Hãy đăng ký thành viên để có thể dễ dàng trao đổi, giao lưu và chia sẻ về kiến thức đồ họa.
  1. Hãy đăng ký subscribe kênh Youtube mới của Việt Designer tại địa chỉ: Youtube.com/VietDesignerChannel để theo dõi các video về thiết kế đồ họa. Do trước đó kênh cũ bị Youtube quét không rõ lý do, trong thời gian chờ kháng cáo nếu các bạn thấy video trên diễn đàn bị die không xem được thì có thể vào kênh mới để tìm xem video sơ cua nhé.
    Loại bỏ thông báo

Cảnh báo những Designer đối với công việc trên freelancethietke.vn

Chủ đề thuộc danh mục 'Chuyện trò linh tinh' được đăng bởi Tien An, 10/2/15.

Lượt xem: 22,001

1. Kai_it

Kai_it Thành viên cấp 1

Nếu như vậy thì phía công ty nên có chính sách kiểm tra những người nộp tiền cho dự án, vì họ cũng tự tạo clone để thắng giải, kể cả là của cá nhân hay là get từ freelancer.com về
    Tien An thích bài viết này
  2. Medic

Medic Thành viên cấp 2

Đúng như mình nghĩ, vẫn còn 1 trường hợp là có 1 đối tượng khác post dự án từ freelancer vào kiếm lời.Tuy nhiên nếu trường hợp này xảy ra thì freelancethietke vẫn phải chịu trách nhiệm. Đang lót dép hóng sự thật.
  3. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Nếu không lừa đảo thì tại sao người ta commen thì lại xóa và tại sao lại tắt hết chức năng bình luận của trang ?
  4. Big big wolf

Big big wolf Mới đăng kí

#lenm Tôi chưa hiểu bạn hỏi chỗ nào?
    Vấn đề trùng dự án là do cá nhân/ tổ chức nào đó đăng lại dự án chúng tôi không kiểm soát được, nhưng họ đã nạp tiền rồi, dự án cũng đã đăng, cũng đã có vài bạn freelancer vào thiết kế rồi, chúng tôi không thể xóa được cho đến khi nó kết thúc. Khi dự án đó kết thúc, chúng tôi sẽ kiểm tra xem có thiết kế nào bên mình đoạt giải bên kia không, mà họ lại không trao giải, lúc đó chúng tôi sẽ tự đông khóa nick chủ dự án và chuyển tiền cho bạn thực sự đoạt giải.

Còn vấn đề bình luận bị xóa thì chúng tôi mặc dù vô can nhưng vấn đề này cũng ảnh hường đến chúng tôi chứ, vả lại cùng thời điểm này cũng có rất nhiều bình luận tiêu cực chê trách chủ dự án đủ thứ (keo kiệt, khó tinh, thiếu hiểu biết, ngạo mạn ...), rồi các bạn freelancer chửi nhau... Trong khi quy định chúng tôi là phần bình luận chỉ thảo luận các vấn đề giúp cho dự án trôi chảy hơn thôi. Và chúng tôi cũng đã trả lời qua mail cho bạn #Tien An về vấn đề này rồi "Cảm ơn bạn góp ý phần này, lúc đầu chúng tôi cũng định để như vậy mặc dù một số người trong nghề tư vấn là “Việt Nam mà” chứ không phải nước ngoài đâu. Nhưng thực sự văn hóa bình luận của người Việt ta (hơi buồn) còn nhiều hạn chế lắm nên chung tôi tạm thời bỏ phần bình luận, sau này các bình luận sẽ được duyệt trước khi đăng (như VNExpress cũng duyệt và edit bình luận trước khi đăng hay kênh 14 gần đây cũng phải bỏ phần bình luận trong 1 thòi gian dài, và bây giờ cũng kiểm duyệt kĩ hơn nhiều)."

Có lẽ bạn Tien An bức xúc quá nên mới có thành kiến với chúng tôi chứ:

"Có 1 vài lần bạn trai mình phàn nàn về việc trùng hợp giữa các cuộc thi với admin, nhưng ko đc hồi đáp" --> Chúng tôi không hề nhận được phàn nàn nào về sự trùng hợp giữa các cuộc thi từ thành viên nào hết??
    "Điên máu, cậu ta mail cho bộ phận hỗ trợ, thì họ đáp trả bằng cách vùi dập, ngoài ra còn có cái kiểu, quy định của chúng tôi là như này, như kia..." --> Bạn Tien An vùi dập chúng tôi trên mail và ở diễn đàn này chứ chúng tôi có vùi dập bạn đó gì đâu. Ban Tien An có thể chụp hình email trao đổi với chúng tôi và đăng lên đây.

Thân,

hoaiviet thích bài viết này
  5. King Khủng Designer

King Khủng Designer Thành viên cấp 1

#Havingfun2500 Người ta nói một câu mỉa mai, động chạm đến lòng tự tôn "VN" như vậy dịch ra từ "You =>mầy" là hợp lý rồi. Còn cãi lý nữa.
    nguyenvantaiTien An thích bài viết này.
  6. banbaonylong

banbaonylong Ko phải assmin

7. Big big wolf

Big big wolf Mới đăng kí

Còn việc bạn Tien An chê thiết kế xấu thì chúng tôi quả thực botay.com
    Khách hàng mỗi người có khieus thẩm mỹ khác nhau chứ, bạn ra ngoài bạn cũng thấy biết bao nhiêu logo, bảng hiệu "xấu" nhưng nó vẫn được chọn và in ra đó thôi, vì chủ quán thích style như vậy.
    Chúng tôi nghĩ desiger là người cần lắng nghe khách hàng và dừng lại ở mức độ tư vấn cho họ xu hướng thiết kế như thế nào là đẹp thôi chứ không phải là người phán xét bắt họ thiết kế theo ý mình (cũng đã có vài bạn bình luận, phán xét khách hàng kiểu đó và chúng tôi nghĩ như vậy là không chuyên nghiệp tí nào, các bạn thử nghĩ xem bạn bỏ tiền ra thuê ai đó mà họ làm không vừa ý bạn, rồi còn quay sang phê phán, chửi bới bạn, bạn có "điên máu" ko?)

Vi dụ logo thắng giải này (chúng tôi không có ý phán xét khách hàng hay designer) nói thật theo cảm nhận cá nhân thì tôi cũng không hiểu ý nghĩa của nó như thế nào.

Thân,
    Chỉnh sửa lần cuối: 13/2/15
  8. Big big wolf

Big big wolf Mới đăng kí

Cảm ơn bạn #Kai_it và bạn #Medic
    Đúng là chúng tôi phải rút kinh nghiêm và chịu trách nhiệm nếu trường hợp này xảy ra. Từ giờ cúng tôi sẽ cố gắng check xem có trùng dự án ở đâu không để theo dõi.
    Còn việc chủ dự án tự tạo clone để thắng giải thì thật sự cái này chúng tôi cũng đang băn khoăn suy nghĩ chưa ra cách nào để nhận biết, không biết bên freelancer.com họ làm như thế nào nhỉ? Các bạn có thể tư vấn giùm luôn được không. Thanks
  9. hatay1712

hatay1712 Thành viên cấp 4

Nếu chủ dự án là người thứ 3 và tự tạo clone để thắng giải bên "B" thì có thể vẫn thiệt vì chưa chắc đã thắng giải bên "A". Trong khi đó chủ dự án và clone phải đóng phần trăm hoa hồng không ít cho cuộc thi ở bên "B". Vậy thì hỏi có người thứ 3 không? Nếu không có người thứ 3 thì tại sao bên "A" và bên "B" có cùng một dự án cần thiết kế? Phải chăng trong lúc còn non trẻ mới thành lập, bên "B" còn thiếu khách hàng và freeelance nên đã làm điều này để thu hút và duy trì diễn đàn?
    Chỉnh sửa lần cuối: 11/2/15
    hoaiviet, Shin_2011Tien An thích bài viết này.
  10. Tien An

Tien An Mới đăng kí

Big big wolf :

Bạn đang đá "quả bóng Trách nhiệm" sang cho "khách hàng" đó phải ko?

Haivl nó có up ảnh bậy, nội dung phản cảm lên đâu, là user của nó làm mà. Nhưng cuối cùng thì nhà chức trách phạt nó, chứ không phạt user.

Mình có lần còn chộp được freelancethietke.vn "trao giải" cho thiết kế chôm của người khác nữa cơ. Cuối cùng ko hiểu vì sao bị xóa mất và trao cho 1 "ACC vệ tinh" khác. Điều đáng nói là giải thưởng ở đây thích trao cho ai thì trao, vô tội vạ lắm. Đây là ảnh mình chộp được:

Bây giờ thì bị xóa rồi:

Nếu không tin mình, các bạn thử lên Google search cụm từ: Hai Baby Shop xem có đúng là ăn cắp mà vẫn đoạt giải ko?

Còn cái việc mà bạn chưa muốn thu hút User (là những Designer) là vô cùng dối trá. Mình mở 1 website kiểu này ra, chỉ có người ngốc mới ko muốn thu hút User. Có nhiều User thì mới vác mặt đến tìm kiếm khách hàng, nhà đầu tư được chớ. Bạn sẽ phải nói là: "Tui có 30.000 User, và bạn có muốn làm ăn với tui ko?"

Đó là "quy trình" mà bất cứ 1 start-up nào giờ đây cũng sẽ làm theo.

Còn việc chưa quảng cáo: xin thưa với bạn rằng, bạn có quảng cáo, cần dẫn nguồn ko?

dantri.com.vn/doanh-nghiep/to-chuc-1-cuoc-thi-thiet-ke-logo-trong-vong-3-phut-1022181.htm

kinhdoanh.vnexpress.net/tin-tuc/doanh-nghiep/doanh-nghiep-viet/y-tuong-viec-lam-moi-danh-cho-freelance-thiet-ke-3133598.html

Bạn có muốn sau này có thêm ai đó bức xúc và report hẳn với những Dantri và Vnexpress này ko? Tới lúc đó thì việc kinh doanh của bạn sẽ rất khó khăn ở thị trường VN đấy. Mà mình nói trắng ra, bạn đang thiếu kinh phí để quảng bá, đang thiếu kênh để quảng bá mới đúng.

Mình ko chắc bạn có đang làm việc với "khách hàng" nào hay không. Nhưng kiểu như này, chả Designer nào muốn làm việc với bạn lâu dài. Ngoài ra, người có chuyên môn cao trong lĩnh vực thiết kế cũng chẳng muốn rớ tới. Tất nhiên, hệ quả của việc "dối trá" ngay từ đầu như thế này dẫn đến web của bạn sẽ không có nhiều thiết kế chất lượng nữa.

Mà thôi, đó là việc của bạn. Ngta nói 1 sự bất tín, vạn lần bất tin. Chả ai đảm bảo sẽ có lợi khi tham gia ở freelancethietke.vn cả.

PS: Đừng có dạy mình "cách kinh doanh" vì mình đã có lần trao đổi với bạn rồi, và bạn hiểu mình như thế nào đúng ko?
    ToiHocDoHoa.com, hkhuong.adhoaiviet thích bài viết này.
  11. Havingfun2500

Havingfun2500 Thành viên cấp 2

Big big wolf nick bạn mới lập hôm qua à, nếu bạn biết đến topic này thì chắc hẳn cũng đã tham gia vietdesigner từ trước, vì sao lại phải lập nick mới để đăng bình luận như này :P
    Little DennyTien An thích bài viết này.
  12. Big big wolf

Big big wolf Mới đăng kí

Đúng như bạn #hatay1712 nói, chủ dự án tự tao clone có thể bị thiệt hại
    Tôi xin giải thích chỗ này:
    - Chủ dự án đăng dự án hoàn toàn miễn phí. Và phí có ghi vậy nhưng thực ra vẫn có chiết khấu bên trong, nhưng chúng tôi không tiên nói ra là bao nhiêu ở đây. Bạn nào đã kinh doanh rồi sẽ hiểu bảng giá công ty ghi vậy, nhưng công ty muốn linh đông bán nhiều hàng hơn thì với khách hàng khó tính họ có thể dưa ra chiết khấu tùy trường hợp sẽ có mức chiết khấu khác nhau. (khách hàng là thượng đế mà). Thậm chí vài khách hàng có dự án lớn yêu cầu chỉ ứng trước 10% nhưng chúng tôi tuyệt đối từ chối, thà chiết khấu (không hưởng hoa hồng) còn hơn là nguy cớ đến lúc cuối chủ dự án mất tích.
    - Do có được hưởng chiết khấu nên sẽ bù đắp được phần hoa hông phải trả cho chúng tôi.
    Chúng tôi nghĩ họ cũng đã suy tính rất kĩ để đảm bảo lợi nhuận có được hoặc nếu lỗ cũng không nhiều, tuy nhiên chúng tôi nghĩ cũng chưa đến mức làm ăn lớn vì họ biết rằng cách làm ăn này cũng không bền vững!
  13. Havingfun2500

King Khủng Designer : mình không hiểu ý bạn nói đụng chạm đến lòng tự tôn VN là như thế nào, không lẽ người vn làm họ lại nói là người TQ ??? họ chỉ nói ra sự thật, vậy cũng gọi là mỉa mai sao, còn cách mà bạn nghĩ về lời nói của họ mới khiến nó trở nên tiêu cực.
    Kai_it thật sự thì mình chỉ không muốn người nước ngoài nghĩ sai về người việt nam và ngược lại, người VN mình lại nghĩ là họ đang mỉa mai, động chạm mình.
    ToiHocDoHoa.com, Tien Anhoaiviet thích bài viết này.
  14. Tien An

Tien An Mới đăng kí

Havingfun2500 : thôi mà, mình xin lỗi rồi mà. Mọi người đừng tranh cãi nhau về chuyện YOU AND I nữa. Mình tiếp xúc với bọn Mỹ, mình toàn dịch lại là "mày tao" hông à. Nên thành thói quen. Mình xin lỗi lần nữa.
    ToiHocDoHoa.com, muadong2312hoaiviet thích bài viết này.
  15. Havingfun2500

Tien An mình thì chỉ nghĩ là bạn đang bức xúc nên dịch thành như vậy cũng không phải là quá đáng T.T có khi những cmt trên mình hơi căng thẳng quá thật T.T không có gì đâu :((
  16. Tien An

Tien An Mới đăng kí

Havingfun2500 : mình cũng bực thật (bực dùm thì đúng hơn). Nhưng là thói quen thôi. Thứ lỗi lần nữa nha.
  17. Big big wolf

Big big wolf Mới đăng kí

Nick cũ mình bi ban mà không biết tạo sao, hình như bình luận không đúng nội quy :(. Và nick cũ là của cả nhân mình thôi, nhưng mình cũng không vào thường xuyên.
    Topic này là do bạn Tien An gởi link cho bên mình.
    Thật sự an Tien An có vẻ bức xúc vậy, mà không có căn cứ rõ ràng?
    Chúng tôi không muốn tranh luận cách kinh doanh với bạn ở đây nhưng chỉ giải thích vài dòng ngắn ngọn thôi nhé:
    - Việc ăn cắp bản quyền là đề tài muôn thuở của giới thiết kế, không hiểu sao bạn lai quy trách nhiệm hết cho chúng tôi vậy? Trên freelancer.com bạn có dám chắc là không có hiện tượng này không? Tôi dám khẳng định luôn là như cơm bữa, vì các bạn đều đọc báo thấy các nhà thiết kế, các thương hiệu thời trang hàng đầu thế giới còn copy ý tưởng của nhau nữa là huống chi chỉ là các freelancer làm việc tự do không ai biết mặt
    - "Còn cái việc mà bạn chưa muốn thu hút User (là những Designer) là vô cùng dối trá." --> Bạn quả quyết nhỉ?? Các bài báo đó bạn đọc kĩ đi, đối tượng nhắm tới là khách hàng hay là freelancer??? Xin cho hỏi bao nhiêu bạn designer ở đây đã đọc bài báo đó khi chúng tôi đăng báo? Chúng tôi muốn thu thút Designer nhiều thì chắc chắc sẽ không bỏ qua diễn đàn này (diễn đàn hàng đầu Viêt Nam cho designer) để lập topic quảng cáo rầm rồ, và ra sức chăm chút post cho nó lên trang đầu (đâu có tốn tiền). Như chúng tôi nói, điều đó chưa thực sự cần thiết vì số dự án của chúng tôi còn ít, với lượng user hiện tại thì đã khồng đủ cho họ thiết kế rồi, giờ thêm user nữa chắc cạnh trạnh càng khốc liệt mà chắng biết đến bao giờ mới thẳng giải nổi luôn đó.
    Chỉ tiếp xúc với bạn thời gian ngắn trong email thôi chúng tôi đã quá hiểu bạn là người như thế nào rồi. Nếu bạn có tự tin cho moi người ở đây hiểu thêm về bạn thì chụp hình em mail trao đổi với chúng tôi và đăng lên đây cho mọi người hiểu thêm về bạn.

PS: như chúng tôi đã nói với bạn "hi vọng bạn đủ trưởng thành để hiểu câu nói này: When you judge another, you do not define them, you define yourself"
  18. Havingfun2500

Không biết ý bạn ntn chứ diễn đàn này có rất nhiều người rành về thiết kế, nếu có sự trùng lặp giữa 2 trang web thì sẽ nhanh chóng bị phát hiện và có khi là tẩy chay T>T và đồng thời, thu hút thêm nhiều designer mới là cách tốt nhất để khách hàng nhận được thiết kế tốt, nếu nói như bạn thì hóa ra sự cạnh tranh là không cần thiết T>T
    P/s: à mà bình luận sai qui cách thì bị ban 3 ngày đó bạn, có gì ngày mai ngày mốt hết bạn gửi nick cho mình xem với, mình không tiết lộ với mng đâu :P
    Little DennyTien An thích bài viết này.
  19. Tien An

Tien An Mới đăng kí

Big big wolf : mình chẳng phán xét ai cả. Chỉ là muốn mọi người đừng có phí hoài công sức vào cái web của bạn để rồi chẳng nhận đc gì.

Nếu tham gia 1 cuộc thi: mọi người đều mong được giải thưởng. Hay ít nhất tích lũy thêm được kiến thức, có thêm kinh nghiệm, chiến thuật... để sau này phục vụ cho chuyên môn. Ở freelancethietke.vn, các bạn tìm thấy gì??

Vốn dĩ, những cuộc thi như này đều ẩn chứa những rủi ro cao. Các Designer sẽ phải bỏ idea và thời gian ra để làm. Sắc xuất thành công là ko cao, chưa kể việc clone. Thế mà ở đây lại còn bị mập mèm kiểu này.

Như tinh thần mình đã nói. "Muốn lấy lại sự công bằng cho những Desinger"

Còn cái việc up email lên đây, mình ko muốn up. Lý do: nó rất riêng tư. Nếu bạn có đủ tự tin phơi bày nó, thì cứ up lên.

Topic này mình lập ra, chẳng phải để khoe việc mình tìm ra được cái gì hay ho ở freelancethietke.vn. Nó được lập ra để cảnh báo mọi người hãy cẩn thận. Vậy nhé!!
    Chỉnh sửa lần cuối: 14/2/15
    hkhuong.ad thích bài viết này
  20. Tien An

Tien An Mới đăng kí

Havingfun2500 : Acc của bạn ý có thể là Thanhahvan1. Acc đó bị ban bởi anh Dư, và lý do bị ban là quảng cáo cho website của bạn ý. Topic này nè:

Code:
    http://forum.vietdesigner.net/threads/gioi-thieu-trang-web-freelance-thiet-ke-moi-tai-viet-nam.78042/#post-877833

Ủng hộ diễn đàn