Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần tìm Tutorial về Maya

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Thảo luận về 3D' được đăng bởi kevinhuynh12, 7/10/13.

Lượt xem: 5,617

1. kevinhuynh12 Banned

Như tít mình đang cần tìm 1 web có tutorial về maya về hoạt hình cho người mới bắt đầu, có clip luôn thì càng tốt. Ai có thì chia sẻ cho mình với nhé :)

...
  2. thoaihuong

thoaihuong Thành viên cấp 1

Hix, mình không chèn link được. Bạn search trang: digital tutors nhé ;)
    kevinhuynh12 thích bài viết này
  3. avdmedia

avdmedia Banned

Lên Youtube có đó bác
  4. honglong99

honglong99 Thành viên cấp 1

Mình nghĩ bạn xác định tí để dễ tìm hiểu hơn. Theo như bạn là cho người bắt đầu nhưng .... bạn đã biết cách model ?? Biết thay đổi Material ?? Hay bạn chỉ muốn học animation cho hoạt hình ?? Nếu xác định được thì bạn sẽ có thể split chúng ra để search. Thường Youtube và Vimeo có các tutorial 3D khá nhiều, nhưng nếu bạn mới làm quen Maya thì hãy tìm tài liệu về các Menu của Maya trước, tuy nhàm nhưng nó sẽ giúp bạn nhiều. Mình ko đủ bài nên ko post link được.
  5. kevinhuynh12

kevinhuynh12 Banned

Mình đang muốn model 1 tòa nhà, 1 công trình tổng thể từ để có thể kết hợp với Ps làm ảnh manip thì ko biết nên học về chuong trình 3d nào.
  6. honglong99

Với các trình 3D thông dụng như 3dsmax hay Maya đều có thể giúp bạn. 2 trình phổ biến này bạn có thể làm về các lĩnh vực 3D như game / Quảng Cáo / kiến trúc nội thất... Ngoài ra mỗi lĩnh vực có những soft hỗ trợ khác như AutoCad cho kiến trúc nội thất, Zbrush cho game chẳng hạn.

- 3DSmax: thao tác dễ, basic, UI thân thiện nên thường được dùng. Nhưng nếu quá nhiều poly cỡ gần 1m là sẽ rất lag.

-Maya: 1 chương trình hỗ trợ hầu như rất tốt cho QUảng Cáo, hoạt hình ( tất nhiên có game ). Rất nhiều tính năng hỗ trợ animation , material. Nói chung rất rất là thuận tiện. Nhưng do có quá nhiều tính năng nên hầu như phím tắt ko đáp ứng nổi, và bạn thường sẽ phải đi đến Menu để chọn lệnh ( tốt ở chỗ nó có phím G lập lại lệnh trước đó đã thực hiện ). Ai quen 3dsmax sẽ khá ko quen tay khi chọn giữa poly, Edge, Element và vertex ( đỉnh)

Tất nhiên đây chỉ là ý kiến của mình để bạn có thêm thông tin chọn phần mềm thôi.

Model 1 tòa nhà ở đây mình ko nói phần mềm nữa ( vì đã giới thiệu ở trên ). Phần này thuộc về lĩnh vực dựng model, bạn phải biết cả Unwarp, vẽ texture.... để nó đẹp. Mình cần bạn cho thêm tí thông tin là bạn biết dựng model, unwarp hay vẽ texture chưa ?? Chứ nếu lấy từ model có sẵn thì khỏi quan tâm, vì chỉ lấy rồi import vô sắp xếp cảnh quan là xong.
    MIDSIDEkevinhuynh12 thích bài viết này.
  7. kevinhuynh12

kevinhuynh12 Banned

Model thì mình cũng đã biết dc chút ít vì cũng có đang dùng 3DS max nhưng trình độ thì chỉ là dạng trường lớp lớp nên cũng chưa có gì đặc biệt hết. Còn Unwarp hay vẽ tex thì mình chịu lun :D Mình thì đang muốn theo quảng cáo 3D, hoạt hình nên chưa biết bắt đầu từ đâu :P
  8. honglong99

Theo quảng cáo hay hoạt hình bạn đều cần phải biết unwarp và vẽ texture. Unwarp để bạn sắp UV các phần vào 1 khung để đỡ tốn data. Còn vẽ texture thì dành cho trường hợp chỉnh sửa hoa văn như thêm chi tiết, chữ nghĩa gì đó đặc biệt chẳng hạn.

- Nếu bạn ko warp UV thì thường bạn sẽ model high poly rồi áp 1 material + texture màu sắc ( hoặc có họa tiết ). Đây là cách mà quảng cáo hay làm, họ ít Unwarp UV ra từng phần riêng lẻ như game , thay vào đó là họ tập trung vào chi tiết High Poly. Kiến trúc nội thất cũng từa tựa thế, họ tập trung vào render + material nhiều hơn.

- Còn vẽ texture, nếu bạn ko vẽ hoặc edit thì ví dụ như trên chai dầu gội, bạn sẽ phải khắc ngay trên model >>> ít ai làm như thế lắm. Thay vào đó họ sẽ trải UV rồi thêm chữ = Photoshop chẳng hạn.

- Ở đây mình đề nghị bạn tìm hiểu về cách Unwarp trên 1 viên bị, box ( basic ). Hiện maya 2012 trở lên có kha khá tutorial, gõ Maya Unwarp tutorial sẽ có khá nhiều video cho bạn xem. Riêng hoạt hình thì Maya sẽ giúp bạn tốt hơn 3dsmax, như material trên Maya có thể cho bạn cả những hình ảnh giống phim 2D tom and Jerry...

P/S: Maya khó sử dụng hơn 3ds, nhưng nếu là người mới hoàn toàn + quyết tâm thì hãy chọn maya, bạn qua cái khó nhất khi quay về cái dễ sẽ dễ thở hơn ( yêu cầu phải tìm hiểu căn bản + các menu + lệnh + thông số Maya rồi hãy nâng cao ).
  9. kevinhuynh12

kevinhuynh12 Banned

Dạo 1 vòng thì mình thấy tut về maya upwarp có nhưng chuyên dùng cho các mẫu đã model sẵn. Còn mình thì chỉ mới biết về nó, model cũng chưa biết sử dụng ntn nên cung hơi khó. Bạn có biết trang nào có tut về maya ko
  10. honglong99

Có, bạn google với từ khóa: cgterminal maya UV mapping for beginners tutorial sẽ chỉ cách bạn UV với 1 box.
  11. MIDSIDE

MIDSIDE Thành viên cấp 1

honglam1990 bạn có tut nào về UV Basic Việt nam k cho mình xin được không . mình vẫn đang mù cái phần UV này D:...
  12. Vũ Phi Huân

Vũ Phi Huân Thành viên cấp 4

tutorialized.com nha bạn nhưng toàn tiếng anh thôi, trang này có phân loại ở mức độ căn bản đến nâng cao luôn đó ^^ rất nhiều tut là tiếng anh nhưng cũng dễ hiểu lắm
    MIDSIDEmgr thích bài viết này.
  13. lttung1197

lttung1197 Thành viên cấp 2

MIDSIDE dùng RoadKill nha bạn, ko phải quan tâm đến UV nữa, cứ google thử, nếu ko dc thì mình hướng dẫn cho (bạn sẽ thấy nó cực kì đơn giản :) )
  14. Ra.Yellow

Ra.Yellow Thành viên cấp 1

anhvh27kevinhuynh12 thích bài viết này.
  15. joker222

joker222 Mới đăng kí

ĐÂY NÀY Trọn Bộ Giáo Trình học Maya Gnomon Workshop | Link nhanh

dropbox.com/s/te0vcbd3ngw5g0q/[kickass.to]gnomon.maya.rip.torrent

LINK TRÊN : 550 KB/S
    anhvh27 thích bài viết này

Ủng hộ diễn đàn