Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

[Cần tư vấn] Cấu hình laptop làm đồ họa

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi Kanzz.Elf, 1/10/13.

?

Nên chọn cấu hình nào?

1. Cấu hình 1

100.0%
  2. Cấu hình 2

0 vote(s)
    0.0%
  3. Cấu hình 3 (VGA Intel HD4000, RAM 4GB)

0 vote(s)
    0.0%

Lượt xem: 11,989

1. Kanzz.Elf Thành viên cấp 2

Hiện mình đang cần 1 em lap để làm đồ họa, vừa mạnh mẽ vừa tiện di chuyển, và chỉ làm 2D đủ rồi, có thể vọc một chút về 3D để có thêm skill (3D MAX, Maya, Cinema 4D, Zbrush).
    Làm việc với Ps, AI, InDesign, Flash,... tất tần tật thì có cần nhiều RAM không? 4Gb có đủ để thoải mái làm việc mà không sợ hết RAM? Làm 2D thì có cần card VGA rời lắm không? Hiện tại mình đang nhắm em HP Elitebook (dòng này bền khỏi chê và chuyên đồ họa luôn) cấu hình như sau:
    Cấu hình 1:

Cấu hình rất ngon nhưng mình đang phân vân một xíu về vấn đề về VGA rời và RAM mình hỏi ở trên, và giá hơi chát. Trong khi đó mình có nhắm một em khác cấu hình thấp hơn, và giá cũng thấp hơn 1 nửa.
    Cấu hình 2:
    Nếu card rời không cần thiết lắm thì có thể loại bỏ đi, và chọn em khác giá phải chăng hơn, mạnh hơn cấu hình thứ 2 nhưng rẻ hơn cấu hình thứ 1 với card Intel HD4000, RAM 4Gb thì có đủ chiến chưa các thím? Làm sao cho cân bằng giữa kinh tế và giá thành nhất đây. Em chỉ ưng dòng Elitebook này thôi vì vừa đẹp vừa bền bỉ so với những gì bỏ ra. Cũng có mấy em Thinkpad cấu hình rất good và giá ok nhưng không thích lắm, không có cảm tình thì không thể thoải mái làm việc với nó được. Thank các thím trước.

...
  2. vimeo

vimeo Thành viên cấp 2

Thay con i7 kia bằng còn i7 3920XM này 3.8G

Cần mình sell lại cho :v
  3. Kanzz.Elf

Kanzz.Elf Thành viên cấp 2

vimeo: Inbox cấu hình chi tiết với bao nhiêu xèng đi thím :D Nghe có vẻ khủng quá không biết có đú nổi không.
  4. congtymoitruong

congtymoitruong Thành viên cấp 1

Bạn dùng những phần mềm gì? Dùng để thiết kế cái gì?
    Mình dùng Corel, pts, Ai, Flash, dreamweaver
    Sài con Acer cùi bắp cũng thấy ổn, mình chủ yếu thiết kế các ấn phẩm để in.
    Mua cuối năm 2011, khoảng 10 triệu thì phải ko nhớ lắm nữa
    Kanzz.Elf thích bài viết này
  5. Kanzz.Elf

congtymoitruong: nhu cầu dùng của mình cũng như bạn, nhưng thỉnh thoảng có render chơi phục vụ sở thích chút xíu.
    Máy bạn có dùng card rời ko hay card tích hợp? :(
    À 4Gb RAM dùng có thoải mái với thật nhiều layer ko bạn?
  6. congtymoitruong

máy mình dùng card tích hợp, mình cũng chưa làm file nào nhiều layer quá, mình thiết kế lịch cho bé nhiều layer cũng chỉ khoảng hơn 20 layer thôi
  7. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

Muốn làm đồ họa thì trước tiên là cái màn hình nó phải to đã. 14'' thì hơi bé, theo mình là 15.6'' đối vs laptop vì mình cũng đang dùng con Dell Vostro 3550 15.6'' Core-i5, 4GB, VGA 1GB. Nếu bạn làm đồ họa 2D như PTS, Dr, AI, AutoCAD.... Thì dùng core-i3,ram 2GB, có card đồ họa thì ngon cũng là đủ rồi, có đk thì mua luôn i5. Vì bạn dùng PTS, AI, DR, AutoCad... Thì chỉ cần PTS, AI, DR ... CS3, AutoCAD 2007 là dùng thừa, vì version này ngốn ít RAM, cấu hình bt cũng đủ dùng. Chứ CS5-CS6 thì dùng cũng chẳng hết mà lại nặng máy. Nếu có muốn học 3Ds Max thì máy Key là lựa chọn tốt nhất vì khỏe hơn lap nhiều, nếu là lap thì bạn mua máy có card đồ họa hỗ trợ 3D. Máy mình như trên dùng 3Ds Max cũng ko đc khoái vì ko đc hỗ trợ 3D.
  8. congtymoitruong

mình dùng 14'' vẫn thấy ok, đẹp lại gọn nhẹ, 15'' làm thì cũng tốt hơn tý tẹo nhưng trông đồ sộ - cồng kềnh
  9. Mixer_C6

Mixer_C6 Banned

10. Kanzz.Elf

Mixer_C6: bạn đó xài lap, mình cũng thắc mắc quả Ram 3Gb @,@
  11. congtymoitruong

à ừ nhỉ? mới đầu mua em nó RAM có 1Gb thôi, rồi lắp thêm 1 thanh 2gb nữa là 3 gb
  12. nghind

nghind Banned

Asus Vivobook V551LB Core i7-4500U bác thử tham khảo xem
  13. thaivinhonline

thaivinhonline Thành viên cấp 1

2 cái này là máy cũ mà. đc cái dưới là vga chuyên dụng nhưng hiệu năng lại cùi quá còn cpu thì thuộc laoị cổ, còn cái trên chắc là dòng doanh nhân của hp cúng đâu phải cho chuyên nghành, hiệu năng vga cũng ko cao.

Cái chính là bạn định đầu tư bao nhiêu tiền cho nhu cầu của bạn. Để mình đưa ra sp đáng mua nhất.
Từ khóa:

Ủng hộ diễn đàn