Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cần tư vấn về chọn ngành học

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Đoilơ ViệtDesigner, 27/9/12.

Lượt xem: 3,871

1. Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

Em vừa vào đại học năm nay,.em tính học cả CNTT và đồ hoạ,về cntt thì học mã nguồn mở html
    vậy nếu học cả 2 cái như thế,.thì nếu sau khi em ra trường,.thì sẽ xin đc việc làm vào chỗ nào và có dễ xin việc làm hay ko

...
  2. Hưng Trần Văn

Hưng Trần Văn Cựu quản trị

Html + Đồ họa = thiết kế web v.v.... cũng được đó bạn :)
    Trước mắt bạn hãy cố gắng học lấy cái bằng đã sau này xin việc chắc cũng không khó
    xnox1becoi1 thích bài viết này
  3. Duy Pham

Duy Pham Thành viên cấp 1

Chào bạn, đây là những ý kiến của riêng mình, dựa vào kinh nghiệm bản thân đã từng trải nghiệm và nhìn thấy được, ý kiến mình đưa ra chỉ mang tính chất tham khảo chứ không ép buộc bạn phải làm theo. Sở dĩ mình phải nói rõ như vậy để tránh tình trạng tranh cãi lung tung của một số thành phần quá khích, chém gió.... thường xuất hiện trên các diễn đàn.

Bây giờ bạn dành một khoảng thời gian, thật thoải mái, suy nghĩ, tưởng tượng về cái bạn sẽ học, khi bạn học 1 trong 2 cái này, thì cái nào bạn thích nhất. Thích ở đây là bạn cảm thấy thoải mái khi học nó, và bạn có thể lên mạng, online để chủ động tìm hiểu nó trước khi được dạy ở trường. Đây là về phần bản thân bạn thấy như thế nào.

Với ngành đồ họa thường bạn phải đầu tư 1 khoản chi phí tương đối dành cho laptop hoặc desktop để có thể chạy mượt các chương trình đồ họa hiện nay, photoshop, AI, cao cấp hơn thì có các chương trình đồ họa 3D...thường dân thiết kế đồ họa dùng MacBook của Apple...
    Còn theo mình biết (cái này không rõ nhé), thì bên lập trình không đòi hỏi chi phí đầu tư cao như bên đồ họa. Nếu bạn có mắt thẩm mỹ, yêu thích nghệ thuật, khả năng sáng thì theo ngành đồ họa sẽ rất thuận lợi.

Còn thực tế hiện nay, 2 ngành bạn chọn,ngành nào bạn học ra cũng đều có khả năng xin việc cả, với những công ty nước ngoài (ở VN), học rất quan trọng phát triển CNTT trong công ty. Riêng những công ty quảng cáo của nước ngoài, lương khởi điểm của bạn sẽ tính bằng $ với 2 số 0 là thấp nhất nếu bạn có tài và đam mê.

Cuối cùng, mình xin kết 1 câu. Học gì cũng được, nhưng quan trọng học Nghề chứ đừng học Ngành, làm sao khi ra trường, đi tuyển dụng bạn có thể cho nhà tuyển dụng thấy việc cụ thể bạn có thể làm được. Sinh viên mình học Ngành nhiều quá, ra trường xong toàn 1 mớ kiến thức và không biết mình có thể làm gì.

Chúc bạn thành công.
    Phạm Hữu Dư, hiếu, xnox1becoi11 người khác thích bài viết này.
  4. Đoilơ ViệtDesigner

Đoilơ ViệtDesigner Thành viên cấp 5

dạ em cảm ơn,.nhưng từ đầu năm học lớp 12 là em đã muốn sau này học đại học,.học cntt học về mã html,.còn đồ hoạ là để thứ 1 là để cho biết,.thứ 2 là đễ hỗ trợ cho việc học html để thiết kế.
    học thì khó nhưng cố gắng học thôi,.em rất đam mê học 2 cái này,.hi vọng vào đây sẽ học hỏi đc nhiều từ các anh,chị đi trước,em cảm ơn ạ :D
    Nguyễn Tất Thắng thích bài viết này
  5. Đoilơ ViệtDesigner

Tại ông anh của em,sn 92 mà học trước 1 năm nên năm nay học đến năm thứ 3 rồi,học ở ngoài hn,ổng học về điện tử gì gì mà làm vi mạch ấy,.ổng bảo em chuyển qua điện tử mà học vì ổng bảo điện tử cũng dễ kiếm việc,.giờ ổng đang vừa học vừa làm với thầy,.ổng bảo em học xong sau này ổng ra trường trước có thể xin việc cho em đc luôn,.nhưng em lại kô ham mê về cái điện tử đấy lắm,.mà em muốn học về html thiết kế,.kô biết có xin vào đc cùng chỗ ông anh của em ko biết.
    chắc mơ ước xa vời quá @@
  6. Oliver Jonas Queen

Oliver Jonas Queen Thành viên cấp 1

Trước tiên đam mê cái gì học cái đó. Đừng chạy theo người khác hoặc công việc bây giờ. Vì dù sao 4-5 năm nữa mới ra trường. Khi đó xã hội đã khác.
    Tiếp theo có thể học ngành nào đó mà người nhà có thể lo cho được vị trí tốt khi ra trường.
    Và cuối cùng như nguyện vọng thì cứ học html+ đồ họa + css để sau này ra trường làm về thiết kế web.>:D<
    Nguyễn Tất Thắngxnox1becoi1 thích bài viết này.
  7. sanokun

sanokun Thành viên cấp 1

Chọn trường phù hợp vs khả năng (điểm,tài chính) trước đã ^^
    Còn về ngành học thì theo ý thích thôi.
    Nếu giỏi thì ngành j cũng kiếm tiền đc.
  8. Đoilơ ViệtDesigner

Cảm ơn mọi người,.vậy là có thể yên tâm để cố gắng học hành rồi :D
  9. Phạm Hữu Dư

Phạm Hữu Dư phamhuudu.com Ban quản trị

Cứ học vững chuyên môn đồ họa và code, có khả năng thì lương 1000$ ko ít đâu, tương lai của ngành đồ họa còn tươi sáng lắm :)
  10. Đoilơ ViệtDesigner

gì gì mà lương 1000 đô trời @@,.mới vào đại học em ko dám mơ tưởng gì,nói trước bước ko qua,.cố gắng = hành động thôi,.nếu ai cũng mơ xong mà lương đc 1000$ thì Việt Nam mình thoát nghèo rồi.
    Cố gắng học tập từ giờ thôi
  11. Đoilơ ViệtDesigner

Em cảm ơn mọi người,.nghe đến cái từ dễ xin việc là có nghị lực rồi..bởi vì nếu học ở nghệ an mà muốn ra hà nội xin được thì hơi khó,.còn ở nghệ an thì học phải cực giỏi thì may ra mới dễ xin việc làm,.chứ học kha khá thì muốn xin việc vào công ti thì cứ phải chạy vài chục triệu mới có việc ngon,.ông anh họ con bác ở trên quê em vừa mới tốt nghiệp bằng khá CNTT mà xin vào viettel ( ở nghệ an ) mà phải mất 90tr =.=
    Ở nghệ an em học khá mấy thì khá chứ phải có tiền trước rồi mới có việc làm
  12. Đoilơ ViệtDesigner

Cho em hỏi cái nữa là em học html thiết kế web thì về phần đồ hoạ em phải học cái nào,pts hay là AI hay là ....
  13. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

cái mà bạn chọn, thật ra là 1 chứ không phải 2 nghề khác nhau như bạn tưởng đâu. nếu bạn muốn làm nhân viên thiết kế web, thì ngoài cứng photoshop, (AI). bạn phải vững ít nhất là html và css. chưa kể phải nắm jQuery...bla..bla. bây giờ ít có công ty nào tuyển nhân viên thiết kế web mà chỉ biết mỗi thiết kế, không biết cắt css cả.:-s:-s
    thứ 2 là bạn nói cntt mà chỉ có html thì không làm đc j đâu. bạn phải cày thêm ít nhất là 1 ngôn ngữ nữa. tùy chương trình học của bạn mà thầy sẽ dạy ngôn ngữ j.;)
    cơ mà ý kiến của mình là nên hoc về thiết kế web. vì môi trường làm việc thì thích hơn là làm code. bạn cứ tưởng tượng ngồi 1 chổ, thức đêm thức hôm cho kịp deadline, làm rất cực,ít giao tiếp, con người sẽ...thụ động. trừ khi bạn cực kỳ yêu cong việc code. nếu không, bạn sẽ rất nản.(mình là 1 ví dụ ^^#:-s ) mà lương cũng bình thường. 8chai là lương "tốt" trong thời điểm hiện tại.đó là người có kinh ngiệm.chứ nhân viên mới ra trường. 5 củ là kịch. đừng lấy những ví dụ về lương vài k usd. số đó hiếm lắm. muốn có lương cỡ đó. bạn phải cực giỏi. 1 mình bạn ôm 1 hệ thống, cái j cũng biết, vắng bạn thì cty chết. bạn mới lãnh đc số ấy thôi.
    Nếu bạn mới bắt đầu học. năm nhất, mình khuyên bạn đi theo hướng thương mại điện tử. marketing Ol. hoặc thích kỹ thuật thì học phân tích thiết kế hệ thống. vừa dính tới IT, vừa dính tới kinh tế. vài lời.
    btw, quan trọng là sở thích của bạn. làm những gì mình thích thì dù có thất bại. bạn vẫn có niềm vui trong công việc và ít tiếc nuối cho sự lựa chọn sau này :-bd
  14. Đoilơ ViệtDesigner

thì em cũng bảo là em muốn học cntt,và học những cái cần thiết để thiết kế web,.chứ em mới vào đại học còn chưa biết gì về thiết kế web nên chỉ ghi có mỗi html,.còn đồ hoạ là để trợ giúp cho việc thiết kế web chứ ko phải để làm designer..mà ũng ko đủ cơ để làm designer
    Em cảm ơn
  15. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Anh chỉ khuyên em 1 câu và sẽ hữu ích với em:
    Hãy học bất cứ cái gì khiến mình cảm thấy thích và có niềm đam mê với cái đó!
  16. cudyandem

cudyandem Thành viên cấp 4

Anh cũng ở Nghệ An đây em, a tự học. Nhưng a có niềm tin rất lớn và tự a định hướng cho anh. Chỉ bản thân mình biết mình thiếu gì, cần gì và phải làm gì. Vứt bỏ cái tư tưởng "xin việc" đi em. Mình không cần nó! Mình cần có "tự tin", "quyết tâm", "kiên trì". Em cứ mơ xa vào, viển vông 1 chút cũng chẳng mất gì. Đừng tự gò mình ở bức tường "xin việc".

Trong môi trường CNTT này, cái việc đầu tiên em cần học đấy là khi gặp 1 vấn đề thì phải tự biết đặt câu hỏi cho mình và tự trả lời câu hỏi đó trước khi có ý định hỏi người khác. Hầu hết mọi thứ sẽ giải quyết được theo cách này. (Lập trình cũng thế mà đồ họa cũng thế)
  17. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

chủ thớt dùng từ "mã nguồn mở html" làm mình buồn cười 8-}

Có vẻ như bạn đây chưa google hay wiki để tìm hiểu về ngành CNTT nó có cấu trúc và quy mô ra sao nhỉ, bạn khá "lệch lạc" về các khái niệm.

nếu bạn xác định học CNTT chỉ để ra thiết kế web và lệch lạc design chỉ để hỗ trợ cho nó thì bạn FAIL từ đầu :). HTML mình học đúng 1 buổi 2 tiếng là xong, và bạn muốn chỉ học HTML thì bạn sinh lầm thời rồi, trở về quá khứ với web1.0 đi bạn.
  18. Đoilơ ViệtDesigner

mọi cái đều bắt đầu từ số 0 mà anh.em đang ngâm cứu ở bên vnz xem xem,.vì năm đầu học người ta sẽ toàn học môn chính trị rồi quân sự vớ vẩn,.em muốn dành năm đầu để ngâm cứu trước,.sang năm học sẽ đỡ ngỡ ngàng và tiếp xúc nhanh hơn
  19. chuot406

chuot406 Thành viên cấp 2

http://ntuts.com/
    http://www.izwebz.com/
    vnz mà ngiên cứu cái je ku. 2 trang trang mới oke kìa. chuyên về thiết kế web. cơ bản nhất là izwebz, nó rất dễ hiểu, đến nỗi người mới bắt đầu không biết gì cũng học đc.
    còn nữa. có cái này là kinh ngiệm...7 năm học đh của anh. :xauho:: không liên quan j tới vấn đề của em hết. đó là năm đầu rất quan trọng. toàn là những môn dễ, nhưng mà cũng rất dễ...rớt. và 1 khi em đã rớt 1,2 môn. ... thì sẽ có môn rớt nữa.rồi từ đó trượt dài, nản kèo, rớt nhiều nữa ... nên tốt nhất là chú tâm vô mà học. có rớt thì cũng cố gắng trả nợ liền. đừng khinh thường. :))
  20. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

vnz là trang chuyên download, ngâm cứu CLGT =))

nếu học ĐH đàng hoàng thì bạn chỉ cần ngâm cứu giải thuật là đủ :)), cần đầu óc và tính logic thôi ;). Còn nếu xác định mình ko đủ khả năng giải thuật thì bạn nên chọn gnành khác, đừng cố đeo đu6ỏi kẻo khổ tươg lai

Ủng hộ diễn đàn