trình này kèm luôn việc màu sắc và define mọi thứ như font chữ bla bla...).

7. Kiểm tra lại mọi thứ -> finish
    hanhmit, ToiHocDoHoa.com, caodangtoi2 người khác thích bài viết này.
  17. hungnth7

hungnth7 Thành viên cấp 2

Em là người mới trong lĩnh vực UI/UX design,em xin tham gia group với ạ, skype em là : nguyen.the.hung91
  18. silverfox

Mình có thể up 2 bản thiết kế web vào đấy được ko nhỉ???
  19. blackcat291

blackcat291 Mới đăng kí

mình cũng đang tập tành làm UI/UX mong được học hỏi nhiều điều từ các bạn, bạn add mình vào group với nhé, skype của mình là nttduyen91.
  20. Pham Trung Anh

Pham Trung Anh Mới đăng kí

Em là dev iOS, đang có ý định phát triển một app mà gặp khó khăn trong vấn đề UI/UX. Anh cho phép em tham gia group để tìm hiểu thêm nhé!

Email: phamtrunganh681995@gmail.com

Ủng hộ diễn đàn