Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần tư vấn laptop đồ họa

Chủ đề thuộc danh mục 'Hỏi đáp - Tư vấn về tin học, máy tính' được đăng bởi minhquang, 9/5/16.

Lượt xem: 3,336

1. minhquang Thành viên cấp 1

Hi cả nhà, mình đang muốn mua 1 máy vi tính chuyên đồ họa ( 2d và 3d), mình thích máy Mac, nhưng đang phân vân không biết là nên chọn máy bàn Imac...

hay là laptop macpro ( mình ưu tiên laptop ví tính gọn của nó, nhưng lại sợ nó không mạnh bằng máy bàn imac)
    Mình còn gà về phần cứng, mong các bạn có kinh nghiệm xài máy tư vấn giúp mình để có thể thực hiện tốt công việc thiết kế hơn trong tương lai.
    ---1 chút về bản thân: mình hiện đang là designer ở tp,hcm. Chuyên về thiết kế 2d, đang tính học thêm 3d để hỗ trợ làm quảng cáo, nghe nó có render hình mà không biết laptop macpro có thể làm tốt không. Thank cả nhà !!

...
    soiden76 thích bài viết này
  2. soiden76

soiden76 Mới đăng kí

màu macbook thì chuẩn nên design thì khá vô tư :D muốn mang vác gọn nhẹ mạnh thì múc macbook cũng hợp lý nếu đủ khả năng

p/s: nếu quan tâm thì call mình, đang dư 1 e mac pro 15" mid 2015 :D
    0908706625
    minhquang thích bài viết này
  3. tuankiddy

tuankiddy Thành viên cấp 1

theo mình nghĩ bạn chọn imac hay macbook là do tính chất công việc của bạn hay di chuyển hay ngồi nhà thôi
  4. minhquang

minhquang Thành viên cấp 1

tại mình đã xác định là chuyên thiết kế nên muốn đầu tư thật chính xác về máy mac, nhưng do dự là vì mình thích lapop hơn nhưng sợ nó ko chạy render tốt 3d như máy bàn, người ta hay nói laptop ko tốt khi chạy 3d, nhưng mình nghĩ vs laptop thường thì thế, còn laptop của mac thì phải mạnh hơn thế
  5. minhquang

6. bdesign

bdesign Banned

Laptop mà chạy render thường xuyên thì rất dễ toi, dù là MacBookPro hay laptop PC, vì cấu hình laptop không dành cho việc chạy nặng thường xuyên, dễ nóng máy dẫn đến chết card đồ họa). Vậy nên mua 2 cái: MacBook Pro (hoặc laptop PC) cho di chuyển, và MacPro hay iMac (máy bàn) hay PC để bàn cho render nhé. Đừng mua máy mới phí tiền. Mua đồ sencond hand xài rồi thì không quá đắt đâu (cho cả 2 món chừng 25 củ là mua được), nhưng phải có kinh nghiệm chọn đồ cũ. Muốn tìm mua Mac, sang macvn.com/forum hay tinhte.vn mà tham khảo.
  7. bdesign

bdesign Banned

Chú em làm con MacPro để bàn tương tự con này là ngon, thấy có hơn chục củ, tậu thêm cái màn hình phẳng PC chừng vài ba củ nữa là có ngựa chiến:
    http://macvn.com/forums/showthread.php?t=86743
    Còn lại làm con MacBookPro đời 2010 trở về trước, cũng hơn chục củ, là có latop di động vác đi ngoài đường:
    http://macvn.com/forums/showthread.php?t=86898
    Mỗ chỉ là người thích Mac và cũng đang dùng vài con Mac, nên tư vấn như thế, không phải người bán máy đâu nhé.
  8. minhquang

giá rẻ thấy mê, nhưng mà có ổn ko, mình ko rành lắm về này
  9. mrcoiversion2

mrcoiversion2 Thành viên cấp 3

oài nhiều tiền thích hỷ, máy bàn mình chỉ gần 16 chai, main GIGA, Ram 16Gb, card 2G, màn hình Dell 23 inch. :/ cư mà sài vẫn vô tư, mượt mà :D
  10. bdesign

bdesign Banned

Giá rẻ vì đây là các đời cũ rồi: MacPro trên từ 2008, MacBookPro đời 2010, mà bây giờ đã tới model 2015. Đồ công nghệ chỉ qua 2 năm là đã lỗi thời. Tuy nhiên chạy vẫn tốt chán, nếu chưa bị thay thế các vấn đề cơ bản như mainboard. Để render 3d như chú em yêu cầu thì đời 2008 vẫn chạy tẹt ga, thậm chí là Mac cách đây 10 năm (trừ làm phim thì không được). Mac quan trọng khi mua phải đọc số serial number rồi tra trên trang Apple:
    https://selfsolve.apple.com/agreementWarrantyDynamic.do
    thấy serial máy và trên mạng trùng nhau là ổn bước 1. Máy cũ hết bảo hành thì phải mở máy ra mà xem bo mạch đã bị hàn thay gì chưa. Nhưng có lẽ chú em chưa có kinh nghiệm gì, thì tốt nhất cắn răng chịu đắt lòi mà mua máy mới tinh đập hộp có bảo hành. Còn muốn mua cũ như trên cho rẻ thì phải dành ra vài tháng lên mạng tìm hiểu cách kiểm tra máy cũ, không thì nhờ ai có kinh nghiệm dắt đi mua, không thì dính đạn.

Ủng hộ diễn đàn